Unikey được cập nhật lên bản 4.6 RC1 với tính năng “Bật/Tắt tiếng Việt theo từng ứng dụng”.

VNZ-NEWS
Vn-Z.vn Ngày 16 tháng 09 năm 2023, Ứng dụng bộ gõ tiếng Việt nổi tiếng Unikey vừa được cập nhật lên phiên bản 4.6 RC 1 với tính năng “Bật/Tắt tiếng Việt theo từng ứng dụng”.

Theo thông báo từ Nguyễn Trần Duy Phương, một thành viên trong team phát triển unikey

UniKey được cập nhật lên 4.6 RC1 chức năng cho phép nhớ và tự động bật tắt tiếng Việt theo từng ứng dụng.
Anh Phương đưa ra ví dụ:
(nguồn Nguyễn Trần Duy Phương)
Ví dụ: Bạn xài Chrome cần gõ tiếng Việt nhưng khi đổi qua game hoặc code thì cần tự động chuyển qua tiếng Anh, sau đó về lại Chrome thì tiếng Việt trở lại.
Hiện tại, việc ghi nhớ này được thực hiện tự động, dựa trên thao tác đổi Anh-Việt khi bạn đang sử dụng ứng dụng (bao gồm cả đổi bằng phím tắt và bằng cách nhấn vào icon dưới khay hệ thống).
Về kỹ thuật, UniKey tạo ra file uk_process_state.txt nằm trong thư mục. Nếu rành, bạn có thể tự sửa nội dung file này, bổ sung EXE của các ứng dụng cần bật/tắt tự động. Đồng thời khi qua máy khác hoặc nâng cấp UniKey, bạn có thể copy file này qua để đồng bộ danh sách.
(
💡
Mẹo: Bạn nên đặt thư mục UniKey cùng với các file cấu hình cá nhân như uk_macro, uk_process_state... vào một nơi có backup định kỳ, lỡ mất trên máy cũng không sao, nhất là bảng định nghĩa gõ tắt).
Một số vấn đề mà mọi người từng thắc mắc:
  • Lỗi lặp chữ "dđ, aâ..." trên Chrome, Excel...: Đã được sửa từ lâu, bạn hãy nâng cấp UniKey lên phiên bản mới nhất.
  • Chơi game bị phím "w" thành "ư" nên phải bấm 2 lần: Với UniKey 4.6 RC1 thì có 2 cách sửa: Một là định nghĩa lại kiểu gõ, bỏ phím "W" tạo chữ "Ư" (các phiên bản trước cũng làm được, không cần tắt tiếng Anh); hai là bạn tắt tiếng Việt một lần khi vào game, lần sau mở game lại, UniKey sẽ tự ghi nhớ và tắt cho bạn (nhưng sẽ không gõ luôn được tiếng Việt trong game).
Bộ gõ tiếng Việt Unikey là chương trình gõ tiếng Việt từng phổ biến nhất trên Windows. Phần lõi xử lý tiếng Việt UniKey Input Engine cũng được sử dụng trong các chương trình bàn phím mặc định của các hệ điều hành Linux, Mac OS X và đặc biệt là tất cả các thiết bị dùng iOS. UniKey Input Engine có mã nguồn mở theo giấy phép GNU .

Tác giả của bộ phần mềm Unikey là anh Phạm Kim Long , được biết Anh Long sẽ tiến hành một số cập nhật mới và giữ cho phần mềm của mình là miễn phí tới tất cả mọi người. Phạm Kim Long cũng chính là thành viên xây dựng bộ gõ tiếng việt labankey trên iOS và macOS.

Chú ý là: Địa chỉ "chính hãng" Unikey là Unikey.org không phải là Unikey.vn nhé các bạn

Bạn đọc có thể tải về Unikey mới tại đây

Trả lời

hr.trung

Rìu Sắt Đôi
Nói bộ gõ tiếng Việt thì trước Phạm Kim Long với unikey còn có Đặng Minh Tuấn với vietkey
Chắc bây giờ chả còn ai dùng vietkey nữa nhỉ

Trong Le

Rìu Vàng
EVKey cũng có từ đời nào rồi

Xem phần đính kèm 50972
khổ ghê!
Người ta bỏ công ra làm cho xài miễn phí mà sân si, cay cú quá.
Tui cũng đang xài EV đây.
EV có từ lâu thì kệ nó, Uni nó bắt chước thì cũng có sao. Nó thêm thì người dùng có lợi chứ gì đâu.

Handrf

Kiếm đá
khổ ghê!
Người ta bỏ công ra làm cho xài miễn phí mà sân si, cay cú quá.
Tui cũng đang xài EV đây.
EV có từ lâu thì kệ nó, Uni nó bắt chước thì cũng có sao. Nó thêm thì người dùng có lợi chứ gì đâu.
thì mình cũng gọi là đem ra so sánh chút thôi. cho thấy EVK cũng chịu khó update tính năng hơn :eek:

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
chú Long có vẻ thích hậu tố RC hơn final {sexy_girl}
Hậu tố "RC" trong ngữ cảnh phần mềm thường là viết tắt của "Release Candidate". Release Candidate có nghĩa là phiên bản được coi là ứng viên cuối cùng trước khi phát hành chính thức. Thông thường, sau giai đoạn phát triển và kiểm thử, các nhà phát triển sẽ tạo ra một phiên bản RC để kiểm tra lại tính ổn định và độ tin cậy của ứng dụng hoặc phần mềm trước khi phát hành cho công chúng.
Phiên bản RC thường được công bố để thu thập phản hồi từ người dùng cuối và khắc phục các lỗi còn sót lại trước khi phát hành chính thức. Nó được xem là một bước cuối cùng để đảm bảo rằng phần mềm hoặc sản phẩm sẽ hoạt động một cách ổn định và đáng tin cậy cho người dùng cuối.
Tuy nhiên, điều này không ngụ ý rằng phiên bản RC là phiên bản hoàn thiện cuối cùng. Dựa trên phản hồi từ người dùng và các vấn đề được phát hiện, các cải tiến và bản vá lỗi có thể được thực hiện trước khi phát hành chính thức.

hptrungduc

Rìu Sắt
Em dùng thử EVkey thấy cái vụ tạo phím gõ nhanh một cụm từ, nếu dài quá nó hay bị đơ, cái nữa là sửa cụm từ cũ thì hay bị đè chữ, không biết các bác có bị thế không?

Với ngoài sử dụng phần mềm bên thứ 3, thì nội tại MS nó có cách nào tạo được phím tắt như bên Mac không các bác, em mò mãi không được.

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Từ ngày chuyển sang dùng MacOS mình dùng bộ gõ mặc địch của Mac luôn không phải cài thêm bộ gõ nào.
Tuy nhiên mình vẫn phải có các máy desktop khác chạy Windows và Linux. Trên Windows hiện tại mình tin dùng unikey.
Bộ gõ mặc định của MacOS cũng như trên Windows hoặc là Linux đều gặp một vấn đề chung là macro và trình kiểm tra chính tả xung đột với nhau. Thành ra nhiều lúc gõ một thành nhiều

hptrungduc

Rìu Sắt
Từ ngày chuyển sang dùng MacOS mình dùng bộ gõ mặc địch của Mac luôn không phải cài thêm bộ gõ nào.
Tuy nhiên mình vẫn phải có các máy desktop khác chạy Windows và Linux. Trên Windows hiện tại mình tin dùng unikey.
Bộ gõ mặc định của MacOS cũng như trên Windows hoặc là Linux đều gặp một vấn đề chung là macro và trình kiểm tra chính tả xung đột với nhau. Thành ra nhiều lúc gõ một thành nhiều
Em thì trải qua cả 2 thứ, Mac ổn định nhưng vấn đề lớn nhất xảy ra là khi cài các phần mềm bên thứ 3, dính icloud các thứ, em thì công việc hay dùng song ngữ chuyển đổi ngôn ngữ trên Mac nó đỉnh nhưng thao tác trên các phần mềm office của MS, rồi phần mềm bổ trợ khác khá là mệt, sau quay về MS thì tình trạng lại bị ngược lại :p luẩn quẩn mãi.

tuannv1508

Rìu Chiến Chấm
Vẫn đang dùng EVkey, chưa có nhu cầu đổi sang Unikey. Trước đây ưu tiên Unikey dữ lắm nhưng vì thỉnh thoảng bị crash, hoặc tự nhiên ko gõ được tiếng Việt, phải tắt đi bật lại, rồi vấn đề lặp chữ trong Excel nên chia tay bớt đau khổ

Trong Le

Rìu Vàng
Em thì trải qua cả 2 thứ, Mac ổn định nhưng vấn đề lớn nhất xảy ra là khi cài các phần mềm bên thứ 3, dính icloud các thứ, em thì công việc hay dùng song ngữ chuyển đổi ngôn ngữ trên Mac nó đỉnh nhưng thao tác trên các phần mềm office của MS, rồi phần mềm bổ trợ khác khá là mệt, sau quay về MS thì tình trạng lại bị ngược lại :p luẩn quẩn mãi.
lỗi là ở bạn rồi: ngay từ đầu bạn chỉ nên dùng 1 món thôi. Bạn chuyển qua lại như vậy làm có thêm 1 lựa chọn, lăn tăn, luẩn quẩn.
Mình chỉ dùng win và hài lòng với với Win. Chốt > Hết!
Vậy đó! :D

Sửa lần cuối:

hptrungduc

Rìu Sắt
lỗi là ở bạn rồi: ngay từ đầu bạn chỉ nên dùng 1 thằng thôi. Bạn chuyển qua lại như vậy làm có thêm 1 lựa chọn, lăn tăn, luẩn quẩn.
Mình chỉ dùng win và hài lòng với với Win. Chốt > Hết!
Vậy đó! :D
Thì bắt cá hai tay nó hay bị thế ấy bác, tính gì thì tính thằng Mac nó làm nhiều cái dùng sướng lắm bác. Em thì bị boss dí nên phải dùng Mac thôi (Nhưng giờ thì em tạm biệt nó rồi), công việc của em cần bảo mật nhiều thứ lại hay phải tải lên rồi tải xuống nhiều file nên không có kinh nghiệm nhiều thì dùng Mac nó bảo mật hơn.

Trong Le

Rìu Vàng
Thì bắt cá hai tay nó hay bị thế ấy bác, tính gì thì tính thằng Mac nó làm nhiều cái dùng sướng lắm bác. Em thì bị boss dí nên phải dùng Mac thôi (Nhưng giờ thì em tạm biệt nó rồi), công việc của em cần bảo mật nhiều thứ lại hay phải tải lên rồi tải xuống nhiều file nên không có kinh nghiệm nhiều thì dùng Mac nó bảo mật hơn.
Ước có sếp giống như sếp của bạn! :D

hptrungduc

Rìu Sắt
Ước có sếp giống như sếp của bạn! :D
Đang dùng quen Win qua Mac khó chịu lắm bác ơi nên bác không cần phải ước, đồ của sếp nữa dùng cũng không khoái. Điện thoại thì có thể dùng của Apple được còn máy tính thì em nghĩ Win vẫn là chân ái thôi.

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
Nói bộ gõ tiếng Việt thì trước Phạm Kim Long với unikey còn có Đặng Minh Tuấn với vietkey
Chắc bây giờ chả còn ai dùng vietkey nữa nhỉ
Chính xác là một thời gian dài các giáo viên soạn giáo án toàn dùng Vietkey 2000 và 2007. Nhưng giờ Vietkey không phát triển thêm và hoạt động nữa nên đã mất dần đi sự hoạt động của dự án. Có thể nói là sản phẩm không còn được sử dụng và phát triển nữa.