Hỏi/ Thắc mắc - Windows Sandbox | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Windows Sandbox

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@Hoang Duch2
Cháu đã test lại với các trường hợp sử dụng bản 16.2.0 và 16.2.1 trên máy thật là LTSC 2019 thì thấy đều OK bác ạ. Tất cả cháu đều chưa cài VMware tool.

Xem phần đính kèm 30393

Xem phần đính kèm 30394
Bên bác chưa cài VMware tools cũng không mở được luôn cháu, bởi vậy bác mới cài tools để liên kết với máy thật đó cháu. Bác chạy VMware trên nền các bản Win sau: 10 19043 PRO, 11 PRO, cả hai đều bị lỗi giống nhau. Thay đổi nhiều cái USB khác nhau cũng vẫn vậy, cũng như gắn USB vào các cổng chính trên máy tính, 3.0 và 2.0.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bên bác chưa cài VMware tools cũng không mở được luôn cháu, bởi vậy bác mới cài tools để liên kết với máy thật đó cháu. Bác chạy VMware trên nền các bản Win sau: 10 19043 PRO, 11 PRO, cả hai đều bị lỗi giống nhau. Thay đổi nhiều cái USB khác nhau cũng vẫn vậy, cũng như gắn USB vào các cổng chính trên máy tính, 3.0 và 2.0.
Thế thì có thể do máy thật rồi bác.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thế thì có thể do máy thật rồi bác.

Nếu do máy thật thì tại sao version cũ không có vấn đề, rất ổn định, không lỗi gì cả, version cũ test usb không cần login as admin luôn đó cháu. Bác muốn cháu xác minh lại chổ này giúp bác, khi cháu cài bản Win ảo mới trên Vmware 16.2, lúc chọn mục USB thì cháu có thấy giao diện này hay không?

secpol

Rìu Chiến Bạc
Nếu do máy thật thì tại sao version cũ không có vấn đề, rất ổn định, không lỗi gì cả, version cũ test usb không cần login as admin luôn đó cháu. Bác muốn cháu xác minh lại chổ này giúp bác, khi cháu cài bản Win ảo mới trên Vmware 16.2, lúc chọn mục USB thì cháu có thấy giao diện này hay không?

Cháu không thấy có cái của sổ Add restricted device bác ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu không thấy có cái của sổ Add restricted device bác ạ.

Cảm ơn cháu đã xác minh, bên bác khi cài thì nó hiện 2 khung hình bên phải, nếu click vào add thì nó hiện ra giao diện nhỏ bên trái, sao bên bác thì có mà bên cháu không có? Do vậy mà máy của cháu và @putin2019 không bị lỗi như bên bác. Bác chưa hiểu nguyên nhân vì sao? Máy chủ của bác là UEFI, sợ rằng nó lấn cấn với secure boot nên bác đã vào Bios turn on nó lên rồi và kết quả vẫn vậy đó cháu.

Chắc bác không có duyên với bản mới nhất rồi, thôi đành dùng bản cũ vậy, chờ một thời gian nữa xem có thay đổi gì hay không thôi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác thử không bật TPM xem sao? bên máy cháu cài theo chuẩn UEFI, không có TPM và không bật Secure boot.
Bác đã làm như cháu nói từ bao lâu nay rồi cháu và bị lỗi như các cmt trước, giờ sau khi thấy chọn qua BIOS thì không lỗi nên bác mới thử lại cho UEFI với cách bật TPM và secure boot đó, bác thấy hễ cứ tới cái giao diện chọn USB thì nó hiện ra cái hình như bác đã hỏi @secpol, như vậy là không được rồi vì khi chọn BIOS tới mục này thì nó không có pops-up hai cái giao diện đó.

Lạ nhất là bên hai cháu, bác không thấy hai cháu nói về giao diện này ở USB, sao máy của bác lại bị vậy kìa? Bác có xem forum của VMware, người ta cũng phàn nàn về lỗi của USB, cũng có nhiều người chuyển về dùng bản cũ 16.1.2 , hy vong ở các bản cao hơn sẽ không còn lỗi này nữa.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Cho nhiều phần mềm, phiên bản mới ra chưa chắc đã tốt hơn phiên bản cũ (chưa updated), chẳng hạn như Windows, True Image....kể cả Vmware.
Tôi chưa bao giờ dùng máy ảo (nên không có kinh nghiệm nhiều như bác và các bạn khác), nhưng khi đọc các vấn đề bác nêu ra nên tò mò tìm kiếm giải pháp trên mạng để học hỏi thêm. Mong bác hiểu cho nếu những lời đề nghị của tôi không đúng.

Bác Hoang Duch2
Theo hình bác posted lên, thì dấu hiệu của vấn đề là link tại mũi tên đỏ bị grayed out.

Bác thử đọc bài đọc dưới đây xem vấn đề có giống như vấn đề của bác không. Nếu giống, bác thử giải pháp một người đã làm và đã thành công, trong đó có đoạn sau đây.

I just upgraded to 16.2.1 build-18811642 and created a new virtual machine and had the same exact USB issue as you. I've been trying stuff from different forums and confirming my settings and nothing worked

I changed from:
usb.restrictions.defaultAllow = "FALSE"
To:
usb.restrictions.defaultAllow = "TRUE"

and this worked for me. Thank you for the advice.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cho nhiều phần mềm, phiên bản mới ra chưa chắc đã tốt hơn phiên bản cũ (chưa updated), chẳng hạn như Windows, True Image....kể cả Vmware.
Tôi chưa bao giờ dùng máy ảo (nên không có kinh nghiệm nhiều như bác và các bạn khác), nhưng khi đọc các vấn đề bác nêu ra nên tò mò tìm kiếm giải pháp trên mạng để học hỏi thêm. Mong bác hiểu cho nếu những lời đề nghị của tôi không đúng.

Bác Hoang Duch2
Theo hình bác posted lên, thì dấu hiệu của vấn đề là link tại mũi tên đỏ bị grayed out.

Bác thử đọc bài đọc dưới đây xem vấn đề có giống như vấn đề của bác không. Nếu giống, bác thử giải pháp một người đã làm và đã thành công, trong đó có đoạn sau đây.

I just upgraded to 16.2.1 build-18811642 and created a new virtual machine and had the same exact USB issue as you. I've been trying stuff from different forums and confirming my settings and nothing worked

I changed from:
usb.restrictions.defaultAllow = "FALSE"
To:
usb.restrictions.defaultAllow = "TRUE"

and this worked for me. Thank you for the advice.

Bên tôi thì lỗi hơi khác một chút, của họ thì như hình dưới, toàn bộ usb bị grayed out, trong khi bên tôi chỉ bị ở dòng connect:

Tôi đã sửa lại từ file vmx và đang cài lại xem có kết quả tốt không bạn nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi lại cài thêm một bản khác nữa và tôi xoá dòng usb như hình vẫn lỗi:

Và lần này đã thành công khi chọn lại True đây bạn:

Thành công rồi bạn, nếu tôi chán nản không cài lại lần nữa thì đã mất đi một cơ hội tốt rồi. Cảm ơn bạn đã hổ trợ nhé, tôi cũng chờ kết quả bên bạn đó.

Sửa lần cuối:

guest11

Rìu Chiến Chấm

Thành công rồi bạn, nếu tôi chán nản không cài lại lần nữa thì đã mất đi một cơ hội tốt rồi. Cảm ơn bạn đã hổ trợ nhé, tôi cũng chờ kết quả bên bạn đó.
Chúc mừng bác thành công. Chúng ta lại học hỏi thêm một điều thú vị không ngờ.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Bác đang viết cho tôi?
Thú thật với bác tôi không không có kinh nghiệm gì về máy ảo và cũng chưa bao giờ tạo máy ảo. Chỉ đang dự tính thôi. Khi tôi làm máy ảo, chắc chắn sẽ cần đến bác nhiều qua kinh nghiệm của bác.

Merry Christmas

Sửa lần cuối:

putin2019

Junior Moderator
Thành viên BQT

Xin chúc mừng Bác, cuối cùng Bác đã đạt được kết quả tốt đẹp ạ!

guest11

Rìu Chiến Chấm
Lần đầu tiên tôi vừa (thử) tạo xong máy ảo windows 10 và windows 11. Tạo máy áo windows 10 không vấn đề. Nhưng khi tạo windows 11 thì có nhiều vấn đề:
- Lúc cài Windows máy không ảo không boot bằng EFI được, nên phải loay hoay đổi sang boot bằng Bios.
- Sau khi đổi sang BIOS, máy boot được nhưng không cài win được vì gặp vấn đề TPM, mặc dầu máy tôi có chip TPM 2.0. Lục lọi mạng hằng giờ để tìm giải pháp và kiếm được cách chữa bằng cách bấm shift F10 để vào command line. Nhưng máy tôi bất động khi bấm Shift F10. Lại mất thời giờ tìm trên mạng để biết có phím nào khác tương đồng vời phím Shift F10 không. Và đã kiếm được. Máy tôi phải dùng phím Shift + Windows + F10.
Khi vào được, chỉ tốn khoảng 1 phút để sửa bypass PTM, rất nhanh, vài win 11 được. Lý do không hỏi bác vì tôi muốn mình phải nỗ lực trước, tới khi nào không còn làm gì hơn, thì mới hỏi. Trong tương lai sẽ có nhiều điều cần bác chỉ dẫn.

Có cách bypass bằng rufus, nhưng cách này nhanh hơn

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Lần đầu tiên tôi vừa (thử) tạo xong máy ảo windows 10 và windows 11. Tạo máy áo windows 10 không vấn đề. Nhưng khi tạo windows 11 thì có nhiều vấn đề:
- Lúc cài Windows máy không ảo không boot bằng EFI được, nên phải loay hoay đổi sang boot bằng Bios.
- Sau khi đổi sang BIOS, máy boot được nhưng không cài win được vì gặp vấn đề TPM, mặc dầu máy tôi có chip TPM 2.0. Lục lọi mạng hằng giờ để tìm giải pháp và kiếm được cách chữa bằng cách bấm shift F10 để vào command line. Nhưng máy tôi bất động khi bấm Shift F10. Lại mất thời giờ tìm trên mạng để biết có phím nào khác tương đồng vời phím Shift F10 không. Và đã kiếm được. Máy tôi phải dùng phím Shift + Windows + F10.
Khi vào được, chỉ tốn khoảng 1 phút để sửa bypass PTM, rất nhanh, vài win 11 được. Lý do không hỏi bác vì tôi muốn mình phải nỗ lực trước, tới khi nào không còn làm gì hơn, thì mới hỏi. Trong tương lai sẽ có nhiều điều cần bác chỉ dẫn.

Có cách bypass bằng rufus, nhưng cách này nhanh hơn

Tôi chúc mừng bạn đã cài thành công, cài 11 trên máy ảo có nhiều cách lắm, việc chỉnh sửa từ regedit thì nếu không thao tác như video của bạn thì có bạn @PMHCT đã tạo sẵn file reg ở topic này: Link, khi cài chỉ chọn file là xong. Một khi đã sử dụng quen với VMWare rồi nếu có thử qua Windows Sandbox thì rất chán đó bạn, nó bị hạn chế nhiều mặt. Tôi đã thử Sandbox và Hyper-V rồi nên mới có chút nhận xét, giờ tôi chỉ thích VMware, còn một soft khác nữa là Virtualbox, tôi lại ít dùng hơn, tôi có cái máy Legacy đời Tống, không cài được VMware vì thiếu VTX từ BIOS, may là còn dùng được Virtualbox nên cũng đỡ buồn. Cài thêm Win trên máy ảo rồi quậy phá tưng bừng cũng vui bạn à.

meowmeow0504

Rìu Sắt
Sẵn chủ đề về sandbox cho mình hỏi tí là nếu mình muốn test phần mềm (thuốc) trong Vmware đã tắt chia sẻ file giữa máy ảo và máy thật, máy ảo mình tắt connect wifi thì có cách nào đem file phần mềm lên máy ảo test mà ko phải lưu trữ trước file thuốc ở window máy mình không.(Có thể dùng một máy tính thứ 3 gửi cho máy ảo của mình). Hơi hại não tí :3 nhưng do mình thấy đặc thù một số thuốc chưa cần mở chỉ cần lưu trữ là nó chạy ngầm luôn ý (không nhiều).