Hỏi/ Thắc mắc - Xin bộ cài Windows cho máy chỉ hỗ trợ boot EFI (GPT)? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin bộ cài Windows cho máy chỉ hỗ trợ boot EFI (GPT)?

lap009

Búa Đá
Mình tìm thì thấy cách cài windows 7 trên EFI khá phức tạp
windows 7 64 bit có hỗ trợ EFI mà
không biết có cao nhân nào tích hợp sẵn bộ cài EFI vào trong một file iso hay một file R-image không nhỉ
Nếu bác nào có cho em xin với
Hoặc bác nào hướng dẫn chi tiết nhưng đơn giản giúp em với

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Bạn mua usb cỡ 8G trở lên. Format chuẩn usb là Fat32, nếu mặc định rồi thì thôi. Lên Google gõ từ khoá Windows 10 download. Bạn chọn trang của MS, nó hiện công cụ cài đặt. Tải về, chạy công cụ, chọn cài cho máy khác từ usb. Chờ công cụ tải và xả bộ cài vào usb. Khi cài bạn nhấn F2, ESC hay F10, ... tùy dòng main để vào menu boot, chọn dòng boot có uefi.
Mấu chốt ở đây là USB chuẩn Fat32 và bộ cài x64 sẽ hỗ trợ bạn cài chuẩn uefi trên định dạng GPT.

tinhlskhoi

Búa Gỗ
Windows 7 64bit đã có sẵn GPT rồi vấn đề ở đây không phải bộ Windows 7 mà do Mianboad đời mới ko còn hổ trợ Windows 7 về driver nữa
cài có thể được nhưng sẽ gặp những tình huốn sau:
1 - vào windows không nhận Phím chuột (do không có driver usb 3.0 tích hợp)
2 - nếu có tích hợp vào windows cài driver ngoài vào hay Dump xanh
3 - 1 số mianboad cài xong tới đoạn nhận cấu hình load % nhận xong khởi động lại đứng ở hình lá cờ.
mianboad từ dòng H310, B360,Z470 intel thì tốt nhất là Windows 10
mianboad từ dòng B450M socket AM4 trở về sau cũng vậy nên sài Windows 10

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Bạn nói rõ cấu hình máy, main thì mới hd bạn chọn bản win phù hợp. Win 7 giờ dùng do quen, các phần mềm kế toán, máy photo đời cũ. Giờ thấy win 10 dần phổ biến, ít vr. Mà nó nâng ver nhiều quá nên nhiều lúc đang lv nó yc khởi động lại, tùm lum cũng mệt.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn xem từ cmt #1 ở topic này, trong đây có đầy đủ link bản Win 7 có thêm drivers USB 3.0 và cách tạo boot từ Rufus:

https://vn-z.vn/threads/tich-hop-driver-usb-3-0-vao-bo-cai-win7-bang-dism.17515/

lap009

Búa Đá
Bạn xem từ cmt #1 ở topic này, trong đây có đầy đủ link bản Win 7 có thêm drivers USB 3.0 và cách tạo boot từ Rufus:

https://vn-z.vn/threads/tich-hop-driver-usb-3-0-vao-bo-cai-win7-bang-dism.17515/
Mình đã thử rồi! máy mình là x1 carbon gen 2
nếu lúc cài để legacy thì ok nhưng chuyển qua efi là treo logo
mình đã thử hết các bộ cài hiện có và cài được nhưng phức tạp nên muốn xin 1 bản tích hợp sẵn để cho mọi người dùng

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
mình đã thử hết các bộ cài hiện có và cài được nhưng phức tạp nên muốn xin 1 bản tích hợp sẵn để cho mọi người dùng
Khi cài win7 uefi thì cái secure boot nên tắt đi mới cài được , ko biết BIOS của bạn có tắt nó chưa

Duy Tu

Búa Gỗ Đôi
htrc t cài cũng bị treo logo và thiết lập lại chuẩn định dạng uefi với mbr là cài dc