Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 232 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

vietanh77

Rìu Bạc Đôi
nghe nói WD là "Do Thám" nên em phải tiễn từ vòng gửi xe
Windows bình thường đã thu thập dữ liệu rồi bạn nhé, cần gì đến WD.
Mà bất kỳ trình Antivirus nào, chí ít nó cũng ngầm gửi dữ liệu về server của nó mà ko xin phép gì mình đâu, có chăng là ít hay nhiều mà thôi.
Dùng cái gì cũng đòi miễn phí, mà lấy tí thông tin cứ la làng! {brick}

Sửa lần cuối:

vietanh77

Rìu Bạc Đôi
Nếu như cài win vào nó chạy ổn định thì ko có gì để ngăn mình thử nghiệm , khi win11 phát hành tôi // vẫn giữ win10 , nhưng đến hiện giờ thì ko mấy khi log vào win10 , chủ yếu là win11

Nhưng win11 này nó chạy trơn cũng nhờ cái topic này mà có

Do tôi vá bác chungcm 2 người đã theo insider từ hồi còn dotcom , riêng tôi chỉ vọc vạch và máy ko có làm việc nên ko ngần ngại gì cả .
Còn với các bạn dùng máy để làm việc thì thủ cái gốc là chí phải rồi :D
Mình vẫn dùng các bản win của bạn @dungltcd để làm việc và bật cả WD lẫn WU. Có chăng là sau khi cài hoàn chỉnh, mình đã làm 1 cái tib lưu. PC thì W10, lap thì W11, cứ thế mà chiến 2 bản Win của topic này.
Cứ WU bật cho nó update, chỉ khi nào thấy chậm hoặc có vấn đề thì lôi tib xả lại và WU đến phiên bản LCU trước đó.
Mà trời phật độ hay sao, đến giờ rất ít khi phải lội ngược. Và chỉ lội ngược khi chuột bạch các phần mềm mới bị lỗi thôi, cũng như trong quãng thời gian Win nó củ chuối cái lỗi PrintNightmare. Còn lại máy vẫn ngon lành cành đào.
Các bản Win ở topic này (mà mình đã cài trong môi trường làm việc của mình), dù bạn @dungltcd luôn khuyến nghị chỉ để thử nghiệm, nhưng mình tin dùng và đến hiện tại chưa thấy bị lỗi gì, ngon hơn bản gốc của anh Mic nhiều.
Đến hiện tại, mình hầu như chỉ lưu trữ và cài đặt các bản Win của bạn @dungltcd.
Các bản Win khác chỉ để tham khảo khi cần đối chiếu và thử nghiệm.

Sửa lần cuối:

vietanh77

Rìu Bạc Đôi
Windows enterprise S = offline update
Windows enterprise G = Disable WD
S+G = tắt cả 2
Bạn hiểu chứ?
À, vậy là mình hiểu nhầm. Vì các bản Dism Offline mình chỉ cài thử nghiệm, còn làm việc thì mình thêm SKU sang WU, nên quên mất.
Sorry bạn! {byebye}

Sửa lần cuối:

thaolegend

Rìu Sắt
căn bản WD nó rất ok khi kết nối mạng nhưng khi ngắt mạng hoặc truy cập vô 1 d.c nào đó mà bị hạn chế truy cập vô các server của M$ thì biết mặt nhau ngay rất hay bị báo lầm

vietanh77

Rìu Bạc Đôi
Windows enterprise S = offline update
Windows enterprise G = Disable WD
S+G = tắt cả 2
Bạn hiểu chứ?
Chính xác như bạn @dungltcd đã đề cập thì:
Enterprise G = Disable WD, Windows Update Online
Enterprise S = Enable WD, Windows Update Offline
Nên cài G rồi chuyển SKU sang S => update online tịt, nhưng WD được enable => muốn tịt luôn WD, thì phải disable thủ công!

vietanh77

Rìu Bạc Đôi
căn bản WD nó rất ok khi kết nối mạng nhưng khi ngắt mạng hoặc truy cập vô 1 d.c nào đó mà bị hạn chế truy cập vô các server của M$ thì biết mặt nhau ngay rất hay bị báo lầm
D.C, theo ý em là Domain Controller à!?
Nếu đúng là Domain Controller thì bị áp đặt Policy của DC đó, chứ anh nghĩ ko phải do WD.
Do tính chất công việc chưa va chạm với DC nhiều nên chưa gặp tình trạng như em đề cập!

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm

Tôi đang cài G + active S nến nó mở được cả 2 thứ

:D

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Chính xác như bạn @dungltcd đã đề cập thì:
Enterprise G = Disable WD, Windows Update Online
Enterprise S = Enable WD, Windows Update Offline
Nên cài G rồi chuyển SKU sang S => update online tịt, nhưng WD được enable => muốn tịt luôn WD, thì phải disable thủ công!
Chết dở !
Loạn cào cào hết !
tôi nói thế bao giờ ??
Bản 11 G nạp, chuyển SKU thành bất kỳ bản nào ===>Cũng vẫn update online, vì cấu trúc Editions của nó vẫn là G
Bản 11 S nạp chuyển SKU thành bất kỳ bản nào===>Cũng không thể update online, phải customized LCU, vì cấu trúc edition của nó vẫn là bản S.
Vì sao bản S không thể update online ??
Vì Microsoft !
Vì MS họ đâu có phát hành bản Windows 11 Enterprise LTSC, nên các gói LCU họ đã không config để cho nó cài được cho bản Enterprise S, LTSC 3 năm mới phát hành 1 bản đúng không !

2. Nạp, chuyển SKU .
Nạp SKU chưa bao giờ chuyển đổi Edition thực sự ! nó là fake edition, nó chỉ là chuyển đổi Licenses Certificate và một phần productPolicy, những tính năng nào phụ thuộc vào policy mới chuyển đổi theo (VD: Defender antivir).

PS: Ở topic này khi nói bản S có nghĩa là cả EnterpriseS và IoT EnterpriseS, 2 bản này giống nhau, cùng cấu trúc Edition, chỉ khác License.

dungltcd

Lạt Ma
Mình vẫn dùng các bản win của bạn @dungltcd để làm việc và bật cả WD lẫn WU. Có chăng là sau khi cài hoàn chỉnh, mình đã làm 1 cái tib lưu. PC thì W10, lap thì W11, cứ thế mà chiến 2 bản Win của topic này.
Cứ WU bật cho nó update, chỉ khi nào thấy chậm hoặc có vấn đề thì lôi tib xả lại và WU đến phiên bản LCU trước đó.
Mà trời phật độ hay sao, đến giờ rất ít khi phải lội ngược. Và chỉ lội ngược khi chuột bạch các phần mềm mới bị lỗi thôi, cũng như trong quãng thời gian Win nó củ chuối cái lỗi PrintNightmare. Còn lại máy vẫn ngon lành cành đào.
Các bản Win ở topic này (mà mình đã cài trong môi trường làm việc của mình), dù bạn @dungltcd luôn khuyến nghị chỉ để thử nghiệm, nhưng mình tin dùng và đến hiện tại chưa thấy bị lỗi gì, ngon hơn bản gốc của anh Mic nhiều.
Đến hiện tại, mình hầu như chỉ lưu trữ và cài đặt các bản Win của bạn @dungltcd.
Các bản Win khác chỉ để tham khảo khi cần đối chiếu và thử nghiệm.

Xem phần đính kèm 37254Xem phần đính kèm 37255
Không phải đâu bạn !
Những bản Windows này đều là full theo cấu trúc edition của nó, mình không bỏ bớt hay sáng tạo được gì đâu, tất cả là từ MSFT đó (nhiều bạn hiểu nhầm những bản Windows của topic này là Win Mod hay Lite).
Vậy những bản Windows ở topic này bản chất là gì ??
Nó hầu hết là những bản Windows không được MS phát hành chính thức, Nó là Non-Official.
Cũng vì những bản này không được phát hành từ MS nên topic này mới tồn tại, nếu nó được phát hành chính thức thì mình sẽ khuyên các bạn cài hàng chính chủ từ MS==>topic này sẽ không cần tồn tai.

vietanh77

Rìu Bạc Đôi
Chết dở !
Loạn cào cào hết !
tôi nói thế bao giờ ??
Bản 11 G nạp, chuyển SKU thành bất kỳ bản nào ===>Cũng vẫn update online, vì cấu trúc Editions của nó vẫn là G
Bản 11 S nạp chuyển SKU thành bất kỳ bản nào===>Cũng không thể update online, phải customized LCU, vì cấu trúc edition của nó vẫn là bản S.
Vì sao bản S không thể update online ??
Vì Microsoft !
Vì MS họ đâu có phát hành bản Windows 11 Enterprise LTSC, nên các gói LCU họ đã không config để cho nó cài được cho bản Enterprise S, LTSC 3 năm mới phát hành 1 bản đúng không !

2. Nạp, chuyển SKU .
Nạp SKU chưa bao giờ chuyển đổi Edition thực sự ! nó là fake edition, nó chỉ là chuyển đổi Licenses Certificate và một phần productPolicy, những tính năng nào phụ thuộc vào policy mới chuyển đổi theo (VD: Defender antivir).

PS: Ở topic này khi nói bản S có nghĩa là cả EnterpriseS và IoT EnterpriseS, 2 bản này giống nhau, cùng cấu trúc Edition, chỉ khác License.
Ồ thế thì mình nhầm lẫn giữa W10 và W11. Có lẽ chuyển qua chuyển lại giữa các phiên bản của W10 và W11 nên hơi lú chỗ này. Vậy phải cập nhật lại thông tin rút kinh nghiệm!
Nhưng mình xin hỏi lại 1 chút. Vậy thì W11 bản S là ko update Online được (do Mic ko phát hành). Còn W10 S thì vẫn update Online được bình thường đúng ko!

secpol

Rìu Chiến Bạc
Ồ thế thì mình nhầm lẫn giữa W10 và W11. Có lẽ chuyển qua chuyển lại giữa các phiên bản của W10 và W11 nên hơi lú chỗ này. Vậy phải cập nhật lại thông tin rút kinh nghiệm!
Nhưng mình xin hỏi lại 1 chút. Vậy thì W11 bản S là ko update Online được (do Mic ko phát hành). Còn W10 S thì vẫn update Online được bình thường đúng ko!
Đã là S ở topic này thì đều update offline hết.

dungltcd

Lạt Ma
Chuẩn luôn bạn, các bản Windows 10 LTSC 21h2, và 22h2 ở topic này đều update Online, tất cả là do MS.