Hỏi/ Thắc mắc - WinPE10 boot không nhận ổ NVME SSD | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc WinPE10 boot không nhận ổ NVME SSD

HaruX

Gà con
Mình đang dùng bản andDV boot 2018 tới giờ và cảm thấy khá hài lòng. Hôm nay cài win lại dùm thằng bạn con lap Acer Nitro A515-54 khi boot vào window mini 10 thì ko thấy dc ổ NVME.

Mình biết là có thể bản 2018 chưa tích hợp driver NVME vào winpe10, nên nếu là vậy ai cho m xin hướng dẫn với :Đ

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình đang dùng bản andDV boot 2018 tới giờ và cảm thấy khá hài lòng. Hôm nay cài win lại dùm thằng bạn con lap Acer Nitro A515-54 khi boot vào window mini 10 thì ko thấy dc ổ NVME.

Mình biết là có thể bản 2018 chưa tích hợp driver NVME vào winpe10, nên nếu là vậy ai cho m xin hướng dẫn với :Đ
Đã biết 2018 ko thấy thì Dùng bản 2021 có thể thấy

HaruX

Gà con
Đã biết 2018 ko thấy thì Dùng bản 2021 có thể thấy
Mình cảm thấy bản 2018 là đủ với mình rồi nên cũng ko có nhu cầu, update lên :Đ
nên là hỏi mn cách thêm driver vào thôi. Không được thì mình up bản mới sau

secpol

Rìu Chiến Bạc

Bạn thử bản này xem: https://vn-z.vn/threads/nhv-boot-2021-bo-cong-cu-cuu-ho-may-tinh-nhanh-manh-dep-chuyen-nghiep.38214/

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Dùng MCboot_vn đi bạn

haxoma

Rìu Vàng Đôi

mặc dù không nhận ổ NVME nhưng mà mini 10 anhdv boot 2018 có nhận chuột touchpad lap đó không bạn @HaruX?

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
mặc dù không nhận ổ NVME nhưng mà mini 10 anhdv boot 2018 có nhận chuột touchpad lap đó không bạn @HaruX?
Cái touchpad thì phải tới bản boot 2021 mới đây của anh-dv thì mới nhận touchpad trong winpe10 ở laptop intel 11th, hôm bữa mình đã bị 1 máy, phải cắm chuột ngoài vô chú touchpad không nhận.

trước đó mấy bản boot cũ hơn mình vẫn thấy nhận touchpad bình thường.

HaruX

Gà con
Bạn còn giữ bản boot 2018 đó ko, thử add driver vào file w10pe64.wim trong bản boot đó xem có nhận không. Làm theo hướng dẫn tron link #6, mình thì ko có máy đây để thử có nhận nvme ko
file iso thì m xoá r b, chỉ còn giữ trong con usb

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
bản 2018 vẫn nhận nvme ok nhen bạn.

mình vẫn đang dùng trên con 970 500G và 250G bình thường.

Nếu lội thì chúng ta tạo lại. Cách đơn giản nhất:

Tạo phân vùng dạng Fat 32. Tiến hành cài cứu hộ lên phần vùng đấy bt vì tool cài cứu hộ nó ko hiểu chúng ta đang cài đặt ở ssd hay usb ==> nó chỉ hiểu là chuẩn đấy cài đc hay không mà thôi. Sau khi cài xong. Test boot. Nếu kỹ add thẳng macris fix boot phân vùng Fat 32.

Cách này cơ bản hiểu quả.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
file iso thì m xoá r b, chỉ còn giữ trong con usb
Vậy thua rồi, mình còn bản 2017 v1.3 và bản 2020 cũng chưa nhận nvme máy đời intel 11th.
Bản của bạn cũng khá cũ, nên lên bản mới hơn hỗ trợ đầy đủ chức năng hơn, đặc biệt với máy mới.

Trước mình dùng cũng ít đổi vì nó ổn định, nhưng sau máy nó ra đời mới thì lại phải dùng boot mới hơn.

anhdv

Rìu Chiến
Bản Boot 2021, đặc biệt là bản 216 mình đã tối ưu WinPE ở mức có thể nói nhẹ ngang bản 2018 nhưng nó còn nhiều tính năng hơn: Hỗ trợ Gen 11, Touchpad, giao diện đẹp hơn, WinPE nhiều tính năng hơn. Vậy nên, bạn chủ Topic cập nhật lên bản 2021 là vấn đề được giải quyết. Với dung lượng 1.65 GB và đầy đủ các tool cơ bản thì nó là một trong các bộ boot nhẹ mà đủ dùng nhất hiện nay đó bạn.

anhdv

Rìu Chiến
Vậy thua rồi, mình còn bản 2017 v1.3 và bản 2020 cũng chưa nhận nvme máy đời intel 11th.
Bản của bạn cũng khá cũ, nên lên bản mới hơn hỗ trợ đầy đủ chức năng hơn, đặc biệt với máy mới.

Trước mình dùng cũng ít đổi vì nó ổn định, nhưng sau máy nó ra đời mới thì lại phải dùng boot mới hơn.
Bản 2020 v2.0.5 phát hành 11/2020 là bản boot đầu tiên tại Việt Nam hỗ trợ máy NVME máy Gen 11 đó bạn.