Thảo luận  Viettel bóp băng thông quốc tế?

taidoan
2019-12-14_220945-png.8378

Hiện tại mình khá ức chế vì toàn đóng cước 6 tháng, cáp quang 60mbps mà chất lượng như hạch.
Mạng trong nước lúc nào cũng maxspeed; quốc tế ban ngày bình thường, riêng buổi tối chỉ có google youtube là tạm ổn, còn facebook load hình lết lết như gà què.

Báo hỗ trợ Viettel thì phang câu cửa miệng "modem có lỗi vui lòng tắt modem mở lại"; trong khi mạng trong nước maxspeed, chỉ có quốc tế què quặt thì làm sao lỗi do modem chứ?

Kĩ thuật gọi xuống nói đang có sự cố cáp quang biển kêu mình chờ 2 tuần tình hình sẽ cải thiện.
Mình nghĩ tình hình chung nên đã thông cảm.

Hôm nay mình phát hiện hàng xóm xài Fpt gói thấp nhất mà mạng quốc tế bình thường, còn mình Viettel gói 60mbps vô appstore apple tải ko nổi cái app.

Anh em nào đang xài mạng Viettel khu vực HCM xác nhận giúp mình có bị tình trạng trên không? để mình biết đường làm việc với Viettel cho ra lẽ.

Đây là video bằng chứng mình quay lại:

Cảm ơn AE đã xem!

Trả lời

lenhan555

Búa Gỗ Đôi
Mình đang ở quận 8, tối hôm qua mình cảm giác mạng của mình bị chậm cực kỳ luôn. Rất ư là ức chế. Cả dùng điện thoại download trên appstore cũng cực chậm, phải chuyển mang down bằng 4G.

dammage

Rìu Chiến
cách đây mấy bữa tui cũng bị, mạng chậm dã mang, youtube phải coi ở mức 480, mở 720 thì cà giựt như nấc cụt, tải file trên cái trang kia bình thường được chừng cỡ 1M mà giờ có 400k mấy, facebook hông xài nên hông biết, mấy nay cũng cảm giác chậm hơn nhưng không rõ ràng như cái bữa đó

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
Thôi rồi. Vậy là tình hình chung luôn. Mình cũng bị như các bạn.
Mà có khi nào do đứt cáp nối đi quốc tế không bà con nhỉ?

wiliamnewman

NCNL- Tôi đang nghĩ gì và đang tìm kiếm điều gì ?!
Quốc tế mà bị vậy sài VPN thử xem có nhanh hơn ko bạn, chứ trong nước vẫn maxspeed thì nó nói bị đứt cáp là đúng rồi.

caniquyvnz

Rìu Bạc
MẤY THÍM ĐỪNG LO. BĂNG THÔNG RA QUỐC TẾ SẺ ĐƯỢC ĐẢM BẢO SAU NGÀY 2-1-2020 {shoot1}{shit(1)}

taidoan

Búa Gỗ
mình biết là có sự cố cáp quang biển thật nhưng có 2 vấn đề ở đây:
- ban ngày băng thông quốc tế hoàn toàn bình thường chỉ có tối mới bị

- nếu sự cố do cáp quang biển thì tại sao bên fpt không ảnh hưởng gì như mình đã test.

các lần đứt cáp quang biển trước mạng cũng đâu có tệ đến mức ko tải nổi cái app trên store.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
mình biết là có sự cố cáp quang biển thật nhưng có 2 vấn đề ở đây:
- ban ngày băng thông quốc tế hoàn toàn bình thường chỉ có tối mới bị

- nếu sự cố do cáp quang biển thì tại sao bên fpt không ảnh hưởng gì như mình đã test.

các lần đứt cáp quang biển trước mạng cũng đâu có tệ đến mức ko tải nổi cái app trên store.
Bạn mở hợp đồng kết nối internet của bạn với VT xem có thấy có câu nào ghi là ko đảm bảo kết nối với ra nước ngoài ko ?

quangtxa

Búa Gỗ
Xác nhận với bác, mình ở Hà Nội mạng viettel 70M buổi tối cũng bị bóp băng thông quốc tế.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Đứt cáp biển thì chấp nhận thôi bác ơi . tui vnpt tối cũng đâu có nhanh lắm đâu , tối bên ta nhưng ngày bên tây

taidoan

Búa Gỗ
Bạn mở hợp đồng kết nối internet của bạn với VT xem có thấy có câu nào ghi là ko đảm bảo kết nối với ra nước ngoài ko ?
HĐ cam kết băng thông quốc tế tối thiểu là 256kbps ai cũng biết rồi, nhưng không tải nổi cái app trên store thật sự mình không thể nào chấp nhận được. Ban ngày đi làm tối về mới xài mà gặp cái mạng hết sức bực mình.

taidoan

Búa Gỗ
Đứt cáp biển thì chấp nhận thôi bác ơi . tui vnpt tối cũng đâu có nhanh lắm đâu , tối bên ta nhưng ngày bên tây
nếu có thể tối nay bạn chạy giúp speed test đến máy chủ los angeles at&t để xem bên vnpt thế nào được không, chứ mình đã test fpt nhà hàng xóm mạng quốc tế bình thường rồi đó.

taidoan

Búa Gỗ
sáng nay thứ 7 nghỉ test băng thông quốc tế maxspeed đây, vậy mà cứ đến tối lại què quặt

Sửa lần cuối:

chucvirus

Búa Gỗ Đôi
Cứ tối viettel sẽ bị nhà mình làm net xài gói cáp quang 60mb (nâng thành 120mb nhưng nâng băng thông trong nước ) đến tối vào face là way đều là biết bóp băng thông quốc tế rùi , viettel tuyến cáp quang quốc tế chính là tuyến liên á (IA) tuyến AGG hay AGP chỉ là phụ thui , đứt AGG (cứ đến hẹn là đứt ) , chứ đâu đứt IA mà vẫn bị bóp ;)