Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 229 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Những bản Win S không còn được hỗ trợ các gói customized Update nữa
Đây là điều mà em nuối tiếc và hụt hẫng nhất ạ
Nếu bạn vẫn rất lưu luyến với cả bản Windows này thì có mấy giải pháp:
1. Cứ thế mà xài, không Update đúng như nguyên thủy ban đầu - (Cấu trúc Những bản Windows dạng này không có Windows Update).
Mã:
1. Các thành phần và cấu trúc của bản Win giống hệt LTSC 1809 chỉ khác Version-Sau này bổ sung thêm LTSC 2021
2. Kích hoạt bằng key MAK, OEM, KMS giống như của LTSC 1809, hoặc có thể dùng HWID hoặc KMS38.
3. Những máy đã có digital bản LTSC 1809 sẽ auto có Digital bản này.
4. Windows Update.
- LCU Updates= Offline customized LCU
- Features Updates= No
- Defender = Yes
- .NET FX= Yes
-Drivers Update= Yes
2. Thỉnh thoảng PM cho bạn @dungltcd, @nho nguoi xin bản LCU customized
3. Sao lưu bản Win mà bạn iu ái >
Dùng RePack hoặc Win10UI > Update nó xem sao.
(Nếu có gì sai bạn @dungltcd chỉ thêm dùm he - Thanks)

Sửa lần cuối:

sieuviet

Rìu Chiến Vàng
Nếu bạn vẫn rất lưu luyến với cả bản Windows này thì có mấy giải pháp:
1. Cứ thế mà xài, không Update đúng như nguyên thủy ban đầu - (Cấu trúc Những bản Windows dạng này không có Windows Update).
2. Thỉnh thoảng PM cho bạn @dungltcd, @nho nguoi xin bản LCU customized
3. Sao lưu bản Win mà bạn iu ái >
Dùng RePack hoặc Win10UI > Update nó xem sao.
(Nếu có gì sai bạn @dungltcd chỉ thêm dùm he - Thanks)
Cám ơn Bác ạ

vietanh77

Rìu Bạc Đôi
Cái Onedrive, Microsoft Teams cũng có thể remove offline trong vòng 1 nốt nhạc. Ngay cả Windows Defender nếu ghét nó cũng có thể cho nó biến sạch sẽ không còn dấu vết.
Thì vẫn phải làm thủ công để gỡ nó đó bạn. Thêm mấy cái shortcut bloatware trong cái menu start bị mặc định nữa, có bao giờ dùng đâu! :)))

dungltcd

Lạt Ma
Thì vẫn phải làm thủ công để gỡ nó đó bạn. Thêm mấy cái shortcut bloatware trong cái menu start bị mặc định nữa, có bao giờ dùng đâu! :)))

Bác @dungltcd cho em hỏi 1 chút.
1. E đang tụ build 1 bản win 11 pro từ uupdump.net , e đã hoàn thành install.wim. Nhưng dường như ứ.dụng Microsoft Team tự động được cài đặt khi cài win, bác có thể chỉ em cách xóa bỏ nó trong file wim dc ko ạ (offline), e đã bỏ dc OneDriver nhưng cái này thì chịu chết ko tìm dc.
2. Ở StartMenu khi cài mới sẽ có vài gợi ý những ứng dụng, e muốn tắt cái gợi ý đó đi và chỉ muốn hiển thị những ứng dụng đã được cài vào máy.

Xem phần đính kèm 37143
Xem phần đính kèm 37144

E đã tìm cả ngày nhưng không có kết quả, nếu được bác chỉ em với. Cám ơn bác
1. Topic này có thể nói toàn người có hiểu biết nhất định về IT, Nói thẳng ra chẳng ai dại đi dùng bản Pro, Bản Pro là một editions đại chúng, MS cần thu thập nhiều thứ ở Edition này và nó chứa nhiều quảng cáo, bloatware... và gần như không có cách nào để Disabled hoàn toàn được khi nó đang ở Offline image vì MS chỉ bật những thứ trên khi việc cài đặt Windows (Pro) ở giai đoạn Create User account.
Tại sao không phải là Pro for Workstation, Enterprise, IoT Enterprise ????
Những bản này đều cùng cấu trúc Edition với bản Pro, đều full, nhưng nó là hàng cao cấp nên MS sẽ cẩn thận hơn khi nhét những thứ linh tinh vào.
2. Teams
Teams vốn không được MS đưa sẵn vào ISO Windows 11, teams chỉ được auto tải về và install sau khi windows cài đặt xong và kết nối internet.
Nếu muốn config Install.wim để không cho Teams tự động tải về và cài đặt thì mount file install.wim (vào một thư mục VD:mount) rồi đưa các config này vào registry.

Mã:
reg load HKLM\SW mount\Windows\System32\config\SOFTWARE
reg add "HKLM\SW\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Communications" /v ConfigureChatAutoInstall /t REG_DWORD /d 0 /f
reg add "HKLM\SW\Policies\Microsoft\Windows\Windows Chat" /v ChatIcon /t REG_DWORD /d 3 /f
reg unload HKLM\SW

dungltcd

Lạt Ma
Đúng là phải gỡ bằng tay. Nhưng mình gỡ trước khi cài nên khá sạch sẽ.
Bản Pro nếu bạn gỡ appx trước từ install.wim thì khi cài xong Start vẫn có Bloatware, vì nó được tạo lúc create user account ở registry.
Bản Pro sau khi cài xong xóa bỏ cái này sẽ hết bloat.
Mã:
reg delete "HKCU\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\CloudStore\Store\Cache\DefaultAccount" /f

Vd:

Pro 22621, sạch sẽ, No Team, No Onedrive, No Widget, No Bloat...

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bản Pro nếu bạn gỡ appx trước từ install.wim thì khi cài xong Start vẫn có Bloatware, vì nó được tạo lúc create user account ở registry.
Mã:
reg delete "HKCU\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\CloudStore\Store\Cache\DefaultAccount" /f

Vd:

Bạn @dungltcd cho hỏi, cái bản Windows 10 22H2 LTSC bạn vừa post chưa có công khai link hở?, mình đang hóng quá trời ^^

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Mã:

Vd:

Cám ơn bạn nhiều, muốn kiếm cái này lâu rồi, mà không biết hỏi sao :)

dungltcd

Lạt Ma
Cái Onedrive, Microsoft Teams cũng có thể remove offline trong vòng 1 nốt nhạc. Ngay cả Windows Defender nếu ghét nó cũng có thể cho nó biến sạch sẽ không còn dấu vết.
Onedrive được đưa vào Windows nhưng chỉ là bộ cài, nó chỉ được cài đặt 1 lần khi máy khởi động lần đầu tiên do đó chỉ cần vào HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\RunOnce xóa bỏ là Onedrive sẽ không bao giờ được cài đặt.
Defender thì nằm trong cấu trúc lõi của Windows nên sẽ không thể(nên) gỡ bỏ, vì nếu gỡ bỏ hoàn toàn thì sẽ không thể update LCU.
Defender chỉ nên Disable từng feature bằng Registry.

dungltcd

Lạt Ma
Bạn @dungltcd cho hỏi, cái bản Windows 10 22H2 LTSC bạn vừa post chưa có công khai link hở?, mình đang hóng quá trời ^^
Đây bạn
Windows 10 EnterpriseS G 22h2 19045.1889 x64, en-us

19045.1889.22h2_release_enterprise_ltsc_&_g_x64_en-us.iso
SHA1: 08398083BCB84A298D6F230B8AAA6B6E9D1427D9
Size:4.4GB

*Update Online, hoặc dism.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Đây bạn
Windows 10 EnterpriseS G 22h2 19045.1889 x64, en-us

*** Hidden text: cannot be quoted. ***

19045.1889.22h2_release_enterprise_ltsc_&_g_x64_en-us.iso
SHA1: 08398083BCB84A298D6F230B8AAA6B6E9D1427D9
Size:4.4GB

*Update Online, hoặc dism.

Cám ơn bạn, hóng hoài mấy ngày nay, với lại sẵn bạn cho hỏi thêm đôi khi mình tải bằng link onedrive thì hay bị báo lỗi như hình dưới, dùng chế độ riêng tư hoặc thay đổi sang trình duyệt khác vẫn chưa khắc phục được, lúc đầu thì tưởng do tài khoản, nhưng đổi máy và tài khoản khác vẫn bị báo lỗi đó, không hiểu được lý do.

thanhluancklk

Rìu Sắt
1. Topic này có thể nói toàn người có hiểu biết nhất định về IT, Nói thẳng ra chẳng ai dại đi dùng bản Pro, Bản Pro là một editions đại chúng, MS cần thu thập nhiều thứ ở Edition này và nó chứa nhiều quảng cáo, bloatware... và gần như không có cách nào để Disabled hoàn toàn được khi nó đang ở Offline image vì MS chỉ bật những thứ trên khi việc cài đặt Windows (Pro) ở giai đoạn Create User account.
Tại sao không phải là Pro for Workstation, Enterprise, IoT Enterprise ????
Những bản này đều cùng cấu trúc Edition với bản Pro, đều full, nhưng nó là hàng cao cấp nên MS sẽ cẩn thận hơn khi nhét những thứ linh tinh vào.
2. Teams
Teams vốn không được MS đưa sẵn vào ISO Windows 11, teams chỉ được auto tải về và install sau khi windows cài đặt xong và kết nối internet.
Nếu muốn config Install.wim để không cho Teams tự động tải về và cài đặt thì mount file install.wim (vào một thư mục VD:mount) rồi đưa các config này vào registry.

Mã:
reg add "HKLM\SW\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Communications" /v ConfigureChatAutoInstall /t REG_DWORD /d 0 /f
reg add "HKLM\SW\Policies\Microsoft\Windows\Windows Chat" /v ChatIcon /t REG_DWORD /d 3 /f
reg unload HKLM\SW
Ok thanks bác, e cũng nghĩ tới IoT Enterprise nhưng lâu nay ko update mấy key MAK nên ko biết có dùng dc chung ko. Cám ơn bác đã thông.
Mã:
reg unload HKLM\SW
Cái này e cũng có tìm thấy nhưng icon CHAT ở Taskbar nên khi click vào là nó sẽ cài đặt lại Team.
Có lẽ sau này nếu lỡ như bác ko còn sp những bản win như thế này nữa thì bản thân cũng tự build lấy 1 bản từ UUPdump để không dính quá nhiều thứ không cần thiết từ MS nữa.

dungltcd

Lạt Ma
Ok thanks bác, e cũng nghĩ tới IoT Enterprise nhưng lâu nay ko update mấy key MAK nên ko biết có dùng dc chung ko. Cám ơn bác đã thông.
Mã:
reg unload HKLM\SW
Cái này e cũng có tìm thấy nhưng icon CHAT ở Taskbar nên khi click vào là nó sẽ cài đặt lại Team.
Có lẽ sau này nếu lỡ như bác ko còn sp những bản win như thế này nữa thì bản thân cũng tự build lấy 1 bản từ UUPdump để không dính quá nhiều thứ không cần thiết từ MS nữa.
Dòng lệnh thứ 3 chính là ngăn ko cho icon chat được pin lên taskbar đó, bạn cứ thử đi.
Iot enterprise dùng chung digital license với enterprise, nếu máy có digital bản enterprise chỉ cần nhập key generic (CKFFD) là iot enter sẽ có digital.

dungltcd

Lạt Ma
Cám ơn bạn, hóng hoài mấy ngày nay, với lại sẵn bạn cho hỏi thêm đôi khi mình tải bằng link onedrive thì hay bị báo lỗi như hình dưới, dùng chế độ riêng tư hoặc thay đổi sang trình duyệt khác vẫn chưa khắc phục được, lúc đầu thì tưởng do tài khoản, nhưng đổi máy và tài khoản khác vẫn bị báo lỗi đó, không hiểu được lý do.

Mình cũng ko rõ lắm, trước mình dùng edu cho sinh viên thì ko share link được giống như trên. hiện dùng tài khoản giáo viên nên không bị giới hạn.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Onedrive được đưa vào Windows nhưng chỉ là bộ cài, nó chỉ được cài đặt 1 lần khi máy khởi động lần đầu tiên do đó chỉ cần vào HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\RunOnce xóa bỏ là Onedrive sẽ không bao giờ được cài đặt.
Defender thì nằm trong cấu trúc lõi của Windows nên sẽ không thể(nên) gỡ bỏ, vì nếu gỡ bỏ hoàn toàn thì sẽ không thể update LCU.
Defender chỉ nên Disable từng feature bằng Registry.
Ngoài việc xoá trong registry thì cũng nên xoá trong syswow64 và menu start nữa cho nó triệt để cái OneDrive. Còn cái Windows Defender mình vừa build bộ cài cho khách xong với build 19044.1288. Sau đó cài và vẫn update lên build mới nhất tháng 8/2022.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Mã:

Vd:

Mình vừa làm bản Windows 10 Pro 21H2 cho khách xong. Mình xoá hoàn toàn hầu hết các Windows Apps có sẵn và khi cài thì mình có thiết lập auto tạo tài khoản trong lúc cài. Thêm nữa là mình tuỳ biến trực tiếp vào cái file quản lý Start menu nên sau khi cài xong không có cái Windows Apps nào có thể cài được. Cảm ơn bạn đã cung cấp cái khoá registry khá hay :)

dungltcd

Lạt Ma
Ngoài việc xoá trong registry thì cũng nên xoá trong syswow64 và menu start nữa cho nó triệt để cái OneDrive. Còn cái Windows Defender mình vừa build bộ cài cho khách xong với build 19044.1288. Sau đó cài và vẫn update lên build mới nhất tháng 8/2022.
Ở đây mình đang nói offline image install.wim, Onedrive được đưa vào chỉ là dạng bộ cài (chưa được cài đặt), nó nằm ở System32, nó sẽ được cài đặt ở lần đầu khởi động vào win do đó chỉ cần vào khóa registry (runone) xóa bỏ nó là không bao giờ được cài đặt, cho nên sẽ không có gì để gỡ.

Defender thì nếu bạn gỡ ở system32 và Program files thì chỉ là phần ngọn thôi, phần gốc nó nằm ở WinSxS nếu bạn gỡ sẽ khỏi Update, cũng giống như MS Edge.
Nếu chỉ gỡ ở Program file thì sẽ không ảnh hưởng Windows Update nhưng nếu MS cập nhật gói defender mới thì những thứ gỡ bỏ sẽ trở về như ban đầu.
MS chưa cập nhật defender qua LCU==>không sao, nhưng biết đâu một ngày đẹp trời....
Gốc rễ Windows là SxS.

Cái Startmenu chắc bạn config bằng Startlayout.xml ?? mình không biết nhiều về cái này.