Hỏi/ Thắc mắc - Tư vấn build PC khi đã có màn hình | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tư vấn build PC khi đã có màn hình

antraxen

Gà con
Chào mọi người,
Mình có 1 màn hình Sam Sung WQHD LS27H850 ( màn này 11tr) , được tặng ;), lúc đầu mình build với màn hình có 24 inch thôi, HD, tổng giá khoảng 15tr, giờ được tặng màn này, build như vậy thấy không phù hợp lắm :p . Lên đầy nhờ mọi người xem giùm cho cấu hình nào phù hợp, tân dụng hết màn này ^^. Mình định build bộ thế này,
CPU Intel Core i3-8100 Coffee Lake
Mainboard GIGABYTE GA-H110M-DS2
Crucial 4GB DDR4 2400 ( x 2 cái)
ổ cứng HDD WD 1TB WD10EZEX Sata 3
SSD Plextor 128GB PX-128S3C 2.5" sata3
GIGABYTE GeForce GTX 1050Ti WindForce
Andyson M5+ 450W

Cảm ơn mọi người nhiều ^^
P/s: mình định mua thêm card wifi gắn thêm, mà còn phân vân có nên mua mainboard tích hợp sẵn không?

Sửa lần cuối:

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Nhu cầu của bạn gaming hay làm gì?
Dàn trên của bạn đổi mainboard sang H310/B360, H110 phải update bios mới nhận cpu.
Ram lấy 1 thanh 8GB, sau này có nâng thì nâng thêm, hiên tại 4GB là thấp rồi.
SSD lấy Samsung NVMe PM981 M.2 PCIe Gen3 x4 256GB cho nhanh.

Mainboard tích hơp wifi thường ở nhưng main có giá khá cao, bạn mua 1 card wifi gắn vào khe pci-e x1 cho rẻ, khoảng dưới 200k thôi. Nếu đi dây mạng được thì vẫn tốt nhất.

antraxen

Gà con
Dàn trên của bạn đổi mainboard sang H310/B360, H110 phải update bios mới nhận cpu.

Mainboard tích hơp wifi thường ở nhưng main có giá khá cao, bạn mua 1 card wifi gắn vào khe pci-e x1 cho rẻ, khoảng dưới 200k thôi. Nếu đi dây mạng được thì vẫn tốt nhất.
chơi game là chính đó bạn, xem phim giải trí 1 ít

bdth2511hcm

Búa Gỗ
Mình thấy cái màn của bác là màn 2k. Theo mình thì bác nên đầu tư thêm để có dàn máy tương xứng (hay sử dụng được gần hết khả năng) chứ dàn trong danh sách hiện tại của bác hơi bị hụt hơi đó.

antraxen

Gà con
Mình thấy cái màn của bác là màn 2k. Theo mình thì bác nên đầu tư thêm để có dàn máy tương xứng (hay sử dụng được gần hết khả năng) chứ dàn trong danh sách hiện tại của bác hơi bị hụt hơi đó.
vậy là lên i5, card vga vậy tạm ổn không bạn :(

bdth2511hcm

Búa Gỗ
Nếu chơi mấy game như LoL, Fifa thì mình nghĩ 1050ti cũng cân dc, nhưng muốn chơi game cao hơn thì mình k chắc chắn, có thể low setting.

Lang Thang

Rìu Chiến

Đồng ý với bạn nên đổi main và chọn một thanh ram 8G.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Vấn đề là bác thớt chơi các loại game gì (nhẹ như kiểu Liên Minh, PUBG Mobile, CS:GO, hay nặng như GTA V và game loại AAA)? Màn hình của bác có cấu hình cơ bản là gì (độ phân giải, tần số quét, tỉ lệ)? Có tính nâng cấp trong tương lai?

Nếu bác chơi game nhẹ: Con này khá ổn (bác nên đổi con main H110 sang H310 như có bác đã giải thích) tại vì mấy game đấy ko cần card đồ họa khủng kể cả màn hình của bác có là loại 2K và kể cả 4K. Con Core i3 có hiệu năng chội hơn so với AMD Ryzen 3 2200G với tốc độ đơn lõi và đa lõi đều tốt hơn (giá cũng nhỉnh hơn 1 triệu) cho nên cả game lẫn tác vụ hàng ngày đều sẽ mượt hơn. Tuy nhiên AMD có nhỉnh hơn về mặt nâng cấp lâu dài tại mainboard của bác vẫn sẽ hỗ trợ CPU mới nhất của AMD cho đến 2020 - 2021 còn mainboard dùng Intel CPU thường chỉ hỗ trợ một đời CPU (trừ phi bác mua loại mainboard đặc biệt của tàu). Em thì em nghĩ bác nên chuyển CPU sang AMD Ryzen 5 1600. Ở 4 triệu với 6 luồng/12 lõi thì con này sẽ cho bác trải nghiệm hằng ngày tốt hơn + chơi game ổn định hơn con i3.

Nếu bác chơi game nặng: Bác nên chuyển sang con Ryzen 3 2200G + mainboard AM4 rẻ nhất có thể tại so với hiệu năng trong game của con Core i3 8100 thì chỉ yếu hơn khoảng 3%. Tuy nhiên, cái số tiền bác tiết kiệm được lại là cả một vấn đề. Với 1 - 1,5 triệu tiết kiệm từ CPU (tùy cửa hàng bác mua), bác có thể đổi con 1050Ti lên 1060 3GB (1060 có loại 3GB giá tầm 5 củ - 6 củ và loại 6GB giá từ 7 củ - 8 củ). Con 1060 có hiệu năng trong game nhanh hơn con 1050Ti từ 50% đến 70% mà chênh lệch giá chỉ từ 500k đến 1 củ.

Còn về vấn đề mua card Wi-Fi, nếu bác chơi game online nhiều mà cần ping ổ định thì em khuyên bác chân thành nên dùng dây nếu điều kiện cho phép. Còn nếu bác chơi game offline + điều kiện ko cho phép, bác cứ mua card Wi-Fi qua USB cho nó tiện.

Nếu bác cần gì thêm cứ comment thêm cho ae tư vấn và chúc bác may mắn!

P.S: Có bác trên nói chuyển sang thanh 8GB thay vì hai thanh 4GB cũng là một sự lựa chọn khá tốt tại giá rẻ hơn 1 chút + nâng cấp trong tương lai.

SexyELF

Rìu Sắt Đôi
Tài khoản bị khóa
thớt cần ngay hay chưa ? chưa cần ngay bạn đợi tầm tháng 5 amd sẽ công bố dòng ryzen 2 mới . dòng 3xxx cpu thấp nhất cũng 4 core với 8 luồng ( dự đoán thôi ) còn theo tin dò của các trang tin là 6 nhân 12 luồng ít nhất chơi game tẹt ga lại rẻ hơn Intel nhiều !

phuongvn87

Búa Gỗ
Bạn không nói rõ sẽ bỏ thêm bao nhiêu tiền cho Case nên hơi khó. Nhưng xét về mặt hiệu năng thì bạn nên thêm vài trăm nghìn cho bo mạch chủ có khe M2 NVme. Mình thích Giga nhưng lười tìm nên đề xuất ví dụ con MSI B360M PRO-VH ( hỗ trợ cả Intlel Optain ) . Tiếp theo là chịu chơi đầu tư cái ổ SSD Nvme chạy cho sướng vì giờ SSD đang giảm giá rất sâu ví dụ :SSD Western Digital Black M.2 250GB WDS250G2X0C 2018 có giá ~1750K rẻ hơn cả con 240 sata 2.5'' cách đây 1 năm. Wifi thì thường các dòng main hỗ trợ sẵn wifi là khá cao cấp và đắt tiền ( các máy AIO hay case đồng bộ thì mới hay có sẵn ) nhưng nếu bạn không định stream nội dung ra tivi... mà chỉ mục đích dùng internet đơn thuần thì 1 cái đầu thu wifi nano nhỏ gọn giá vài chục đến 150K tùy loại là thoải mái đáp ứng nhu cầu ( nên cân nhắc nếu vị trí bộ phát ở xa và sóng wifi yếu )

antraxen

Gà con
Vấn đề là bác thớt chơi các loại game gì (nhẹ như kiểu Liên Minh, PUBG Mobile, CS:GO, hay nặng như GTA V và game loại AAA)? Màn hình của bác có cấu hình cơ bản là gì (độ phân giải, tần số quét, tỉ lệ)? Có tính nâng cấp trong tương lai?

Nếu bác chơi game nhẹ: Con này khá ổn (bác nên đổi con main H110 sang H310 như có bác đã giải thích) tại vì mấy game đấy ko cần card đồ họa khủng kể cả màn hình của bác có là loại 2K và kể cả 4K. Con Core i3 có hiệu năng chội hơn so với AMD Ryzen 3 2200G với tốc độ đơn lõi và đa lõi đều tốt hơn (giá cũng nhỉnh hơn 1 triệu) cho nên cả game lẫn tác vụ hàng ngày đều sẽ mượt hơn. Tuy nhiên AMD có nhỉnh hơn về mặt nâng cấp lâu dài tại mainboard của bác vẫn sẽ hỗ trợ CPU mới nhất của AMD cho đến 2020 - 2021 còn mainboard dùng Intel CPU thường chỉ hỗ trợ một đời CPU (trừ phi bác mua loại mainboard đặc biệt của tàu). Em thì em nghĩ bác nên chuyển CPU sang AMD Ryzen 5 1600. Ở 4 triệu với 6 luồng/12 lõi thì con này sẽ cho bác trải nghiệm hằng ngày tốt hơn + chơi game ổn định hơn con i3.

Nếu bác chơi game nặng: Bác nên chuyển sang con Ryzen 3 2200G + mainboard AM4 rẻ nhất có thể tại so với hiệu năng trong game của con Core i3 8100 thì chỉ yếu hơn khoảng 3%. Tuy nhiên, cái số tiền bác tiết kiệm được lại là cả một vấn đề. Với 1 - 1,5 triệu tiết kiệm từ CPU (tùy cửa hàng bác mua), bác có thể đổi con 1050Ti lên 1060 3GB (1060 có loại 3GB giá tầm 5 củ - 6 củ và loại 6GB giá từ 7 củ - 8 củ). Con 1060 có hiệu năng trong game nhanh hơn con 1050Ti từ 50% đến 70% mà chênh lệch giá chỉ từ 500k đến 1 củ.

Còn về vấn đề mua card Wi-Fi, nếu bác chơi game online nhiều mà cần ping ổ định thì em khuyên bác chân thành nên dùng dây nếu điều kiện cho phép. Còn nếu bác chơi game offline + điều kiện ko cho phép, bác cứ mua card Wi-Fi qua USB cho nó tiện.

Nếu bác cần gì thêm cứ comment thêm cho ae tư vấn và chúc bác may mắn!

P.S: Có bác trên nói chuyển sang thanh 8GB thay vì hai thanh 4GB cũng là một sự lựa chọn khá tốt tại giá rẻ hơn 1 chút + nâng cấp trong tương lai.
XIn lỗi mấy bác, bữa giờ mình lu bu quá, màn của mình hiện giờ là 2,560 x 1,440 , tỷ lệ 16:9, 60Hz, giờ mình đổi card thành GIGABYTE GeForce GTX 1060 3GB GDDR5 G1 Gaming, lên i5 8th, ram thì 1 thanh 8GB, không biết vậy ổn chưa :D
- nguồn vs tản nhiệt còn case, mình không biết tính chọn thế nào luôn :p

antraxen

Gà con
Bạn không nói rõ sẽ bỏ thêm bao nhiêu tiền cho Case nên hơi khó. Nhưng xét về mặt hiệu năng thì bạn nên thêm vài trăm nghìn cho bo mạch chủ có khe M2 NVme. Mình thích Giga nhưng lười tìm nên đề xuất ví dụ con MSI B360M PRO-VH ( hỗ trợ cả Intlel Optain ) . Tiếp theo là chịu chơi đầu tư cái ổ SSD Nvme chạy cho sướng vì giờ SSD đang giảm giá rất sâu ví dụ :SSD Western Digital Black M.2 250GB WDS250G2X0C 2018 có giá ~1750K rẻ hơn cả con 240 sata 2.5'' cách đây 1 năm. Wifi thì thường các dòng main hỗ trợ sẵn wifi là khá cao cấp và đắt tiền ( các máy AIO hay case đồng bộ thì mới hay có sẵn ) nhưng nếu bạn không định stream nội dung ra tivi... mà chỉ mục đích dùng internet đơn thuần thì 1 cái đầu thu wifi nano nhỏ gọn giá vài chục đến 150K tùy loại là thoải mái đáp ứng nhu cầu ( nên cân nhắc nếu vị trí bộ phát ở xa và sóng wifi yếu )
giờ mình xin thêm được viện trợ khoảng 25tr, cho bộ này, ổ cứng ssd mình đổi giống bạn rồi, main bây giờ mình đổi thành GIGABYTE B360 AORUS GAMING 3 cho tiện, còn nguồn vs tản nhiệt, mình không biết lựa sao :)

bina4404

Búa Đá Đôi
Tầm cấu hình này con nguồn 550W hay 600w 80 plus trở lên là chiến tốt rồi (nên đầu tư nhiều tiền vào nguồn)! Xài tản khí là ổn rồi! Không nên phí tiền vào những thứ không thật sự cần thiết!