Hỏi/ Thắc mắc - Về việc bản quyền hình ảnh | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Về việc bản quyền hình ảnh

dosonpk

Rìu Sắt
Chào các pro.

Em thường lấy ảnh trên mạng đăng vào blog, bằng cách dùng tool chụp màn hình, rồi edit linh tinh.
Làm như vậy có nguy cơ bị bắt bản quyền DMCA cao không, các pro có kinh nghiệm tư vấn em phát {big_smile}

Và còn ảnh em làm video youtube nữa, bản quyền ảnh trong video thì thế nào?
Vì e lấy ảnh trên mạng làm video up youtube rất nhiều.

Lúc nãy vô tình đọc bài về CADM mới thấy.

dosonpk

Rìu Sắt
Bạn edit hay chỉnh sửa vẫn bị coi là vi phạm bản quyền . nếu kênh video của bạn bé và ko có khiếu nại thì chắc họ ko quan tâm đâu , còn kênh bạn to thì chuyện bị khiếu nại chắc chắn xảy ra
Kênh e có nửa triệu sub thôi. Có điều e làm thị trường VN, mà ảnh e lấy của bọn tây ko biết nó check thế nào bác nhỉ {big_smile}

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Bác xài ảnh từ các kho ảnh bản quyền free, nếu không, ngày nào đó kênh bị đóng lại khóc.
Một vài trang như Unsplash, Pixabay, Pexels

Ngoài ra bác có thể mua ảnh ở các site có bản quyền, sau này có bị gì, đưa license ảnh ra thì còn xử lí được. Ví dụ Freepik.

dosonpk

Rìu Sắt
Bác xài ảnh từ các kho ảnh bản quyền free, nếu không, ngày nào đó kênh bị đóng lại khóc.
Một vài trang như Unsplash, Pixabay, Pexels

Ngoài ra bác có thể mua ảnh ở các site có bản quyền, sau này có bị gì, đưa license ảnh ra thì còn xử lí được. Ví dụ Freepik.
Tuyệt vời, $10 1 ảnh đấy {big_smile}

dosonpk

Rìu Sắt
Freepik tính theo gói thành viên mà {byebye}
Ok, cám ơn gợi ý bác, vậy để em trả tiền xài cho sướng {big_smile}

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Trên lý thuyết là hoàn toàn vi phạm bản quyền các bạn nhé. Nhưng thực tế thì chỉ bị scan, report hoặc làm gì đó to tát gây chú ý thì mới bị dính thôi. Còn bình thường, xài trăm năm cũng không bị gì :v

Sofadinhtuyen

Búa Gỗ
Mình thì làm site thị trường VN nên toàn search keyword tiếng nước ngoài để lấy ảnh. Hạn chế lấy ảnh trên Google với keyword tiếng Việt. Nó dễ bị trùng nên không tạo được sự độc đáo khi viết bài!

Witch

Búa Gỗ Đôi
Theo mình thì hiện giờ bạn tự đánh giá lại qui mô kênh của bạn hiện tại và tiềm năng sau này sẽ như thế nào rồi chọn hướng mà đi. Giờ bạn đang là xóm trưởng thì không sao đâu, nhưng một ngày nào đó bạn mon men lên trưởng thôn thôi thì lúc đấy mới có vấn đề rắc rối. Như bạn nói thì hiện tại bạn đang có nữa triệu sub thì chưa có gì đâu, nhưng sau này bạn làm tốt và khi có vài chục triệu sub thì lúc đó hơi mệt

phuongthyle

Gà con
Mình cũng thường lấy ảnh trên mạng về chỉnh sửa, ghép ảnh không biết tương lai có bị gì không nữa.