Hỏi/ Thắc mắc - Windows Sandbox | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Windows Sandbox

guest11

Rìu Chiến Chấm
Đã có bạn nào dùng Windows Sandbox (máy ảo) trong phiên bản Windows 10 Pro, Windows Enterprise, và LTSC 2011 chưa? Máy tôi LTSC 2019 không có chức năng này. Ưu và khuyết điểm của Windows Sandbox so với hệ ảo khác như thế nào?

secpol

Rìu Chiến Bạc
Đã có bạn nào dùng Windows Sandbox (máy ảo) trong phiên bản Windows 10 Pro, Windows Enterprise, và LTSC 2011 chưa? Máy tôi LTSC 2019 không có chức năng này. Ưu và khuyết điểm của Windows Sandbox so với hệ ảo khác như thế nào?
Nên dùng Hyper-V hoặc VMware bởi vì HyperV và VMware nó có trước cả Sanbox. VMware và HyperV thì VMware có trước. HyperV được MS giới thiệu ở Windows Server 2008. Tính năng của HyperV đến giờ được MS hoàn thiện khá nhiều so với thời mới ra. Nhiều doanh nghiệp cũng đang chọn công nghệ HyperV cho nền tảng ảo hóa của mình. Còn VMware thế nào thì bạn tự search nhé :D

Bonus tấm hình:

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nên dùng Hyper-V hoặc VMware bởi vì HyperV và VMware nó có trước cả Sanbox. VMware và HyperV thì VMware có trước. HyperV được MS giới thiệu ở Windows Server 2008. Tính năng của HyperV đến giờ được MS hoàn thiện khá nhiều so với thời mới ra. Nhiều doanh nghiệp cũng đang chọn công nghệ HyperV cho nền tảng ảo hóa của mình. Còn VMware thế nào thì bạn tự search nhé :D

Xem phần đính kèm 30292

Bonus tấm hình:

Xem phần đính kèm 30291

Cháu có dùng version mới nhất của VMWare Workstation Pro không cháu? Bác vẫn đang chờ khi nào nó không còn bị lỗi khi mình muốn test trực tiếp USB đó. Với version 16.1.xx thì không bị lỗi, thử upgrade lên 16.2.xx thì lỗi. Làm mình rất mất công phải xoá đi cài lại, bực nhất là các bản Win ảo, mình phải upgrade theo nó, tới chừng cài lại bản cũ hơn thì không mở ra được nữa.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Cháu có dùng version mới nhất của VMWare Workstation Pro không cháu? Bác vẫn đang chờ khi nào nó không còn bị lỗi khi mình muốn test trực tiếp USB đó. Với version 16.1.xx thì không bị lỗi, thử upgrade lên 16.2.xx thì lỗi. Làm mình rất mất công phải xoá đi cài lại, bực nhất là các bản Win ảo, mình phải upgrade theo nó, tới chừng cài lại bản cũ hơn thì không mở ra được nữa.
Cháu đang dùng bản 16.2 bác ạ. Để test USB thì bác phải chạy VMWare với quyền administrator.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu đang dùng bản 16.2 bác ạ. Để test USB thì bác phải chạy VMWare với quyền administrator.

Bác đã cài bản mới 16.2.1 rồi cháu, run as admin thì không còn bị lỗi ở chổ như hình nữa:

Cảm ơn cháu nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu thì không dùng tính năng này nên cháu không rõ bác ạ.
Bác đã upgrade lên hai bản 16.2.1 cho hai bản Win khác nhau, đều chọn cài bản ENTG 11 , cả hai đều có chung lỗi như hình ở cmt đó. Nếu chọn bản Win ảo đã cài trước đó với V 16.1.xx, upgrade theo 16.2 thì mở ra lại không bị lỗi này. Bởi vậy bác rất là chán vụ upgrade, mỗi lần nâng cấp là lại thêm lỗi mới. Giờ để bác cài thử bản Win10 vào 16.2 xem nó có bị lỗi như vậy hay không nhe cháu.

guest11

Rìu Chiến Chấm

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Windows của tôi vẫn là Win10, không phải tôi upgrade từ 10 lên 11 rồi không uninstall Vmware đâu bạn.
Lỗi mà tôi gặp trên bản 16.2 này thì chỉ bị khi tôi tạo một Vmware machine mới, tôi mới tạo thêm một bản Win 10 thì lỗi cũng y như vậy:

Tôi sẽ gửi tiếp cái hình với bản Win11 đã tạo trước đó từ version cũ 16.1.2 cũng trên version mới này cho bạn xem, nó không bị lỗi như thế:

Nếu bản cũ trước đó đã cài và giờ mở trên V16.2 này cũng lỗi thì tôi chấp nhận, đàng này nó không bị lỗi nên tôi mới phàn nàn đó bạn.

putin2019

Junior Moderator
Thành viên BQT
Windows của tôi vẫn là Win10, không phải tôi upgrade từ 10 lên 11 rồi không uninstall Vmware đâu bạn.
Lỗi mà tôi gặp trên bản 16.2 này thì chỉ bị khi tôi tạo một Vmware machine mới, tôi mới tạo thêm một bản Win 10 thì lỗi cũng y như vậy:

Tôi sẽ gửi tiếp cái hình với bản Win11 đã tạo trước đó từ version cũ 16.1.2 cũng trên version mới này cho bạn xem, nó không bị lỗi như thế:

Nếu bản cũ trước đó đã cài và giờ mở trên V16.2 này cũng lỗi thì tôi chấp nhận, đàng này nó không bị lỗi nên tôi mới phàn nàn đó bạn.
Bác thủ shutdown bản Win ảo -> chọn VM -> Setting ->USB control -> ở mục Show all USB input device có được tick chọn hay không?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi đã thử uninstall và reinstall lại bản 16.2, vẫn còn lỗi như tôi đã nói ở trên, ở bản này khi cài mới thì phần USB nó có giao diện khai báo này, cái này hơi khó vì tôi không chỉ dùng có một usb, chắc vì không khai báo nên nó không hiện lên đầy đủ, và tôi còn một số usb đi kèm theo máy chẳng hạn như keyboard, mouse và usb adapter nữa, rắc rối quá thôi chắc tôi về lại ao nhà 16.1.2 cho yên thân.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác thủ shutdown bản Win ảo -> chọn VM -> Setting ->USB control -> ở mục Show all USB input device có được tick chọn hay không?

Lúc nào bác cũng chọn ở đó hết cháu ơi. Lúc cháu cài bản mới 16.2.1, cháu có thấy giao diện như bác gửi hình ở cmt bên trên không?

putin2019

Junior Moderator
Thành viên BQT

Trong hình 1 của comment này, cháu thấy Bác chưa cài VMware tool đó Bác? Cháu thì sau khi cài Win ảo xong phải cài VMware tool để copy dữ liệu qua lại giữa máy ảo và máy thật.

Sửa lần cuối: