Hỏi/ Thắc mắc - Windows Sandbox | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Windows Sandbox

guest11

Rìu Chiến Chấm
Tôi chúc mừng bạn đã cài thành công, cài 11 trên máy ảo có nhiều cách lắm, việc chỉnh sửa từ regedit thì nếu không thao tác như video của bạn thì có bạn @PMHCT đã tạo sẵn file reg ở topic này: Link, khi cài chỉ chọn file là xong. Một khi đã sử dụng quen với VMWare rồi nếu có thử qua Windows Sandbox thì rất chán đó bạn, nó bị hạn chế nhiều mặt. Tôi đã thử Sandbox và Hyper-V rồi nên mới có chút nhận xét, giờ tôi chỉ thích VMware, còn một soft khác nữa là Virtualbox, tôi lại ít dùng hơn, tôi có cái máy Legacy đời Tống, không cài được VMware vì thiếu VTX từ BIOS, may là còn dùng được Virtualbox nên cũng đỡ buồn. Cài thêm Win trên máy ảo rồi quậy phá tưng bừng cũng vui bạn à.
Có cách nào tạo máy ảo trên USB flash drive, dùng Vmware?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Sẵn chủ đề về sandbox cho mình hỏi tí là nếu mình muốn test phần mềm (thuốc) trong Vmware đã tắt chia sẻ file giữa máy ảo và máy thật, máy ảo mình tắt connect wifi thì có cách nào đem file phần mềm lên máy ảo test mà ko phải lưu trữ trước file thuốc ở window máy mình không.(Có thể dùng một máy tính thứ 3 gửi cho máy ảo của mình). Hơi hại não tí :3 nhưng do mình thấy đặc thù một số thuốc chưa cần mở chỉ cần lưu trữ là nó chạy ngầm luôn ý (không nhiều).
Cháu thử chép vào usb software đó, khi gắn usb vào nó sẽ hiện giao diện cho mình chọn: kết nối với host hay virtual machine, chọn virtual và test thử xem sao cháu.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Tôi làm trên máy chủ nhưng save file thì tôi chọn ổ external HDD. Lúc muốn mở ra thì chọn lại từ đó nhưng nó vẫn lệ thuộc vào máy chủ, vì VMware tôi cài từ máy chủ mà bạn?
Ý của câu hỏi của tôi là những gì bác vừa nêu trên. Vmware trên máy chủ, files ở ổ external hard drive hoặc flash drive.

Tình cờ tôi khám phá thêm một điều thú vị khi thử tạo files tại flash drive. Vmware không tạo được files ở flash drive, thử nhiều lần không được.

Nhưng khi tôi thử tạo files tại một flash drive cũ thì lại được. Tìm hiểu nguyên nhân tôi biết tại sao.

Khi bấm vào property của 2 flash drives trên máy chủ, máy chủ cho biết flash drive mới mua (không tạo được files Vmware) là một flash drive, trong khi flash drive cũ (tạo được Vmware files) là một internal hard drive.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Cháu thử chép vào usb software đó, khi gắn usb vào nó sẽ hiện giao diện cho mình chọn: kết nối với host hay virtual machine, chọn virtual và test thử xem sao cháu.
Theo tôi nghĩ, kết nối usb có phần mềm (và thuốc) vào máy ảo, copy phần mềm vào windows máy ảo và test sẽ được.

hcvqb

Búa Gỗ Đôi
tiện thấy các bác thảo luận nhiều về vmware thì có bác nào biết chuyển máy ảo vmware từ máy này sang máy kia như thế nào không ạ?

secpol

Rìu Chiến Bạc
tiện thấy các bác thảo luận nhiều về vmware thì có bác nào biết chuyển máy ảo vmware từ máy này sang máy kia như thế nào không ạ?
Bạn copy nguyên folder mình khoanh đỏ bên dưới đi bất kỳ chỗ nào và bất kỳ máy nào (nên cùng version VMware) đều được. Tại chỗ mới bạn Open đến file .vmx như mình đang gạch đỏ bên dưới và sau đó chọn I copy để mở máy ảo lên. Done!

hcvqb

Búa Gỗ Đôi
Bạn copy nguyên folder mình khoanh đỏ bên dưới đi bất kỳ chỗ nào và bất kỳ máy nào (nên cùng version VMware) đều được. Tại chỗ mới bạn Open đến file .vmx như mình đang gạch đỏ bên dưới và sau đó chọn I copy để mở máy ảo lên. Done!
Xem phần đính kèm 31297
thư mục này của em không biết sao những 76GB nên mới copy tạm mấy mục, nhưng thấy vẫn chưa mở lên. Đây là một số mục copy từ máy cũ qua. À mà, sang máy mới em cài bản mới rồi :rolleyes:

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
thư mục này của em không biết sao những 76GB nên mới copy tạm mấy mục, nhưng thấy vẫn chưa mở lên. Đây là một số mục copy từ máy cũ qua
Xem phần đính kèm 31299
Thường thì với VMware thì file .vmdk nó có dung lượng lớn nhất, sau đó là các file snapshoot. Chú ý khi copy nên tắt và thoát hoàn toàn vmware.

secpol

Rìu Chiến Bạc
máy em 3 snapshot thôi, mà thấy file .vmdk rõ nhiều, mỗi file hơn 4GB, không biết có xóa bớt được không?
No No bạn không xóa nó được đâu nhé. Lý do nó tạo ra nhiều file như vậy là lúc bạn tạo máy ảo bạn để mặc định lựa chọn Split virtual disk into multiple files.

End love

Búa Đá
máy em 3 snapshot thôi, mà thấy file .vmdk rõ nhiều, mỗi file hơn 4GB, không biết có xóa bớt được không?
đây là file ổ cứng của máy ảo, máy ảo dùng nhiều thì file nó sẽ tăng dung lượng lên (tối đa 4GB). lúc mới cài máy ảo file này chỉ dùng vài file nên có nhiều file .vmdk chưa có dung lượng bao nhiều. nếu ổ đĩa trong máy ảo đầy thì toàn bộ file này sẽ lên 4GB hết. Lúc tạo máy ảo có thể chọn tách đĩa thành nhiều phần 4GB hoặc tạo 1 phần bằng dung lượng ổ đĩa cấp cho máy ảo. các file này xóa là hư máy ảo

secpol

Rìu Chiến Bạc
đại khái em hiểu ý của bác, nhưng không biết có rắc rối không, cụ thể làm như nào bác có tài liệu gì không?
Có nghĩa là bây giờ bạn thêm một ổ cứng nữa vào máy ảo. Chú ý set dung lượng nó lớn lớn tý. Tiếp theo bạn boot vào Windows PE và tiến hành clone disk to disk. Sau khi clone xong, reboot lại và set ổ cứng bạn vừa mới thêm vào lên trên đầu trong menu boot. Sau khi test lên ok thì bạn copy file .vmdk chứa OS qua máy khác và add vào.

Chú ý khi thao tác bạn cần làm trên phân vùng máy thật làm sao cho nó đủ chứa được cả máy ảo cũ (không bao gồm snapshoot). Khi clone như này thì các snapshoot không giữ lại được. Bạn chú ý đặt tên cho file ổ cứng, ví dụ: OS.vmdk

End love

Búa Đá
thư mục này của em không biết sao những 76GB nên mới copy tạm mấy mục, nhưng thấy vẫn chưa mở lên. Đây là một số mục copy từ máy cũ qua. À mà, sang máy mới em cài bản mới rồi :rolleyes:
Xem phần đính kèm 31299
cái này là cài máy ảo chung thư mục cài WMVare rồi. Lúc tạo máy ảo nên tạo 1 thư mục là tên win máy ảo như ảnh là "windows 7 Thin-PC". sau này copy nguyên thư mục đó ra USB hoặc ổ đĩa di động rồi mang qua máy khác chạy