Chia sẻ - Windows 10 Enterprise LTSC 2019 Build Full Soft | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Windows 10 Enterprise LTSC 2019 Build Full Soft

chinhswallow

Búa Gỗ Đôi
Windows 10 Enterprise LTSC 2019 Build Full Soft - By Nguyễn Hữu Chinh

Bản Windows được build từ bản en_windows_10_enterprise_ltsc_2019_x64_dvd_5795bb03.iso nguyên gốc của Microsoft không lược bỏ bất cứ thành phần nào của Windows.
Bản Windows được build sẵn full soft.
Các soft được cài bao gồm theo hình ảnh sau.

chinhswallow

Búa Gỗ Đôi
Chúc mừng bạn đã có bản iso đầu tay. Mình có 1 góp ý nho nhỏ là khi đã build để triển khai hàng loạt thì không cài Vmware Tools. Để đưa các soft vào bên trong máy ảo thì bạn có thể dùng network share hoặc đóng gói thành file iso rồi gắn vào máy ảo.
Mình hiểu. Mình cấu hình, tạo hình ảnh install.wim xong rồi chạy lại windows đã cấu hình rồi mình mới cài vmtools để lấy file install.wim ấy.
Mình chưa biết cách dùng share network bạn có thể chỉ mình sử dụng cái đấy được không?

chinhswallow

Búa Gỗ Đôi
Bác mới cài thử trên máy ảo đây cháu, chưa cài Vmware Tools nhưng bác không thấy nó như trong hình của cháu.

Chúc mừng cháu đã thành công nhé, phần bác việc đem icon ra desktop bác nhức đầu lắm, nhường sân lại cho các bạn Pro thực hành thôi cháu à.
Thưa bác cháu làm được đưa icon ra ngoài desktop rồi ạ. Còn thiếu icon mycomputer nữa thôi ạ

chinhswallow

Búa Gỗ Đôi
Bác đã chuyển bản O16 VL thành RT, activate lại với key cũ đã có sẵn trong máy ảo của bác, cháu đã cài bản O2016 này từ đâu vậy cháu?

Xem phần đính kèm 12472
Cháu cài từ bộ cài đặt nguyên gốc ạ. Cháu để ở ổ cứng lâu rồi. Cháu đang tính làm bộ office 2019 và activate luôn cả office với win ạ

lvt491

Rìu Vàng Đôi
Đã có 7zip rồi còn winrar làm gì nữa bạn nhỉ :p. 2 thằng có cùng chức năng. Mình thích 7zip vì nó free, có checksum và thông minh hơn. Ví dụ bạn copy 1 file thành 10 file giống hệt nhau rồi nén bằng 2 cái winrar vs 7zip xem cái nào nhỏ hơn. ^^

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thưa bác cháu làm được đưa icon ra ngoài desktop rồi ạ. Còn thiếu icon mycomputer nữa thôi ạ

Nhìn bản của cháu thì bác biết cháu đã làm được vụ icon trên desktop rồi nên bác đã chúc mừng cháu đó. Ý của bác là cái hình từ #1 của cháu, bạn @secpol nói cháu cài Vmware Tools đó và nó hiển thị trong hình của cháu. Còn bên đây, khi bác cài vào máy ảo, mở Programs ra thì không thấy nó có ở trong hình:

Hình của cháu đây:

Như vây có phải là khi cài vào máy thật thì sẽ thấy cái mục Vmware Tools đó, còn cài vào máy ảo như bên bác thì không thấy? Cháu xem lại hình từ cmt trước đó của bác nhé.

chinhswallow

Búa Gỗ Đôi
Nhìn bản của cháu thì bác biết cháu đã làm được vụ icon trên desktop rồi nên bác đã chúc mừng cháu đó. Ý của bác là cái hình từ #1 của cháu, bạn @secpol nói cháu cài Vmware Tools đó và nó hiển thị trong hình của cháu. Còn bên đây, khi bác cài vào máy ảo, mở Programs ra thì không thấy nó có ở trong hình:

Hình của cháu đây:

Như vây có phải là khi cài vào máy thật thì sẽ thấy cái mục Vmware Tools đó, còn cài vào máy ảo như bên bác thì không thấy? Cháu xem lại hình từ cmt trước đó của bác nhé.
thưa bác không phải vậy đâu ạ. Thực tế là cháu cấu hình sysprep xong, và tạo file hình ảnh install.wim xong hết rồi cháu mới cài vmware tool để lấy file trong máy ảo. Vì vậy kể cả khi cài vào máy tính thật cũng sẽ không có vmware tool đâu ạ

chinhswallow

Búa Gỗ Đôi
Đã có 7zip rồi còn winrar làm gì nữa bạn nhỉ :p. 2 thằng có cùng chức năng. Mình thích 7zip vì nó free, có checksum và thông minh hơn. Ví dụ bạn copy 1 file thành 10 file giống hệt nhau rồi nén bằng 2 cái winrar vs 7zip xem cái nào nhỏ hơn. ^^
mình cũng thích 7zip hơn, nhưng người dùng có người biết 7zip có người không biết, họ chỉ hiểu thông dụng từ xưa là giải nén với winrar thôi nên mình cài cả 2 bạn à

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bạn dùng đoạn code dưới nhé. Cho vào SetupComplete.cmd để nó chạy 1 lần khi đăng nhập lần đầu sau khi cài.
Mã:
Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer\HideDesktopIcons\NewStartPanel]
"{20D04FE0-3AEA-1069-A2D8-08002B30309D}"=dword:00000000

[HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer\HideDesktopIcons\ClassicStartMenu]

chinhswallow

Búa Gỗ Đôi
Bạn dùng đoạn code dưới nhé. Cho vào SetupComplete.cmd để nó chạy 1 lần khi đăng nhập lần đầu sau khi cài.
Mã:
Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer\HideDesktopIcons\NewStartPanel]

[HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer\HideDesktopIcons\ClassicStartMenu]
Bạn cho mình hỏi chút :
Cho 2 flie SetupComplete.cmd với Add_Control_Panel_Desktop_Icon.reg vào chung trong folder "C:\Windows\Setup\Scripts"
rồi chạy sysprep.exe trong "C:\Windows\System32\Sysprep" để nó cấu hình all main cho bộ cài rồi tạo file hình ảnh install.wim là xong có phải làm thêm gì nữa không bạn ơi?

chinhswallow

Búa Gỗ Đôi
@secpol ý mình muốn hỏi là chạy file SetupComplete.cmd trước rồi mới chạy sysprep.exe để cho nó cấu hình bản cài đặt hay là cứ cho 2 file SetupComplete.cmd với Add_Control_Panel_Desktop_Icon.reg vào folder "C:\Windows\Setup\Scripts" rồi chạy sysprep.exe trong "C:\Windows\System32\Sysprep" để nó cấu hình all main cho bộ cài đặt. Khi quá trình load device lên màn hình desktop là nó tự động chạy file SetupComplete.cmd ấy?

secpol

Rìu Chiến Bạc
@secpol ... cứ cho 2 file SetupComplete.cmd với Add_Control_Panel_Desktop_Icon.reg vào folder "C:\Windows\Setup\Scripts" rồi chạy sysprep.exe ...
File này nó sẽ chạy trong quá trình oobe cuối cùng trước khi bạn nhìn thấy màn hình welcome. Nếu bạn không muốn đưa 2 file này vào folder Scripts trước khi chạy sysprep thì bạn có thể đưa vào sau bằng cách cho vào folder $OEM$ như trong link: https://vn-z.vn/threads/rebuild-lai-bo-cai-windows-7-8-10.19039/post-330789

chinhswallow

Búa Gỗ Đôi
File này nó sẽ chạy trong quá trình oobe cuối cùng trước khi bạn nhìn thấy màn hình welcome. Nếu bạn không muốn đưa 2 file này vào folder Scripts trước khi chạy sysprep thì bạn có thể đưa vào sau bằng cách cho vào folder $OEM$ như trong link: https://vn-z.vn/threads/rebuild-lai-bo-cai-windows-7-8-10.19039/post-330789
bạn cho mình hỏi thêm chút nhé. Nếu nó chạy trong quá trình oobe cuối trước khi lên màn hình desktop thì mình có thể set thêm cho file SetupComplete.cmd thêm quyền chạy các file có đuôi.exe VD các file slient soft mình cho vào chung với folder Scripts ấy. Vậy là các soft slient ấy sẽ chạy tự động cài vào bản windows đúng không ạ. Nếu đúng là như vậy bạn có thể chỉ mình các code để chạy các file.exe slient ấy khi mình chèn nó vào file SetupComplete.cmd

lvt491

Rìu Vàng Đôi
bạn cho mình hỏi thêm chút nhé. Nếu nó chạy trong quá trình oobe cuối trước khi lên màn hình desktop thì mình có thể set thêm cho file SetupComplete.cmd thêm quyền chạy các file có đuôi.exe VD các file slient soft mình cho vào chung với folder Scripts ấy. Vậy là các soft slient ấy sẽ chạy tự động cài vào bản windows đúng không ạ. Nếu đúng là như vậy bạn có thể chỉ mình các code để chạy các file.exe slient ấy khi mình chèn nó vào file SetupComplete.cmd
Bạn đang có máy ảo và đang rebuild bộ cài sao ko test luôn những gì bạn nghĩ xem nó như thế nào nhỉ. Tạo snapshot trước, nếu hỏng đỡ mất công cài lại.