Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 230 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

dungltcd

Lạt Ma
Đây bạn
Windows 10 EnterpriseS G 22h2 19045.1889 x64, en-us

*** Hidden text: cannot be quoted. ***

19045.1889.22h2_release_enterprise_ltsc_&_g_x64_en-us.iso
SHA1: 08398083BCB84A298D6F230B8AAA6B6E9D1427D9
Size:4.4GB

*Update Online, hoặc dism.
Lưu ý với ISO này, Bản này có 3 index
Mã:
Index : 1
Name : Windows 10 Enterprise LTSC
Description : Windows 10 Enterprise LTSC
Size : 14,261,199,794 bytes

Index : 2
Name : Windows 10 IoT Enterprise LTSC
Description : Windows 10 IoT Enterprise LTSC
Size : 14,358,915,011 bytes

Index : 3
Name : Windows 10 Enterprise G
Description : Windows 10 Enterprise G
Size : 14,144,302,057 bytes

- Index 1 là nguyên bản không có Store (như ảnh), Index 2 là bản IoT Enterprise LTSC có Store.
Do đó bạn nào vừa không muốn store lại muốn có digital license thì cài index 1 rồi nhập key QPM6N-7J2WJ-P88HH-P3YRH-YY74H để chuyển thành iot enterprise ltsc, và sẽ có digital (vì enterprise ltsc ko có digital)

- cả 3 bản đều ko có Edge.

PhuocNGO

Rìu Bạc Đôi
Một trong những vấn đề mình ghét nhất, đó là các bản win gốc thường sẽ kèm theo khá nhiều hầm bà lằng những cái linh tinh thừa thãi xuất hiện trong menu start. Và cứ cài từ các bản win gốc, việc đầu tiên là phải đi xóa mấy cái shortcut linh tinh này, rồi tiếp theo mới tinh chỉnh, và ghét nhất là cái Onedrive, Microsoft Teams bị bật mặc nhiên. Đây cũng chính là nguyên nhân mình tìm đến các bộ cài của bạn @dungltcd (đơn giản, gọn gàng, ko thừa thãi), cài xong chỉ tinh chỉnh win, rồi cài phần mềm là ok!
Cùng quan điểm với bạn, ghét mấy cái app "rác" linh tinh vừa chiếm tài nguyên (ram, internet) nên tôi hay dùng bản Windows mod, sau đó biết tới bản Windows G quá ngon của bạn @dungltcd
Giờ cứ windows chính chủ cụ Sốp và chạy tool tối ưu, debloat tinh chỉnh theo ý mình là hợp nhất.
Xin phép bạn @dungltcd đưa lên một vài cái tôi đã dùng rất ổn.

1.windows-11-debloat https://github.com/teeotsa/windows-11-debloat/releases/tag/1.08.2022

2. Windows 7-11 Automated Tweaks Script của cụ @Dark Dinosaur

Attachments

148.1 KB · Lượt xem: 28

Kim So Hyun

Búa Gỗ Đôi

Mọi người cho em hỏi: bữa rồi em có tải và cài Win 11 22H2 Enterprise Evalution trên diễn đàn ạ. Đùng ngon hơn hẳn 21H2, em cũng nạp skus rồi nhập key cho nó qua IoT Enterprise rồi LTSC :3 Theo em đc biết thì Evalution chỉ cho phép sài thử 90 ngày, nhưng ngày trước với LTSC thì khi anh em lỡ cài nhầm Evalution thì mọi người sẽ nạp skus chuyển nó về chính thức rồi xài bình thường, nhưng với trường hợp 11 22H2 còn chưa ra chính thức thì với trường hợp của em sau 90 ngày, liệu có phải cài lại Windows không ạ ? Rẩt mong nhận đc giải đáp từ mọi người. Em cảm ơn

Tgmmgt

Búa Đá
Lưu ý với ISO này, Bản này có 3 index
Mã:
Index : 1
Name : Windows 10 Enterprise LTSC
Description : Windows 10 Enterprise LTSC
Size : 14,261,199,794 bytes

Index : 2
Name : Windows 10 IoT Enterprise LTSC
Description : Windows 10 IoT Enterprise LTSC
Size : 14,358,915,011 bytes

Index : 3
Name : Windows 10 Enterprise G
Description : Windows 10 Enterprise G
Size : 14,144,302,057 bytes

- Index 1 là nguyên bản không có Store (như ảnh), Index 2 là bản IoT Enterprise LTSC có Store.
Do đó bạn nào vừa không muốn store lại muốn có digital license thì cài index 1 rồi nhập key QPM6N-7J2WJ-P88HH-P3YRH-YY74H để chuyển thành iot enterprise ltsc, và sẽ có digital (vì enterprise ltsc ko có digital)

- cả 3 bản đều ko có Edge.
Windows 10 G 21h2 là điểm dừng chân của mình năm 2021 vì WSL2.
Năm 2022 có lẽ sẽ là Windows 10 G 22h2 (sử dụng được thêm WSLg).
Cảm ơn bạn @dungltcd rất nhiều!

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Xem phần đính kèm 37217
Mọi người cho em hỏi: bữa rồi em có tải và cài Win 11 22H2 Enterprise Evalution trên diễn đàn ạ. Đùng ngon hơn hẳn 21H2, em cũng nạp skus rồi nhập key cho nó qua IoT Enterprise rồi LTSC :3 Theo em đc biết thì Evalution chỉ cho phép sài thử 90 ngày, nhưng ngày trước với LTSC thì khi anh em lỡ cài nhầm Evalution thì mọi người sẽ nạp skus chuyển nó về chính thức rồi xài bình thường, nhưng với trường hợp 11 22H2 còn chưa ra chính thức thì với trường hợp của em sau 90 ngày, liệu có phải cài lại Windows không ạ ? Rẩt mong nhận đc giải đáp từ mọi người. Em cảm ơn
Theo "tớ" thì:
Vụ này ....cứ xài đi > Tới đó biết liền hà.
Xài được 90day là tốt quá rồi, chỉ sợ 37=21 ngày lại thích cài bản khác.

Thực ra thì từ trước rất nhiều ae thực hiện việc nạp SKU Enterprise cho Enterprise Evalution để kích hoạt Vĩnh viễn.
Nhưng khi bạn @dungltcd mở topic:

Thì có giải thích rằng:
Không được bạn ah, License có thể chuyển hay nạp được nhưng Productpolicy của mỗi Edition thì không thay đổi được vì nó được sppsvc và OS Kernel bảo vệ.
Ko nạp skus được nữa à?
Không bác, được vài hôm thằng sppsvc nó tự sửa lại thành EVAL.
Bạn xem thêm chi tiết ở các # page 1.

Mình trước cũng nhiều lần nạp SKU cho bạn nào lỡ cài Enterprise Evalution rồi kích hoạt nhưng không thấy phản hồi sau 90 ngày thì Win có die hay không.
Sau đó cũng có ý định cài thử Enterprise Evalution rồi kích hoạt xài thử lâu dài xem sao > Nhưng làm biếng thực nghiệm - Nên tới giờ cũng chẳng biết thế nào mới kêu bạn là cứ để vậy xài ...."xem hồi sau sẽ rõ", nếu nó mất kích hoạt > Thì bạn alo cho bàn dân thiên hạ biết với - khẳng định ý kiến của bạn @dungltcd là rất đúng luôn.

Sorry bạn @dungltcd - không phải mình nghi ngờ gì ý kiến của bạn đâu, chỉ là nói qua nói lại cho xôm tụ.
Có gì không phải thì bỏ qua nhá! Thanks.

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
Ở đây mình đang nói offline image install.wim, Onedrive được đưa vào chỉ là dạng bộ cài (chưa được cài đặt), nó nằm ở System32, nó sẽ được cài đặt ở lần đầu khởi động vào win do đó chỉ cần vào khóa registry (runone) xóa bỏ nó là không bao giờ được cài đặt, cho nên sẽ không có gì để gỡ.
Xem phần đính kèm 37208

Defender thì nếu bạn gỡ ở system32 và Program files thì chỉ là phần ngọn thôi, phần gốc nó nằm ở WinSxS nếu bạn gỡ sẽ khỏi Update, cũng giống như MS Edge.
Nếu chỉ gỡ ở Program file thì sẽ không ảnh hưởng Windows Update nhưng nếu MS cập nhật gói defender mới thì những thứ gỡ bỏ sẽ trở về như ban đầu.
MS chưa cập nhật defender qua LCU==>không sao, nhưng biết đâu một ngày đẹp trời....
Gốc rễ Windows là SxS.

Cái Startmenu chắc bạn config bằng Startmenu ?? mình không biết nhiều về cái này.
Đúng là việc xoá bỏ Onedrive là phải can thiệp offline image như bạn nói. Và việc xoá nó ở khóa registry (runone) là đã đảm bảo để nó không không được cài đặt ra ở lần khởi động đầu tiên. Nhưng việc file cài nó vẫn nằm trong image nên mình xoá nó nốt cho đỡ ngứa mắt ý mà. Ngoài ra cũng cần phải xoá tiếp 1 cái icon nó cũng được tạo sẵn trong Startmenu cho Onedrive để nhìn gọn gàng hơn.

Đúng là Startmenu mình có can thiệp trực tiếp ở file DefaultLayouts.xml. Đa số các hướng dẫn trên internet đều không nói đến việc sửa trực tiếp file này mà chỉ nói đến việc export nó ra file LayoutModification.xml rồi để nó ngang hàng với file DefaultLayouts.xml là được. Mình đã làm theo và test rất nhiều lần đều không được. Cuối cùng mình can thiệp trực tiếp file DefaultLayouts.xml là OK ngay. Nếu cần resore lại file gốc thì copy nó từ bên trong file wim rồi ghi đè vào là được.

Ngoài ra cũng đúng bạn nói ở bản Pro thì MS nó nhét quá nhiều thứ vào thật. Việc sửa Startmenu ở bản Pro và Enterprise khác nhau vị trí sửa trong file xml.

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Mọi người có vẻ gét thằng OneDriver nhỉ, nhưng công việc của giáo viên bọn mình giờ làm việc chính trên đó. Do tài khoản office 365 A1 được cấp trên cấp có 1TB lưu trữ dữ liệu cũng như nộp giáo án, ... trên đó.
Hehe... mình được có 5Gb thì lại chả ghét :p

secpol

Rìu Chiến Bạc
Mọi người có vẻ gét thằng OneDriver nhỉ, nhưng công việc của giáo viên bọn mình giờ làm việc chính trên đó. Do tài khoản office 365 A1 được cấp trên cấp có 1TB lưu trữ dữ liệu cũng như nộp giáo án, ... trên đó.
Việc dùng OneDrive đúng là rất tốt cho công việc bởi vì tính năng đồng bộ của nó. Nhưng trong một số trường hợp nó lại sinh ra đôi chút rắc rối. Ví dụ tên người dùng ở OneDrive mà đặt theo kiểu "Nguyễn Văn A" thì khi cài Filmora vào mới bắt đầu có vấn đề. Ngoài ra cá nhân mình cũng không thích những thứ đi kèm kiểu như OneDrive, Team, Chat. Vì vậy mới xoá bỏ và ngăn cản nó không cài tự động lúc install OS. Sau khi cài WIndows xong xuôi rồi nếu có nhu cầu sẽ tải về cài riêng.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Một lúc nữa bạn check inbox, mình sẽ gửi gói Customized cho bạn.
Cháu gửi cho bác luôn nhé. Cảm ơn cháu rất nhiều.

Kim So Hyun

Búa Gỗ Đôi
Theo "tớ" thì:

Thực ra thì từ trước rất nhiều ae thực hiện việc nạp SKU Enterprise cho Enterprise Evalution để kích hoạt Vĩnh viễn.

Thì có giải thích rằng:

Mình trước cũng nhiều lần nạp SKU cho bạn nào lỡ cài Enterprise Evalution rồi kích hoạt nhưng không thấy phản hồi sau 90 ngày thì Win có die hay không.
Sau đó cũng có ý định cài thử Enterprise Evalution rồi kích hoạt xài thử lâu dài xem sao > Nhưng làm biếng thực nghiệm - Nên tới giờ cũng chẳng biết thế nào mới kêu bạn là cứ để vậy xài ...."xem hồi sau sẽ rõ", nếu nó mất kích hoạt > Thì bạn alo cho bàn dân thiên hạ biết với - khẳng định ý kiến của bạn @dungltcd là rất đúng luôn.

Sorry bạn @dungltcd - không phải mình nghi ngờ gì ý kiến của bạn đâu, chỉ là nói qua nói lại cho xôm tụ.
rất cám ơn bác đã giải thích rõ ràng cho em hiểu. Và em sẽ thử chơi 90 ngày xem nó có đòi gì không, mong là không ^^ Dù kết quả thế nào thì nó vẫn sẽ là 1 kiến thức mới cho mình, chia sẻ cho mọi người đều biết <3

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Đây bạn
Windows 10 EnterpriseS G 22h2 19045.1889 x64, en-us

*** Hidden text: cannot be quoted. ***

19045.1889.22h2_release_enterprise_ltsc_&_g_x64_en-us.iso
SHA1: 08398083BCB84A298D6F230B8AAA6B6E9D1427D9
Size:4.4GB

*Update Online, hoặc dism.

Hôm nay mới vào thấy có 2 bản iso:

Thôi tải cả 2 về rồi hỏi tiếp :D

Sau khi tải về xong check hash thì 2 bản giống nhau

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
bác thớt cho em hỏi ngu phát là bản win nào trong danh sách All Version bác chia sẻ vẫn hỗ trợ cài đặt driver tự động ạ ?
tối qua em cài bản mới 22h2 LTSC ko có chút nào driver buồn le lói {cry}
Chia buồn!
Topic này không có bản nào là không cài đặt drivers tự động .

dungltcd

Lạt Ma

dungltcd

Lạt Ma
Theo "tớ" thì:

Thì có giải thích rằng:

Có gì quan trọng đâu bác, nghi ngờ một cái sai để tìm ra cái đúng là quá tốt, kiến thức nó cũng luôn thay đổi nên cần update thường xuyên.
Nói về Evaluation.
Các bản Evaluation trong cấu trúc edition của nó có thêm gói Microsoft-Windows-WLMS-Package, gói này chính là Service WLMS.exe (WLMS=Windows Licensing Monitoring Service). Nôm na là dịch vụ theo dõi trạng thái License của Windows, khi License hết hạn sẽ tự động Shutdown máy tính trong mỗi 2 h.
Dịch vụ này luôn chạy ở Automatic.
Screenshot 2022-09-12 203830.png

Nếu Nạp SKU thì nên vào Registry tắt dịch vụ này đi( như hình trên) thì sẽ dùng bình thường như những bản thương mại khác.

PS: nhưng suy cho cùng các bản chính thức luôn sẵn có thì chẳng tội gì phải cài bản Eval.

vietanh77

Rìu Bạc Đôi
Có gì quan trọng đâu bác, nghi ngờ một cái sai để tìm ra cái đúng là quá tốt, kiến thức nó cũng luôn thay đổi nên cần update thường xuyên.
Nói về Evaluation.
Các bản Evaluation trong cấu trúc edition của nó có thêm gói Microsoft-Windows-WLMS-Package, gói này chính là Service WLMS.exe (WLMS=Windows Licensing Monitoring Service). Nôm na là dịch vụ theo dõi trạng thái License của Windows, khi License hết hạn sẽ tự động Shutdown máy tính trong mỗi 2 h.
Dịch vụ này luôn chạy ở Automatic.
Xem phần đính kèm 37239

Nếu Nạp SKU thì nên vào Registry tắt dịch vụ này đi( như hình trên) thì sẽ dùng bình thường như những bản thương mại khác.

PS: nhưng suy cho cùng các bản chính thức luôn sẵn có thì chẳng tội gì phải cài bản Eval.
Đúng là học hỏi được rất nhiều kiến thức về Windows từ bạn.
Cám ơn bạn @dungltcd rất nhiều.
Như vậy khi Windows ra các bản Evaluation. Ta có thèm dùng thì cứ cài bản Eva rồi vào disable nó (anh Mic buồn lắm) rồi dùng cho đến khi có iso chính thức nhỉ! :)

Sửa lần cuối:

nho nguoi

Rìu Chiến Chấm
Đúng là học hỏi được rất nhiều kiến thức về Windows từ bạn.
Cám ơn bạn @dungltcd rất nhiều.
Như vậy khi Windows ra các bản Evaluation. Ta có thèm dùng thì cứ cài bản Eva rồi vào disable nó (anh Mic buồn lắm) rồi dùng cho đến khi có iso chính thức nhỉ! :)
anh MIC mà biết cái Topic còn buồn hơn tất cả được bác @dungltcd bật mí ra hết:D