Hướng dẫn - Video hướng dẫn cách cài Ubuntu qua VMware | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Video hướng dẫn cách cài Ubuntu qua VMware

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Chào các bác, bài này là bài đầu tiên em hướng dẫn qua video để thử nghiệm cách hướng dẫn mới. Hiện tại em chưa có phần mềm chỉnh sửa video nên vẫn còn rất nhiều phần dài, các bác cứ tự nhiên mà tua. Video này còn rất nhiều lỗi nhưng mong các bác đánh giá cái gì em cần sửa, chất lượng hướng dẫn, chất lượng video, vv. Em nhận toàn bộ gạch đá.

Edit: Link tải VMware Workstation Pro 15

Sửa lần cuối:

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Hay quá mà dùng máy ảo như vậy thì chắc là bất tiện hơn là dùng USB boot bác nhỉ? {adore}

Dạ máy ảo thường dùng để test phần mềm hoặc em hay dùng để tạo ra một máy chủ mà không phải xây thêm một cái máy tính nữa. USB boot là bác chạy được mỗi một OS, còn máy ảo có thể chạy 2 - 3 hệ thống ảo trên cùng một máy tính ạ (lý do người ta gọi là máy ạ {big_smile}).

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Cảm ơn bạn đã chia sẻ, tôi cũng thường hay cài Ubuntu trên máy ảo VMware để test, có một số thao tác hơi khác với cách của bạn, hôm nào tôi sẽ thử lại với cách mới này xem sao.
Dạ em hay dùng kiểu này để chạy server ảo quản lý hệ thống máy tính và để backup và di chuyển dễ dàng hơn. Tuy nhiên, nếu cách bác đang làm tiện cho bác thì bác cứ làm theo kiểu của bác tốt hơn ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ em hay dùng kiểu này để chạy server ảo quản lý hệ thống máy tính và để backup và di chuyển dễ dàng hơn. Tuy nhiên, nếu cách bác đang làm tiện cho bác thì bác cứ làm theo kiểu của bác tốt hơn ạ.

Cảm ơn bạn nhé, tôi mới test xong đây, cài theo kiểu của bạn thì nhanh hơn, chỉ có điều phải vào chỉnh lại region cho đúng Date\Time. Nhờ vậy mình học thêm được một chút. À mà bạn có biết cách nào để hiển thị part từ máy chủ trên máy ảo này không? Mình có thể copy file từ desktop máy chủ vào máy ảo được và ngược lại; còn vụ Share Folders thì chưa tìm ra. Tôi đã vào settings\options của VMware làm đủ thủ tục rồi đó bạn. Hôm nào rảnh bạn làm thêm video cách gõ tiếng Việt nữa nha bạn.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Cảm ơn bạn nhé, tôi mới test xong đây, cài theo kiểu của bạn thì nhanh hơn, chỉ có điều phải vào chỉnh lại region cho đúng Date\Time. Nhờ vậy mình học thêm được một chút. À mà bạn có biết cách nào để hiển thị part từ máy chủ trên máy ảo này không? Mình có thể copy file từ desktop máy chủ vào máy ảo được và ngược lại; còn vụ Share Folders thì chưa tìm ra. Tôi đã vào settings\options của VMware làm đủ thủ tục rồi đó bạn. Hôm nào rảnh bạn làm thêm video cách gõ tiếng Việt nữa nha bạn.
Đó là lý do em chọn Bridged network connection bác ạ. Lựa chọn này có nghĩa là máy ảo của bác sẽ hiện lên trong LAN rồi bác sẽ share được folder như bình thường.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đó là lý do em chọn Bridged network connection bác ạ. Lựa chọn này có nghĩa là máy ảo của bác sẽ hiện lên trong LAN rồi bác sẽ share được folder như bình thường.

Tôi cũng chọn Bridge như bạn đó, sao máy tôi không thấy phần share đó trên ubuntu?

Bạn chỉ cho tôi xem mình mở nó ra ở đâu nhé bạn.

Sửa lần cuối:

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Tôi cũng chọn Bridge như bạn đó, sao máy tôi không thấy phần share đó trên ubuntu?

Bạn chỉ cho tôi xem mình mở nó ra ở đâu nhé bạn.
Vậy là bác muốn share từ máy chủ sang máy ảo? Vậy có biết cách share folder từ máy Windows sang máy Windows ko ạ? Hay là bác muốn share kiểu nào ạ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Vậy là bác muốn share từ máy chủ sang máy ảo? Vậy có biết cách share folder từ máy Windows sang máy Windows ko ạ? Hay là bác muốn share kiểu nào ạ?

Share files từ Windows chủ sang ảo thì dễ rồi bạn, tôi biết cái đó lâu rồi, còn share folders từ Windows sang Ubuntu thì tôi chưa biết làm, tôi có xem một số video hướng dẫn thì họ install thêm cái Samba gì đó mà thấy nó chỉ là dạng file text. Mà file cài đặt bên Win nó khác với Linux nên có share cũng không cài được, hồi nãy có thử save file LibreOffice Writer, paste vào Windows thấy cũng mở ra được, vậy chắc cũng được rồi.
Hôm nào rảnh thì bạn hướng dẫn thêm cách gõ Tiếng Việt từ Ubuntu nha bạn. Cảm ơn bạn một lần nữa nhé.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Share files từ Windows chủ sang ảo thì dễ rồi bạn, tôi biết cái đó lâu rồi, còn share folders từ Windows sang Ubuntu thì tôi chưa biết làm, tôi có xem một số video hướng dẫn thì họ install thêm cái Samba gì đó mà thấy nó chỉ là dạng file text. Mà file cài đặt bên Win nó khác với Linux nên có share cũng không cài được, hồi nãy có thử save file LibreOffice Writer, paste vào Windows thấy cũng mở ra được, vậy chắc cũng được rồi.
Hôm nào rảnh thì bạn hướng dẫn thêm cách gõ Tiếng Việt từ Ubuntu nha bạn. Cảm ơn bạn một lần nữa nhé.
Dạ vâng bác. Bác có thể qua đây xem cách gõ tv thế này có được ko ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ vâng bác. Bác có thể qua đây xem cách gõ tv thế này có được ko ạ.

Sáng nay vào cả 2 bản Ubuntu, một bản tôi đã install trước đó thì gõ được tiếng Việt cho cả FF browser và LibreOffice, còn bản hôm qua tôi mới cài thì lại không gõ được trên FF, chỉ được trên Libre. Cả 2 tôi đều chọn options giống nhau, chưa biết lỗi ở chổ nào bạn à.

Hình bản cài trước đó:

Hình bản cài sau :

P/s: tôi mới tìm ra cái này, không biết có phải đúng nguyên nhân hay không, chọn ở network là NATthì gõ lại được tiếng Việt từ FF trên Ubuntu-1804LTS,

Sửa lần cuối:

thomastr

Rìu Bạc
Chào các bác, bài này là bài đầu tiên em hướng dẫn qua video để thử nghiệm cách hướng dẫn mới. Hiện tại em chưa có phần mềm chỉnh sửa video nên vẫn còn rất nhiều phần dài, các bác cứ tự nhiên mà tua. Video này còn rất nhiều lỗi nhưng mong các bác đánh giá cái gì em cần sửa, chất lượng hướng dẫn, chất lượng video, vv. Em nhận toàn bộ gạch đá.

Edit: Link tải VMware Workstation Pro 15

Chưa coi video,chỉ đọc mấy hàng chử ở trên của chủ topic là thích rồi.
Hy vọng là trong tương lai VNz có nhiều video hứng dẫn hơn.
Lưu ý:Đừng bao giờ dẫn link về nhà,có thể sẽ gây ra chái nhà,đó là ý kiến cá nhân của mình.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Chưa coi video,chỉ đọc mấy hàng chử ở trên của chủ topic là thích rồi.
Hy vọng là trong tương lai VNz có nhiều video hứng dẫn hơn.
Lưu ý:Đừng bao giờ dẫn link về nhà,có thể sẽ gây ra chái nhà,đó là ý kiến cá nhân của mình.
Dạ em cám ơn bác! Em ko hiểu ý bác về việc "dẫn link về nhà" là ntn ạ?

thomastr

Rìu Bạc
Dạ em cám ơn bác! Em ko hiểu ý bác về việc "dẫn link về nhà" là ntn ạ?
Vì mình thấy đa số những bài hướng dẩn trên youtube,bên dười họ đều có thêm đường link dẫn về Diễn Đàng của ho.
Có lẽ mình lo xa thội.:)

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Vì mình thấy đa số những bài hướng dẩn trên youtube,bên dười họ đều có thêm đường link dẫn về Diễn Đàng của ho.
Có lẽ mình lo xa thội.:)
À em có nghĩ đến điều đó, nhưng em 99% chỉ post video mình làm nên chắc ko sao ạ.