Thảo luận  Viettel bóp băng thông quốc tế?

taidoan
2019-12-14_220945-png.8378

Hiện tại mình khá ức chế vì toàn đóng cước 6 tháng, cáp quang 60mbps mà chất lượng như hạch.
Mạng trong nước lúc nào cũng maxspeed; quốc tế ban ngày bình thường, riêng buổi tối chỉ có google youtube là tạm ổn, còn facebook load hình lết lết như gà què.

Báo hỗ trợ Viettel thì phang câu cửa miệng "modem có lỗi vui lòng tắt modem mở lại"; trong khi mạng trong nước maxspeed, chỉ có quốc tế què quặt thì làm sao lỗi do modem chứ?

Kĩ thuật gọi xuống nói đang có sự cố cáp quang biển kêu mình chờ 2 tuần tình hình sẽ cải thiện.
Mình nghĩ tình hình chung nên đã thông cảm.

Hôm nay mình phát hiện hàng xóm xài Fpt gói thấp nhất mà mạng quốc tế bình thường, còn mình Viettel gói 60mbps vô appstore apple tải ko nổi cái app.

Anh em nào đang xài mạng Viettel khu vực HCM xác nhận giúp mình có bị tình trạng trên không? để mình biết đường làm việc với Viettel cho ra lẽ.

Đây là video bằng chứng mình quay lại:

Cảm ơn AE đã xem!

Trả lời

Hamano Kaito

Moderator
Thường nếu bị tình trạng như trên là do nhà mạng và khu vực mình ở tương tác đến khu vực mà mình connect đó bị yếu , chứ nói bóp băng thông có lẽ là ko phải .

Ko đúng lắm, vì sao ?
Nếu mạng khu vực yếu thì kết nối với VPN sẽ chập chờn và sẽ ko kết nối được <== đã dính trường hợp này, kết nối rồi và bị nhã ra ngay lập tức (nếu được thì kết nối rất chậm y như mạng chính luôn)
Sếp chắc ko hiểu bên mạng rồi, họ có 1 cấu hình tổng quát toàn bộ các nod mạng đến SV trung tâm.
Ở đó có các nhân viên điều hướng mạng. Xem các kết nối mạng (nod của khách hàng). Có thể gặp sự cố nào đó ở các trạm (ở trụ điện) thì trên SV tổng sẽ nhận biết ngay. <== nó sẽ hiển thị kết nối yếu, vì modem của mình truy vấn đến SV tổng liên tục mà.
Họ có thể cho danh sách nod mạng nào đó vào chung 1 khu quy tắc chung từng băng thông đề ra. <== có thể lập lịch, tạo quy tắc chung, tạo điều hướng,..............đủ thứ hết y như là quản lý máy con vậy đấy

dung1234

Rìu Bạc Đôi
Bạn gọi thẳng lên tổng đài khu vực nhà bạn nhờ họ kiểm tra lại giúp . Tôi bị 1 ngày là hôm sau tôi gọi ở tổng đài họ test ổn mà nhà mình chậm mình báo lại thì họ cho nhân viên đến nhà mình kiểm tra lại đường truyền , thực tế là như vậy
Một tháng mình phải gọi đến 10 lần mà có được đâu. Họ toàn bảo này bảo nọ. Nếu sửa được thì vài hôm lại như thường. Hết chịu nổi rồi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Một tháng mình phải gọi đến 10 lần mà có được đâu. Họ toàn bảo này bảo nọ. Nếu sửa được thì vài hôm lại như thường. Hết chịu nổi rồi.
Đúng là khu vực nhà bạn họ tệ thật , chứ nơi tôi cư trú gọi là họ hổ trợ ngay ( nếu cần khắc phục đường dây thì trong vòng 24 tiếng )

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tóm lại nhà mạng nào cũng thế thôi , nhưng VietTel thì tai tiếng về vụ băng thông nhiều lắm lắm x2 chứ ko phải mới đây . Cái này do khách quan và chủ quan đều có góp phần vào . Mạng chậm thật sự cũng có rồi cơ hội nương theo Nằm vùng bêu nhọ cũng có
Các nhà mạng khác cũng có khi bị trục trặc kỷ thuật , lúc connect ra quốc tế vẫn chậm như thường .
Có lúc năm rồi bác dinhchungcm dùng VNPT khi cáp quang có sự cố bác vào mạng quốc tế bất kể ngày đêm mạng đều chậm . Trong khi đó tôi dùng VTel connect quốc tế gần như là max băng thông .
Do vậy tôi nghĩ là do hạ tầng khu vực từng nơi chứ ko hẳn là nguyên 1 nhà mạng

dongson08

Búa Gỗ
Thảo nào hôm qua mạng viettel chậm thế. Mình tải cái file APK chụp ảnh google camera 36mb mà hết 3 tiếng.

dongson08

Búa Gỗ
Tóm lại nhà mạng nào cũng thế thôi , nhưng VietTel thì tai tiếng về vụ băng thông nhiều lắm lắm x2 chứ ko phải mới đây . Cái này do khách quan và chủ quan đều có góp phần vào . Mạng chậm thật sự cũng có rồi cơ hội nương theo Nằm vùng bêu nhọ cũng có
Các nhà mạng khác cũng có khi bị trục trặc kỷ thuật , lúc connect ra quốc tế vẫn chậm như thường .
Có lúc năm rồi bác dinhchungcm dùng VNPT khi cáp quang có sự cố bác vào mạng quốc tế bất kể ngày đêm mạng đều chậm . Trong khi đó tôi dùng VTel connect quốc tế gần như là max băng thông .
Do vậy tôi nghĩ là do hạ tầng khu vực từng nơi chứ ko hẳn là nguyên 1 nhà mạng
Đồng ý với bác, mấy năm trước em dùng FPT lắm lúc cũng chán lắm, mới đổi sang VTel đó bác.

taidoan

Búa Gỗ
Trước mình dùng fpt cũng 9 năm, năm 2016 mạng fpt chập chờn cứ vài chục giây rớt ping 1 lần, chơi game ko dc mới chuyển sang viettel.
Mỗi lần sự cố cáp quang biển là tình hình chung cả nước nên mình thông cảm được.
Còn lần này rõ ràng là viettel không trung thực, không có 1 thông báo nào chính thức về sự cố đến khách hàng lại còn cố che giấu.
Trang viettel giải đáp online, nếu khách hàng thắc mắc thì sẽ được yêu cầu inbox giải quyết kín ngay, tất cả các bài viết phàn nàn về tốc độ cáp quang đều bị xóa sạch.
---
Thêm nữa theo các AE nghĩ thì ban ngày max speed, ban đêm bóp nghẹt như vậy có phải do ảnh hưởng cáp quang biển hay không?
Có người nói ban ngay người dân đi làm nên mạng nhanh, ban đêm rảnh rỗi sử dụng nhiều nên nghẽn. Vậy tại sao hôm qua chủ nhật, mọi người đều nghỉ làm, ban ngày vẫn maxspeed, ban đêm vẫn nghẹt như ngày thường.

Sửa lần cuối:

dosonpk

Rìu Sắt
bớt dùm cái đi, nó có cam kết line quốc tế ko? đang xài 200mb 4tr5/tháng mà nó cam kết có 2mb/tháng đây nên đừng ảo tưởng dùm cái
Làm dịch vụ mà cứ lôi cái cam kết với không cam kết. Không đáp ứng được nhu cầu sử dụng so với mạng khác là dịch vụ kém. Cam kết chỉ để tránh kiện tụng. Một người dùng bình thường đâu biết đến băng thông trong nước hay quốc tế. Cứ tải kém, không load các tác vụ cơ bản, như chủ thớt ko tải đc nổi cái app thì bực mình là kêu thôi.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Chung quy có bàn thảo gì ở đây thì cũng ko giải quyết được vấn đề gì , mà chủ yếu muốn biết mạng nhà mình có bị chủ mạng gian lận hay ko !!!
Như tôi cũng đã có các cmt , tôi đang dùng mạng VietTel lắm lúc thì cũng chậm khi tương tác ra quốc tế vào buổi tối , lúc bị lúc ko chứ ko phải là luônx2 . Đồng thời cá nhân nhà tôi ko có quan hệ gì với VietTel cả nhưng vẫn được hổ trợ mỗi khi có sự cố .

Tôi kể các bạn nghe 1 việc như sau : Cách đây khoảng 3 tuần vào 20H gì đó khu vực nhà tôi bị cháy dây điện ở ngoài trụ điện , 114 kéo đến dập tắt lửa sau đó thì mạng rất chậm . (Mà khi xảy ra cháy tôi ko hay biết)
Tôi khó chịu vì mạng chậm tôi gọi lên tổng đài họ tư vấn nhiệt tình qua các hướng dẫn config mạng trực tuyến , nhưng vẫn ko cải thiện gì , họ bảo sáng mai sẽ cử nhân viên đến nhà kiểm tra modem và đường truyền , nhưng đến khoảng 23h công nhân sửa chửa khu vực dây bị cháy thì mạng trở lại BT . Khi thấy mạng đã ổn định rồi thì tôi gọi thông báo với Tổng dài ko cần nhân viên đến nhà vào ngày mai vì mạng đã ổn định

Đó là tình trạng khu vực nơi tôi sinh sống , còn các bác , các bạn sống ở khu vực mà nhà mạng lơ đểnh với khác hàng thì các bác có thể đổi nhà mạng khác sau khi mãn H Đ , và cố cắn lợi nếu như đã rung hết răng , còn bạn nào còn răng thì cắn răng mà chịu đựng đến lúc mãn hạn "TÙ ĐÀY mà nhà mạng nó ban tặng cho mình"
Còn như các bác các bạn có tiền mà ko tiếc tiền thì có thể thuê mới 1 đường truyền khác từ 1 nhà mạng khác dùng // 1 lúc 2 mạng

quang12345

Búa Đá Đôi
thuận mua vừa bán, bỏ tiền ra mua xong rùi chữi dù đã làm đúng?
gg, ez game, ez life
có lẻ cái đọc hợp đồng với phụ lục nhiều bác chả đọc nhỉ
"tôi đồng ý với các điều khoản trên" xong stick cho nhanh
xài chùa free băng thông thì tốt quá, sướng quá.....đến lúc làm đúng thì ôi tệ quá, tôi bỏ đi đây, tại sao trước cho free giờ làm thế, tôi tôi phải được cái nầy cái kia

tình trạng chung nhé! bác nào bảo k0 bị thì tải ứng dụng Fing về test thử xem. chứ cái speedtest, fast.com nó là tốc độ nhà mạng thôi đổi qua server nước ngoài thì nó tăng ping, mạng hạ ít lắm .
1.mạng VNPT 30mbps test bằng speedtes,fast.com

2.speedtest đổi sever

3.test bằng Fing dao động từ 0.4-2,7m

mới sửa lại link ảnh cho dễ xem.

Sửa lần cuối: