Thảo luận  Tích hợp Driver USB 3.0 vào bộ cài Win7 bằng DISM.

dungltcd
Thấy nhiều người vẫn còn hoài niệm với Win7 nên mình sẽ hướng dẫn cách tích hợp driver usb3.0 vào bộ cài Win7 để cài được trên các máy đời mới.
Cũng có nhiều Tools hỗ trợ cho việc này, nhưng mình sẽ hướng dẫn cách dùng công cụ Dism có sẵn để làm viêc này, khá đơn giản.
máy mình dùng USB 3.0 controler của Renesas .
Xem phần đính kèm 8189
Trước khi tích hợp Driver thì cài Win7 đến đoạn chọn ổ đĩa nó sẽ như thế này.

Bây Giờ tiến hành add driver usb3.0 vào bộ cài Win 7.
1. Download Driver usb 3.0 và giải nén tìm được mấy file .inf như hình.
Xem phần đính kèm 8188

2. Tạo một folder tên là Driver3 đường dẫn bất kỳ (VD D:\driver3), bên trong folder này tạo tiếp 2 folder tên là mount và usb3
3. copy files Boot.wim trong thư mục sources của bộ cài Win7 gốc vào folder Driver3 vừa tạo, copy toàn bộ thư mục drivers của usb3.0 x64 (hoặc x86 tùy thuộc vào bộ cài) bao gồm mấy file nusb3hub.inf, nusb3xhc.inf .cat, .sys, .dll (bước 1) vào thư mục Driver3\Usb3(bước 2)
4. mở CMD quyền admin, dùng lệnh CD để dẫn đến thư mục Driver3 vừa tạo rồi chạy mấy lênh sau để tích hợp driver.

mount files boot.wim
dism /mount-wim /wimfile:boot.wim /index:2 /mountdir:mount
add driver
dism /image:mount /add-driver:"usb3" /recurse
save & unmount
dism /unmount-wim /mountdir:mount /commit

5. Xong, bây giờ copy files boot.wim và thay thế file boot.wim gốc của file ISO hay USB chứa bộ cài win 7.
Như vây là đã tích hợp driver usb3.0 vào bộ cài gốc của win7, bây giờ có thể dùng file ISo này để cài win7 qua cổng usb3.0.
Một số loại USB3.0 controler các bạn tìm tải cho đúng với máy mình.
ASMedia
Etron
Fresco Logic
HCSwitch
Intel
Renesas
Texas Instruments

Via
Việc thêm các loại drivers khác cũng làm tương tự như trên.

DOWNLOAD
Bộ ISO này được làm từ bộ Windows 7 SP1 x64 COEM nguyên gốc tải trực tiếp từ link của MS đã được Bác @Hoang Duch2 thêm vào hầu hết các gói Drivers USB3.0, USB3.1, Sata, Nvme để có thể boot và cài đặt thành công trên các máy tính dùng Main, CPU, SSD nvme thế hệ mới.

Để có được bộ ISO này bác @Hoang Duch2 đã phải trải qua nhiều lần thử nghiệm thất bại. Cùng với sự hỗ trợ nhiệt tình về mặt kỹ thuật cũng như bộ drivers tuyệt vời của bạn @secpol, đến cuối cùng Bác cũng hoàn tất được bộ ISO này như là thành quả xứng đáng cho sự kiên trì cũng như nỗ lực học hỏi không ngừng của bác @Hoang Duch2 .

Bộ ISO này đã được test cẩn thận, boot và cài đặt thành công trên máy dùng Main, CPU Kaby lake Intel core I7 7700 cùng Intel Optane NVME thế hệ mới của bác @Hoang Duch2 .
Mình đã được bác đồng ý chia sẻ bộ ISO này cho những ai thực sự cần mà không muốn tự mò mẫm thì có thể tải về theo link dưới đây.

Infomation:
Name: en_windows_7_ultimate_with_sp1_x64_dvd_u_677332-B.iso
Size: 3541139456 bytes (3377 MiB)
SHA1: 5D557A255D23C4D9881E7C52CD8B573FF155EF13
Made by Hoang Duch2_VNZ
Bộ Drivers by Secpol_VNZ

LINKs Download:

Lưu ý khi Setup:
1/- Nếu muốn tạo boot bằng usb thì phải sử dụng Rufus. Chỉnh sửa theo y như hình #1, lưu ý các phần đóng khung chữ nhật. Khi boot vào máy UEFI sẽ thấy có phần Repair Windows như hình #2.

Hình 1:

rufus-2020-05-19_074308-png.13305

Hình 2:

2/ Nếu boot vào WinPE, thì có thể chọn cách mount ISO và chạy từ file setup.exe, làm theo cách này thì bạn sẽ không thấy mục " Repair your computer " như hình số 2 ở trên tuy rằng vẫn cài thành công. Bạn có thể chọn thêm cách cài từ WinNTsetup, cách này dùng file install.wim, làm theo cách này thì ở mục Tweak các bạn có thể chọn phần Disabled Hiberfil.sys cũng như chọn thêm một số mục khác, tôi hay chọn thêm phần Show Hidden Files and Folders và Show MY Computer icon on Desktop.

Sửa lần cuối:
Trả lời

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @dungltcd, khi nãy bác có thử lấy file boot.wim trong bộ cài ISO của Anhdv, (đây là file bạn ấy đã add thêm driver usb 3.0 và boot thành công trên máy bác); bác thay file boot.wim này vào bộ cài Win7x64-đang làm, cài thử thì cũng gặp lỗi cháu à. Bác lại cài tiếp với bản ISO của Anhdv thì vẫn boot lên thành công, vậy không biết mình có phải add thêm drivers vào chổ nào khác hơn nữa không cháu?

dungltcd

Lạt Ma
Cháu @dungltcd, khi nãy bác có thử lấy file boot.wim trong bộ cài ISO của Anhdv, (đây là file bạn ấy đã add thêm driver usb 3.0 và boot thành công trên máy bác); bác thay file boot.wim này vào bộ cài Win7x64-đang làm, cài thử thì cũng gặp lỗi cháu à. Bác lại cài tiếp với bản ISO của Anhdv thì vẫn boot lên thành công, vậy không biết mình có phải add thêm drivers vào chổ nào khác hơn nữa không cháu?
Trong file Boot.Wim nó có 2 index, index 1 là winPe . Ở trên bác cháu mình mới thêm drivers vào index 2, hay là bây giờ bác thử dùng lệnh trên thêm driver vào cả 2 index 1 và 2 xem có boot đc không bác.
Nếu vẫn không được thì để cháu tìm xe có cách nào trích xuất file driver của bộ đó xem có đc ko ạ.
Thanks bác nhiều.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Trong file Boot.Wim nó có 2 index, index 1 là winPe . Ở trên bác cháu mình mới thêm drivers vào index 2, hay là bây giờ bác thử dùng lệnh trên thêm driver vào cả 2 index 1 và 2 xem có boot đc không bác.
Nếu vẫn không được thì để cháu tìm xe có cách nào trích xuất file driver của bộ đó xem có đc ko ạ.
Thanks bác nhiều.

File Boot.wim của AnhDV đã boot lên tốt trên bản ISO của bạn ấy, sao mình đem qua gán thử vào file này thì nó không hoạt động? Về phần add lại index 1, bởi vì bác không biết chắc chắn driver nào phù hợp với máy của mình nên có add driver vào cũng không tin nó OK cháu à.

dungltcd

Lạt Ma
f bác
File Boot.wim của AnhDV đã boot lên tốt trên bản ISO của bạn ấy, sao mình đem qua gán thử vào file này thì nó không hoạt động? Về phần add lại index 1, bởi vì bác không biết chắc chắn driver nào phù hợp với máy của mình nên có add driver vào cũng không tin nó OK cháu à.
Vậy thì lạ quá bác ạ, cùng một file boot ở ISO này thì boot đc mà ném vào file iso khác lại ko boot được, cháu bó tay vụ này rồi bác ạ.

secpol

Rìu Chiến Bạc
@Hoang Duch2 @dungltcd
Để boot thành công thì bác phải thêm driver vào tất cả các image ở 2 file trong bộ cài là boot.wim và install.wim. Driver sau khi add nó nằm ở: boot.wim\1\Windows\System32\drivers\boot.wim\1\Windows\System32\DriverStore\FileRepository\ Số 1 là số thứ tự ảnh trong file boot.wim. Vị trí này cũng tương tự ở trong file install.wim.

Trong file boot.wim có 2 image là dùng cho 2 quá trình boot (có từ thời windows vista đến giờ):
+ Windows PE là từ lúc bắt đầu boot cho hết bước chọn ngôn ngữ.
+ Windows setup tiếp theo sẽ load các image có file install.wim hoặc install.esd

Driver trong lúc setup không được sử dụng sau khi windows khởi động lại lần đầu tiên.

Đây là cấu trúc folder trong file driver cháu đã up:

Khi add bác cần copy 2 folder x86 hoặc x64 ra rồi đổi tên nó thành sata và usb. Sau đó cho 2 folder này vào 1 folder nào đó, ví dụ driver chẳng hạn. Cuối cùng là bác dùng các lệnh như trên là ok.

Lệnh add driver cháu giải thích như sau:
Mã:
Dism /Image: /Add-Driver /Driver: /Recurse
/Image: đường dẫn đến folder mount
/Add-Driver: lệnh add driver.
/Driver: đường dẫn đến folder chứa tất cả driver.
/Recurse: sẽ đọc tất cả các thư mục con bên trong nó.

Trong 1 folder driver sẽ có các file .cat .inf .sys:
+ File .inf là file chứa các thông tin và các lệnh sẽ được chạy.
+ File .cat là file chứa certificate.
+ File .sys chính là driver

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@Hoang Duch2 @dungltcd
Để boot thành công thì bác phải thêm driver vào tất cả các image ở 2 file trong bộ cài là boot.wim và install.wim. Driver sau khi add nó nằm ở: boot.wim\1\Windows\System32\drivers\boot.wim\1\Windows\System32\DriverStore\FileRepository\ Số 1 là số thứ tự ảnh trong file boot.wim. Vị trí này cũng tương tự ở trong file install.wim.

Trong file boot.wim có 2 image là dùng cho 2 quá trình boot (có từ thời windows vista đến giờ):
+ Windows PE là từ lúc bắt đầu boot cho hết bước chọn ngôn ngữ.
+ Windows setup tiếp theo sẽ load các image có file install.wim hoặc install.esd

Driver trong lúc setup không được sử dụng sau khi windows khởi động lại lần đầu tiên.

Đây là cấu trúc folder trong file driver cháu đã up:

Khi add bác cần copy 2 folder x86 hoặc x64 ra rồi đổi tên nó thành sata và usb. Sau đó cho 2 folder này vào 1 folder nào đó, ví dụ driver chẳng hạn. Cuối cùng là bác dùng các lệnh như trên là ok.

Lệnh add driver cháu giải thích như sau:
Mã:
Dism /Image: /Add-Driver /Driver: /forceunsigned /Recurse
/Image: đường dẫn đến folder mount
/Add-Driver: lệnh add driver.
/Driver: đường dẫn đến folder chứa tất cả driver.
/forceunsigned: ép buộc add tất cả các driver không có cert của nhà sản xuất.
/Recurse: sẽ đọc tất cả các thư mục con bên trong nó.

Trong 1 folder driver sẽ có các file .cat .inf .sys:
+ File .inf là file chứa các thông tin và các lệnh sẽ được chạy.
+ File .cat là file chứa certificate.
+ File .sys chính là driver

Cảm ơn cháu rất nhiều, ngày mai rảnh rỗi bác sẽ tập làm lại, bây giờ bên bác cũng khuya rồi, thân chào tạm biệt cháu và các bạn nhe.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @secpol, bác đã làm đầy đủ thao tác cho boot.wim\1 và install.wim\1 với folder Driver3, trong này có 2 folder phụ là SATA và USB, tức là bác install hết tất cả các drivers từ x64, cháu xem một số hình minh hoạ:

Hình cho boot.wim:

Hình cho install.wim:

Sau khi cài đặt xong, boot ở giao diện Starting Windows thì bác không thấy các chấm màu hiện lên và rồi nhận thông báo lỗi 0xc00000428 Digital signature could not be verified. Bác có vào BCD Professional Mode chỉnh sửa hay dùng Macrium Reflect fix boot cũng không sửa được cháu à. Có thể khi bác install toàn bộ các drivers, có cái không phù hợp với máy bác nhưng bác nghĩ khi cháu làm một bộ cài thì cháu cũng install tất cả vì nhiều máy khác nhau, máy nào dùng driver đó. Bác có vào phần drivers của một bản Win7 đang có sẵn trên máy, bác thấy nó có tới 371 items, check lại bản mới này thì thấy nó ít hơn 30 items cháu à, không biết có phải còn thiếu hay không?​

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @secpol, bác có hình từ file Repository của bản Win7 đã cài trước đó và bản Win7 không boot lên được, bản cài trước có thêm folder cho KabyLake, bản mới không có:

Hình bản cũ:

8214

Hình bản mới:

8215

Vậy chắc mình còn thiếu drivers rồi phải không cháu? À quên nữa, khi cài là bác vào WinPE, mount file ISO lên và chạy từ Setup.exe đó cháu.​

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
Cháu @secpol, bác có hình từ file depository của bản Win7 đã cài trước đó và bản Win7 không boot lên được, bản cài trước có thêm folder cho KabyLake, bản mới không có:

Hình bản cũ:

Xem phần đính kèm 8214

Hình bản mới:

Xem phần đính kèm 8215

Vậy chắc mình còn thiếu drivers rồi phải không cháu? À quên nữa, khi cài là bác vào WinPE, mount file ISO lên và chạy từ Setup.exe đó cháu.​
Bác export 2 cái folder bác khoanh đỏ rồi gửi cho cháu xem với.

dungltcd

Lạt Ma
Cháu @secpol, bác đã làm đầy đủ thao tác cho boot.wim\1 và install.wim\1 với folder Driver3, trong này có 2 folder phụ là SATA và USB, tức là bác install hết tất cả các drivers từ x64, cháu xem một số hình minh hoạ:

Hình cho boot.wim:

Hình cho install.wim:

Sau khi cài đặt xong, boot ở giao diện Starting Windows thì bác không thấy các chấm màu hiện lên và rồi nhận thông báo lỗi 0xc00000428 Digital signature could not be verified. Bác có vào BCD Professional Mode chỉnh sửa hay dùng Macrium Reflect fix boot cũng không sửa được cháu à. Có thể khi bác install toàn bộ các drivers, có cái không phù hợp với máy bác nhưng bác nghĩ khi cháu làm một bộ cài thì cháu cũng install tất cả vì nhiều máy khác nhau, máy nào dùng driver đó. Bác có vào phần drivers của một bản Win7 đang có sẵn trên máy, bác thấy nó có tới 371 items, check lại bản mới này thì thấy nó ít hơn 30 items cháu à, không biết có phải còn thiếu hay không?​
Bác đang chạy Multiboot OS đúng không bác ?
thế thì lỗi này có khi nằm ở file BOOTMGR cũ đã bị thay thế bằng file BOOTMGR của win7.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác đang chạy Multiboot OS đúng không bác ?
thế thì lỗi này có khi nằm ở file BOOTMGR cũ đã bị thay thế bằng file BOOTMGR của win7.

Lỗi tương tự hình này đây cháu, nó không nói về Boot mà nói về digital signature hardware:

Nếu là lỗi của bootMGR, thì bác đã dùng cái Fix boot Windows của Macrium Reflect chỉnh rồi cháu, nó làm lại toàn bộ mới hết cho phần BCD. Cháu thấy nếu bác cài lại bản của Anhdv thì nó vẫn boot lên bình thường, nó đâu có sửa cái Bootmgr? Bác nghĩ vì drivers mình cài chưa phù hợp nên nó mới báo lỗi này.​

dungltcd

Lạt Ma

Lỗi tương tự hình này đây cháu, nó không nói về Boot mà nói về digital signature hardware:

Nếu là lỗi của bootMGR, thì bác đã dùng cái Fix boot Windows của Macrium Reflect chỉnh rồi cháu, nó làm lại toàn bộ mới hết cho phần BCD. Cháu thấy nếu bác cài lại bản của Anhdv thì nó vẫn boot lên bình thường, nó đâu có sửa cái Bootmgr? Bác nghĩ vì drivers mình cài chưa phù hợp nên nó mới báo lỗi này.​
Lúc chiều cháu còn nghi ngờ chứ giờ cháu chắc chắn là lỗi file BOOTMGR bác ạ, mấy cái macrium Reflect nó chỉ fix được BCD chứ không fix được BOOTMGR.

Thêm vào nữa là cháu phải đọc kỹ lại mấy bài trên của bác thì thấy bác cài win7 bằng mấy cách như sau.
1.cài từ usb thì bị stop ngay ở đoạn starting Windows (chỗ 4 quả bóng) sau khi Loading files.
2.Cài từ WinPE chạy file setup.exe trực tiếp sau khi khởi động lại thì bị lỗi 0xc0000428 ở Boot Manager như hình trên.
3. Cài bằng WinNT setup thì cũng bị lỗi, cháu không thấy bác nói lỗi ntn.
Vì mỗi cách cài Win cơ chế nó khác nhau và việc lỗi nó xuất hiện ở từng giai đoạn cài Win nó cũng chỉ ra các nguyên nhân khác nhau từ đó mình mới có cách để fix được nên theo cháu khi bác test thì bác nên thống nhất một cách cài win để tập trung fix lỗi đó trước bác ah, nếu ko sẽ bị rối.

Bác cũng cho cháu xin thông tin chi tiết về loại Intel Optane và bo mạch chủ bác đang dùng được không ạ ?

Sửa lần cuối: