Thảo luận  Tích hợp Driver USB 3.0 vào bộ cài Win7 bằng DISM.

dungltcd
Thấy nhiều người vẫn còn hoài niệm với Win7 nên mình sẽ hướng dẫn cách tích hợp driver usb3.0 vào bộ cài Win7 để cài được trên các máy đời mới.
Cũng có nhiều Tools hỗ trợ cho việc này, nhưng mình sẽ hướng dẫn cách dùng công cụ Dism có sẵn để làm viêc này, khá đơn giản.
máy mình dùng USB 3.0 controler của Renesas .
Xem phần đính kèm 8189
Trước khi tích hợp Driver thì cài Win7 đến đoạn chọn ổ đĩa nó sẽ như thế này.

Bây Giờ tiến hành add driver usb3.0 vào bộ cài Win 7.
1. Download Driver usb 3.0 và giải nén tìm được mấy file .inf như hình.
Xem phần đính kèm 8188

2. Tạo một folder tên là Driver3 đường dẫn bất kỳ (VD D:\driver3), bên trong folder này tạo tiếp 2 folder tên là mount và usb3
3. copy files Boot.wim trong thư mục sources của bộ cài Win7 gốc vào folder Driver3 vừa tạo, copy toàn bộ thư mục drivers của usb3.0 x64 (hoặc x86 tùy thuộc vào bộ cài) bao gồm mấy file nusb3hub.inf, nusb3xhc.inf .cat, .sys, .dll (bước 1) vào thư mục Driver3\Usb3(bước 2)
4. mở CMD quyền admin, dùng lệnh CD để dẫn đến thư mục Driver3 vừa tạo rồi chạy mấy lênh sau để tích hợp driver.

mount files boot.wim
dism /mount-wim /wimfile:boot.wim /index:2 /mountdir:mount
add driver
dism /image:mount /add-driver:"usb3" /recurse
save & unmount
dism /unmount-wim /mountdir:mount /commit

5. Xong, bây giờ copy files boot.wim và thay thế file boot.wim gốc của file ISO hay USB chứa bộ cài win 7.
Như vây là đã tích hợp driver usb3.0 vào bộ cài gốc của win7, bây giờ có thể dùng file ISo này để cài win7 qua cổng usb3.0.
Một số loại USB3.0 controler các bạn tìm tải cho đúng với máy mình.
ASMedia
Etron
Fresco Logic
HCSwitch
Intel
Renesas
Texas Instruments

Via
Việc thêm các loại drivers khác cũng làm tương tự như trên.

DOWNLOAD
Bộ ISO này được làm từ bộ Windows 7 SP1 x64 COEM nguyên gốc tải trực tiếp từ link của MS đã được Bác @Hoang Duch2 thêm vào hầu hết các gói Drivers USB3.0, USB3.1, Sata, Nvme để có thể boot và cài đặt thành công trên các máy tính dùng Main, CPU, SSD nvme thế hệ mới.

Để có được bộ ISO này bác @Hoang Duch2 đã phải trải qua nhiều lần thử nghiệm thất bại. Cùng với sự hỗ trợ nhiệt tình về mặt kỹ thuật cũng như bộ drivers tuyệt vời của bạn @secpol, đến cuối cùng Bác cũng hoàn tất được bộ ISO này như là thành quả xứng đáng cho sự kiên trì cũng như nỗ lực học hỏi không ngừng của bác @Hoang Duch2 .

Bộ ISO này đã được test cẩn thận, boot và cài đặt thành công trên máy dùng Main, CPU Kaby lake Intel core I7 7700 cùng Intel Optane NVME thế hệ mới của bác @Hoang Duch2 .
Mình đã được bác đồng ý chia sẻ bộ ISO này cho những ai thực sự cần mà không muốn tự mò mẫm thì có thể tải về theo link dưới đây.

Infomation:
Name: en_windows_7_ultimate_with_sp1_x64_dvd_u_677332-B.iso
Size: 3541139456 bytes (3377 MiB)
SHA1: 5D557A255D23C4D9881E7C52CD8B573FF155EF13
Made by Hoang Duch2_VNZ
Bộ Drivers by Secpol_VNZ

LINKs Download:

Lưu ý khi Setup:
1/- Nếu muốn tạo boot bằng usb thì phải sử dụng Rufus. Chỉnh sửa theo y như hình #1, lưu ý các phần đóng khung chữ nhật. Khi boot vào máy UEFI sẽ thấy có phần Repair Windows như hình #2.

Hình 1:

rufus-2020-05-19_074308-png.13305

Hình 2:

2/ Nếu boot vào WinPE, thì có thể chọn cách mount ISO và chạy từ file setup.exe, làm theo cách này thì bạn sẽ không thấy mục " Repair your computer " như hình số 2 ở trên tuy rằng vẫn cài thành công. Bạn có thể chọn thêm cách cài từ WinNTsetup, cách này dùng file install.wim, làm theo cách này thì ở mục Tweak các bạn có thể chọn phần Disabled Hiberfil.sys cũng như chọn thêm một số mục khác, tôi hay chọn thêm phần Show Hidden Files and Folders và Show MY Computer icon on Desktop.

Sửa lần cuối:
Trả lời

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @secpol, vui quá cháu ơi thành công rồi, nó đã boot vào Windows 7 ngon lành rồi cháu. Thật sự lúc làm bác cũng hoang mang lắm vì đã thất bại nhiều lần, không ngờ lần này nó suôn sẻ hết đó cháu, nó vẫn có drives đàng hoàng cho bác. Bác cảm ơn cháu rất nhiều nhé. Bác cũng cảm ơn @dungltcd và tất cả các bạn\cháu đã theo dõi và hổ trợ cho bác.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Cháu @secpol, vui quá cháu ơi thành công rồi, nó đã boot vào Windows 7 ngon lành rồi cháu. Thật sự lúc làm bác cũng hoang mang lắm vì đã thất bại nhiều lần, không ngờ lần này nó suôn sẻ hết đó cháu, nó vẫn có drives đàng hoàng cho bác. Bác cảm ơn cháu rất nhiều nhé. Bác cũng cảm ơn @dungltcd và tất cả các bạn\cháu đã theo dõi và hổ trợ cho bác.
Cháu cảm ơn bác đã test với máy thật bản driver của cháu. Qua thông báo lỗi của bác là: "0xc00000428 Digital signature could not be verified" thì cháu đã biết lỗi nó nằm ở đâu rồi.

Còn cái ảnh này:
sys32-kabylake-2019-12-04_101310-png.8214

thì cái khoanh đỏ chính là intel chipset: https://downloadcenter.intel.com/download/28182/Chipset-INF-Utility

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Chúc mừng bác đã fix được lỗi, tốt quá rồi.
Bác có thể chia sẻ cụ thể cách làm của bác để sau ai đó gặp case như của bác có thể fix được.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chúc mừng bác đã fix được lỗi, tốt quá rồi.
Bác có thể chia sẻ cụ thể cách làm của bác để sau ai đó gặp case như của bác có thể fix được.
Bác đang activate cái Win và cài đặt một số programs, khi xong bác sẽ nói lại chi tiết cách làm, bác cũng đã dùng hướng dẫn của cháu và @secpol, sáng nay bác làm lại với drivers mới của secpol gửi lên đó cháu. Bác rất vui vì cuối cùng đã thành công, cảm ơn các cháu rất nhiều nhe.

dungltcd

Lạt Ma
Cháu cảm ơn bác đã test với máy thật bản driver của cháu. Qua thông báo lỗi của bác là: "0xc00000428 Digital signature could not be verified" thì cháu đã biết lỗi nó nằm ở đâu rồi.

Còn cái ảnh này:
sys32-kabylake-2019-12-04_101310-png.8214

thì cái khoanh đỏ chính là intel chipset: https://downloadcenter.intel.com/download/28182/Chipset-INF-Utility
Ok Thanks bạn, nhìn thấy có PCH thì đúng là chipset rồi, vậy là máy bác @Hoàng duch2 không boot được là do thiếu drivers chipset kabylake đúng ko bạn ?
Và Bạn @secpol là người thông thạo về mấy cái món này thì bạn cũng nói thêm về cái lỗi oxc000428 và cách fix để mọi người cùng dõ hơn nhé.
thanks bạn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thân chào các bạn, trước hết tôi xin gửi lời cảm ơn chân thành đến hai cháu @dungltcd@secpol, nhờ có bài viết của cháu và sự hổ trợ của cháu secpol mà tôi đã làm thành công bản ISO Win7-Ultimate -cho máy I7-7700, chipset KabyLake, Intel Optane NVMe, tôi xin chia sẻ lại cách làm như sau:​

1/- Tôi đã load file ISO WIN7-ULTIMATE-SP1 từ đây:

https://vn-z.vn/threads/link-tai-of...microsoft-va-tu-active-voi-key-con-song.9778/

2/- Tạo một folder DRIVER3 vào bất kỳ partition trên máy bạn , ở đây tôi tạo trên part E:\, tạo thêm một folder MOUNT bên trong.

3/- Open file ISO với UltraISO, vào sources, extract file BOOT.WIM và INSTALL.WIM vào folder DRIVER3

4/- Chép từ folder x64 trong bộ drivers của @secpol, (trong folder này có 2 folder SATA... VÀ USB...) vào folder DRIVER3 ở trên, đổi tên tuần tự cho các folder đó thành SATA và USB. Diver nằm tại đây :#34

8228

Hình từ foder load về, các bạn thấy có hai folders như hình này, chép toàn bộ vào DRIVER3 và đổi tên thành SATA VÀ USB:

8231

Hình folder DRIVER3 dưới đây, folder OLD-FILES là tôi tạo để chép file cũ thôi nhe các bạn, đừng lưu ý tới nó.

8232

8235

8236

5/- Mở cmd, run as admin:

nó sẽ có như sau: C\Windows\system32>

Bạn type tiếp tuần tự các lệnh sau và nhấn enter sau mỗi lệnh nhe, lưu ý bên tôi là part E:\ nhé, xem hinh minh họa:

8230

6/- Bắt đầu từ chổ DRIVER3>ở hình trên, type tuần tự các lệnh dưới đây, tôi làm cho boot.wim trước, sau đó mới làm cho install.wim

FOR BOOT.WIM: type từng lệnh DISM dưới đây, nhấn enter và đợi báo thành công xong mới chạy tiếp lệnh khác:

dism /mount-wim /wimfile:boot.wim /index:1 /mountdir:mount

dism /Image:MOUNT /Add-Driver /Driver:”SATA” /forceunsigned /Recurse

dism /Image:MOUNT /Add-Driver /Driver:”USB” /forceunsigned /Recurse

Tiếp tục làm cho INSTALL.WIM:

dism /mount-wim /wimfile:install.wim /index:1 /mountdir:mount

7/- Sau khi xong thì bạn lại chép BOOT.WIM và INSTALL.WIM vào lại phần Sources của bản ISO khi nãy, nhấn Save lại là xong hết rồi đó các bạn. File ISO khi mở với ULTRAISO tôi phải chọn run as admin thì thao tác save mới thành công. File ISO này tôi để ở part DATA trên máy. Khi cài thì tôi vào WinPE, mount file này lên và chạy từ Setup.exe.

Thân chúc tất cả các bạn thành công!

P/s: tôi có đính kèm file TXT chạy các lệnh bên dưới, các bạn tham khảo thêm nhe.

Attachments

• GUIDE 2019-12-05_112636.png
    GUIDE 2019-12-05_112636.png
    4.8 KB · Lượt xem: 7
  • DETAILS ON 12 05 2019.txt
    16.4 KB · Lượt xem: 18
Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi gửi tiếp vài tấm hình về bản Win7 mới cài:

Đang update đây:

8237

Cháu @secpol, bác có check lại từ DriverStore FileRepository thì thấy nó chưa có KabyLake:

Để chờ update xong hết xem nó có thay đổi gì không rồi sẽ gửi hình tiếp.

Chaú @secpol, sau khi update xong bác có mấy hình dưới đây:

8238

8239

8240

Vậy là bản kia bác có update thêm mấy driver của Intel nên nó mới hiện, bản này chưa có nhưng vẫn chạy tốt trên máy này.​

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @secpol, bác có làm thử cách install thêm drivers từ INTEL từ cái link cháu gửi, có thể chưa đúng drivers của nó nên check lại từ DriverStore\FileRepository vẫn không thấy 2 cái KabyLake cháu ơi, thôi kệ nó đi cháu, bản Win này vẫn chạy tốt, không cần tới nó làm gì.
Cháu xem mấy hình dưới đây cho vui thôi:

8241

Hình toàn bộ drivers trước khi install từ INTEL:

8242

8243

Đây là file từ INTEL sau khi load về:

8244

8245

8246

8247

Sau khi restart máy và kết quả:

8248

secpol

Rìu Chiến Bạc
Ok Thanks bạn, nhìn thấy có PCH thì đúng là chipset rồi, vậy là máy bác @Hoàng duch2 không boot được là do thiếu drivers chipset kabylake đúng ko bạn ?
Và Bạn @secpol là người thông thạo về mấy cái món này thì bạn cũng nói thêm về cái lỗi oxc000428 và cách fix để mọi người cùng dõ hơn nhé.
thanks bạn.
Trong bản driver trước 05/12/2019 mình có thêm 1 vài cái driver không chính hãng cho nên windows nó mới báo như vậy, còn trong bản 05/12 thì mình đã điều chỉnh và xóa bớt đi những cái không chính hãng và bị trùng tên.

dungltcd

Lạt Ma
Thân chào các bạn, trước hết tôi xin gửi lời cảm ơn chân thành đến hai cháu @dungltcd@secpol, nhờ có bài viết của cháu và sự hổ trợ của cháu secpol mà tôi đã làm thành công bản ISO Win7-Ultimate -cho máy I7-7700, chipset KabyLake, Intel Optane NVMe, tôi xin chia sẻ lại cách làm như sau:​

1/- Tôi đã load file ISO WIN7-ULTIMATE-SP1 từ đây:

https://vn-z.vn/threads/link-tai-of...microsoft-va-tu-active-voi-key-con-song.9778/

2/- Tạo một folder DRIVER3 vào bất kỳ partition trên máy bạn , ở đây tôi tạo trên part E:\, tạo thêm một folder MOUNT bên trong.

3/- Open file ISO với UltraISO, vào sources, extract file BOOT.WIM và INSTALL.WIM vào folder DRIVER3

4/- Chép từ folder x64 trong bộ drivers của @secpol, (trong folder này có 2 folder SATA... VÀ USB...) vào folder DRIVER3 ở trên, đổi tên tuần tự cho các folder đó thành SATA và USB. Diver nằm tại đây :#34

Hình từ foder load về, các bạn thấy có hai folders như hình này, chép toàn bộ vào DRIVER3 và đổi tên thành SATA VÀ USB:

Xem phần đính kèm 8231

Hình folder DRIVER3 dưới đây, folder OLD-FILES là tôi tạo để chép file cũ thôi nhe các bạn, đừng lưu ý tới nó.

Xem phần đính kèm 8232

Xem phần đính kèm 8235

Xem phần đính kèm 8236

5/- Mở cmd, run as admin:

nó sẽ có như sau: C\Windows\system32>

Bạn type tiếp tuần tự các lệnh sau và nhấn enter sau mỗi lệnh nhe, lưu ý bên tôi là part E:\ nhé, xem hinh minh họa:

6/- Bắt đầu từ chổ DRIVER3>ở hình trên, type tuần tự các lệnh dưới đây, tôi làm cho boot.wim trước, sau đó mới làm cho install.wim

FOR BOOT.WIM: type từng lệnh DISM dưới đây, nhấn enter và đợi báo thành công xong mới chạy tiếp lệnh khác:

dism /mount-wim /wimfile:boot.wim /index:1 /mountdir:mount

Tiếp tục làm cho INSTALL.WIM:

dism /mount-wim /wimfile:install.wim /index:1 /mountdir:mount

7/- Sau khi xong thì bạn lại chép BOOT.WIM và INSTALL.WIM vào lại phần Sources của bản ISO khi nãy, nhấn Save lại là xong hết rồi đó các bạn. File ISO khi mở với ULTRAISO tôi phải chọn run as admin thì thao tác save mới thành công. File ISO này tôi để ở part DATA trên máy. Khi cài thì tôi vào WinPE, mount file này lên và chạy từ Setup.exe.

Thân chúc tất cả các bạn thành công!

P/s: tôi có đính kèm file TXT chạy các lệnh bên dưới, các bạn tham khảo thêm nhe.
Cảm ơn Bác @Hoang Duch2 đã chia sẻ.
Nhưng cháu nghĩ nếu bác chạy file setup.exe từ WinPE thì không cần phải tích hợp drivers vào Boot.wim chỉ cần install.wim là đủ.
Thêm nữa là vẫn đề không phải là do thiếu drivers của chipset mà máy bác ko boot được, mà nguyên nhân vẫn là do thiếu drivers của Sata(Nvme) và USB3.0.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn Bác @Hoang Duch2 đã chia sẻ.
Nhưng cháu nghĩ nếu bác chạy file setup.exe từ WinPE thì không cần phải tích hợp drivers vào Boot.wim chỉ cần install.wim là đủ.
Thêm nữa là vẫn đề không phải là do thiếu drivers của chipset mà máy bác ko boot được, mà nguyên nhân vẫn là do thiếu drivers của Sata(Nvme) và USB3.0.

Bác đã thử theo gợi ý của cháu, thay thế file boot.wim origin vào file ISO đã chỉnh sửa, cài đặt lại Win7 trên máy UEFI vẫn thành công. Cảm ơn cháu nhé.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bác đã thử theo gợi ý của cháu, thay thế file boot.wim origin vào file ISO đã chỉnh sửa, cài đặt lại Win7 trên máy UEFI vẫn thành công. Cảm ơn cháu nhé.
@Hoang Duch2
Theo cháu thì nó vẫn có tác dụng để biết máy đó có thể cài được win 7 hay không.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@Hoang Duch2
Theo cháu thì nó vẫn có tác dụng để biết máy đó có thể cài được win 7 hay không.

Cháu có thử add bộ cài vào usb cứu hộ phần WINSETUP của AnhDv không? Bác đã thử dùng file Boot.wim có edit và nguyên file ISO vào phần UEFI nhưng chưa boot được đó cháu. Bác đem sang máy LEGACY đời cũ thì nó hiên hai giao diện đầu tiên, đến giao diện chọn drive thì báo lỗi CD/DVD missing, biết là bản này không cài trên máy cũ được nhưng ý của bác là muốn xem cái boot.wim nó hoạt động như thế nào. Nếu mount file ISO lên và chạy từ Setup.exe thì nó không có phần Repair your computer, còn cài theo kiểu này thì lại có. Tiếc rằng bạn AnhDv chưa tìm ra nguyên nhân vì sao mà Win7x64 không boot được từ phần WINSETUP.

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
Cháu có thử add bộ cài vào usb cứu hộ phần WINSETUP của AnhDv không? Bác đã thử dùng file Boot.wim có edit và nguyên file ISO vào phần UEFI nhưng chưa boot được đó cháu. Bác đem sang máy LEGACY đời cũ thì nó hiên hai giao diện đầu tiên, đến giao diện chọn drive thì báo lỗi CD/DVD missing, biết là bản này không cài trên máy cũ được nhưng ý của bác là muốn xem cái boot.wim nó hoạt động như thế nào. Nếu mount file ISO lên và chạy từ Setup.exe thì nó không có phần Repair your computer, còn cài theo kiểu này thì lại có. Tiếc rằng bạn AnhDv chưa tìm ra nguyên nhân vì sao mà Win7x64 không boot được từ phần WINSETUP.
Cháu có dùng file boot.wim trong bộ WINSETUP của anhdv và file iso win7 cháu vừa build lại boot được bác ah. Có phần repair windows.

Sửa lần cuối:

vienga

Búa Gỗ Đôi
Mạn phép xin Bác Hoang Duch2 làm giúp cháu 1 file ISO Win 7 Pro SP1 có update driver USB 3.0 all như main của bác được không vậy ạ, cháu lại thích bản Pro hơn bản Utimate. Cháu có dùng bản Iso của bạn anh-dv nhưng chỉ cài được cho những máy chipset đời 6 trở xuống thôi chứ không được cao như bác. Chân thành cảm ơn bác trước.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mạn phép xin Bác Hoang Duch2 làm giúp cháu 1 file ISO Win 7 Pro SP1 có update driver USB 3.0 all như main của bác được không vậy ạ, cháu lại thích bản Pro hơn bản Utimate. Cháu có dùng bản Iso của bạn anh-dv nhưng chỉ cài được cho những máy chipset đời 6 trở xuống thôi chứ không được cao như bác. Chân thành cảm ơn bác trước.

À Bác không dám hứa gì với cháu, để xem bác có mò ra được hay không nhe, lâu lắm rồi bác không làm lại sợ quên nhiều rồi cháu.