Hỏi/ Thắc mắc - Tích hợp bộ cài win 7 và 10 vào USB boot đã có WinPE | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tích hợp bộ cài win 7 và 10 vào USB boot đã có WinPE

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
Tình hình là mình đã tạo USB boot WinPE để cứu hộ máy tính, sau đó mình muốn tích hợp cả hai bộ cài win 7 và win 10 vào USB. Mình đã thêm menu boot theo hướng dẫn từ Anhdv, mình đã có sẵn bộ cài Win 7 AIO (bao gồm tất cả các bộ cái win 7) và Win 10 AIO. Sau khi mình tạo menu boot xong và copy bộ cài vào USB thì xảy ra trường hợp sau:
1. Nếu mình tạo folder Win7 sau đó copy bộ cài Win 7 AIO vào (đường dẫn ở thư mục File sẽ là \Win7\sources\boot.wim), thì khi boot, hiện thông báo lỗi thiếu driver nên không load được bộ cài đặt win như hình:
2. Nếu mình đưa file sources ra ngoài USB thì lại load được driver, hiện ra đầy đủ các bộ cài đặt.

Do ở đây mình có 2 bộ cài Win 7 AIO và Win 10 AIO nên mình không thể đưa folder sources của hai bộ cài này ra bên ngoài USB được. Mong được các chuyên gia trợ giúp.

Tran Quang Ha

Moderator
Thành viên BQT
- Không cần thiết đâu bạn, nếu đã vào đến Win PE rồi sao bạn không cài trực tiếp từ bộ cài .ISO của mỗi bản Win (làm như vậy bạn chỉ cần có bộ cài Win _Win gì cũng đc trên USB hoặc trên ổ cứng của máy).

- Còn nếu muốn bạn có thể add driver cho bộ cài Win7 (trên site của anhdv cũng có hướng dẫn đó).

maiphuong

Rìu Bạc Đôi
Tình hình là mình đã tạo USB boot WinPE để cứu hộ máy tính, sau đó mình muốn tích hợp cả hai bộ cài win 7 và win 10 vào USB. Mình đã thêm menu boot theo hướng dẫn từ Anhdv, mình đã có sẵn bộ cài Win 7 AIO (bao gồm tất cả các bộ cái win 7) và Win 10 AIO. Sau khi mình tạo menu boot xong và copy bộ cài vào USB thì xảy ra trường hợp sau:
1. Nếu mình tạo folder Win7 sau đó copy bộ cài Win 7 AIO vào (đường dẫn ở thư mục File sẽ là \Win7\sources\boot.wim), thì khi boot, hiện thông báo lỗi thiếu driver nên không load được bộ cài đặt win như hình:
2. Nếu mình đưa file sources ra ngoài USB thì lại load được driver, hiện ra đầy đủ các bộ cài đặt.

Do ở đây mình có 2 bộ cài Win 7 AIO và Win 10 AIO nên mình không thể đưa folder sources của hai bộ cài này ra bên ngoài USB được. Mong được các chuyên gia trợ giúp.
Không cần thiết.
Trong WinPe đã có các công cụ cài nhanh (WindowsNt_Setup)rồi chỉ cần lấy file Install.wim cho nhẹ thôi.Nếu muốn làm theo kiểu cổ điển thì vào WinPE mount bộ cài chạy file Setup.exe
PS:Trong 4rum có các bài hướng dẫn tạo bộ cài AIO chỉ nên tạo file Install.wim các bản Win thông dụng

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bài hướng dẫn của AnhDv nói rõ là chép Sources thôi, bạn đi chép nguyên file ISO Win7 vào làm gì, trên file BCD cũng ghi rõ là copy Sources to USB rồi đó bạn. Tôi cũng cài Win theo cách của hai bạn trên hướng dẫn đó, còn chép nguyên bộ cài vào theo AnhDv hướng dẫn thì tôi chỉ mới thử có file Win10 thôi, chưa thử bộ AIO. AnhDV có nguyên bộ AIO 10 và 7 luôn đó bạn, dùng cái này tiện hơn cho bạn, chép 2 folder x64 và x86 vào rồi sửa lại đường dẫn là xong.
Bạn nói chép ngoài USB là sao? Bạn có tạo 2 phân vùng cho USB không? Một part là USB-Boot part còn lại là USB-Data, chép sources vào Data khi có 2 parts. Nếu chỉ tạo có một part Boot thì phải sửa lại ở mục 2 (Partition)

sammurai8

Búa Gỗ
Bạn muốn cài win bằng usb boot thì có 2 cách, cách 1 là boot vào win PE rồi mount file iso chạy file setup hoặc dùng tool WinNTsetup có sẵn, cách 2 là cài từ Dos, trong trường hợp này bạn chép source bộ cài và sửa lại đường dẫn BCD, của bạn có 2 source thì chép vào 2 thư mục rồi tùy mỗi dòng boot trên BCD mà chỉnh lại đường dẫn. Mình không hướng dẫn chi tiết, bạn tự làm sẽ thú vị hơn, chúc bạn thành công.

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
Bạn muốn cài win bằng usb boot thì có 2 cách, cách 1 là boot vào win PE rồi mount file iso chạy file setup hoặc dùng tool WinNTsetup có sẵn, cách 2 là cài từ Dos, trong trường hợp này bạn chép source bộ cài và sửa lại đường dẫn BCD, của bạn có 2 source thì chép vào 2 thư mục rồi tùy mỗi dòng boot trên BCD mà chỉnh lại đường dẫn. Mình không hướng dẫn chi tiết, bạn tự làm sẽ thú vị hơn, chúc bạn thành công.
Vấn đề là nếu mình copy trực tiếp thư mục sources vào USB thì khi boot sẽ nhận driver và hiện ra các bộ cài đặt win. Nếu mình tạo thư mục trên USB rồi mới copy thư mục sources vào và sữa lại đường dẫn thì khi boot không nhận driver nên không hiện ra các bộ cài đặt win.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nếu bạn vẫn cứ muốn chép 2 bộ AIO vào usb thì đây là giải pháp cho bạn, mỗi bản AIO đều có folder x64 và x86 đúng không? Bạn chép tất cả vào bên USB-DATA, ví dụ: x64 và x86 (bản 10AIO), x64-1và x86-1(bản 7AIO). Khi nào muốn boot từ Win 7 thì sửa lại tên cho nó, bắt buộc nó phải là x64 và x86. Bạn chỉnh lại tên khác cho 10AIO, ví dụ: x64-10 và x86-10.

Từ BCD cho UEFI và LEGACY, bạn làm giống y theo hướng dẫn của AnhDV, ví dụ như hình này:

Đây là BCD boot UEFI:

3760

Dòng kế tiếp cho SETUP WIN 7 bạn cũng chọn giống y như vậy, chỉ sửa tên folder x64 và x86 trên part USB-DATA thôi.

Còn đây là hình minh hoạ menu boot BCD LEGACY, bạn thấy tôi vẫn để từ Win 7 64 vẫn giống với menu UEFI ở trên, đây là điều bắt buộc, bên đây thì có thêm x86 nữa, cũng chỉnh đường dẫn cho mục 4 của 10x86 và 7x86 như nhau ví dụ: \x86\sources\BOOT.WIM

Cho SETUP WIN 10 64: \x64\sources\BOOT.WIM
SETUP WIN 10 86: \x86\sources\BOOT.WIM

3761

Vì bạn muốn vậy thì phải chịu khó chỉnh sửa tên folder x64 và x86 của từng bộ Win bên USB-DATA cho phù hợp thì mới boot lên đúng. Bạn cứ làm thử đi rồi báo lại cho tôi hay. Lưu ý mục 7, chọn .efi cho menu UEFI, .exe cho menu LEGACY.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đối với các bản Win dạng thường chỉ có sources, thì cũng làm y như vậy, chép và sửa tên thích hợp tại USB-DATA, ví dụ: sources (Win10) cho bản đầu tiên, sources-1(Win7) cho bản kế tiếp, cần boot bản nào thì sửa lại tên của nó. Trên BCD UEFI và Legacy vẫn phải giữ nguyên đường dẫn, ví dụ: \sources\BOOT.WIM.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đây tôi gửi cái hình chụp chi tiết từ part USB-DATA cho bạn xem, với hình như vậy thì bạn hiểu là tôi đang test hai folder Win 7x64 và x86. Hai folder cho Win 10 tôi đã sửa lại tên cho dễ nhớ 10x64 và 10x86. Khi nào cần boot với W10 thì tôi lại sửa hai folder Win 7 thành 7x64 và 7x86, đổi 10x64 thành x64, 10x86 thành x86. Tôi nói như vậy kỹ lắm rồi, bạn mà còn làm không được nữa thì tôi chịu thua luôn.

3762

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
Cảm ơn các bạn nhiều! Mình đã hiểu. Bộ cài đặt Win AIO của mình ko có hai thư mục x86 và x64 như bên AnhDV. Đây đều là bộ cài đặt mình tự tạo, mình ko hiểu bên AnhDV tạo bộ cài đặt như thế nào lại có hai thư mục đó.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn hướng dẫn cụ thể giúp mình nha

Những post của tôi ở trên đã hướng dẫn rất chi tiết, bạn cứ làm thử xem kết quả thế nào nhé.

Bạn @sec0 hôm trước tôi có nói với bạn về người được giúp không nhấn Like, đây cũng là bằng chứng đó bạn. Ngoài lời cảm ơn thì bạn chủ vẫn có thể nhấn Like cho những ai đã vào giúp giải quyết vấn đề giùm bạn, ngoại trừ việc bạn kiêng kỵ hay bị vấn đề gì đó với cái nút Like thì bỏ qua cmt này của tôi nhé.
Riêng tôi, xin chào tạm biệt bạn, chúc bạn luôn thành công!

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Những post của tôi ở trên đã hướng dẫn rất chi tiết, bạn cứ làm thử xem kết quả thế nào nhé.

Bạn @sec0 hôm trước tôi có nói với bạn về người được giúp không nhấn Like, đây cũng là bằng chứng đó bạn. Ngoài lời cảm ơn thì bạn chủ vẫn có thể nhấn Like cho những ai đã vào giúp giải quyết vấn đề giùm bạn, ngoại trừ việc bạn kiêng kỵ hay bị vấn đề gì đó với cái nút Like thì bỏ qua cmt này của tôi nhé.
Riêng tôi, xin chào tạm biệt bạn, chúc bạn luôn thành công!
Tôi đã cho lờ đi mem của thớt này rồi bác , từ cái vụ lỗi win hôm trước ấy , tren máy của tôi vào THỚT này ko có #1

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Xin lỗi 2 mem nhé do tôi và 2 mem ko để ý. Hihi 2 mem quan trọng like quá.

Tôi giúp người thật tâm chứ không phải chỉ chém gió, nếu chỉ qua loa thì tôi không care cách ứng xử của bạn ấy đâu, đây là lần thứ hai tôi giúp cho bạn ấy, bạn có xem qua lần trước chưa? Với số Like hiện nay tôi đang có, liệu rằng tôi có cần thêm vài Like từ bạn ấy không? Cái tôi cần là con người ta biết cách đối nhân xử thế, có lẽ suy nghĩ của tôi khác với bạn ấy thành ra tránh đi là xong chuyện.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Xin lỗi 2 mem nhé do tôi và 2 mem ko để ý. Hihi 2 mem quan trọng like quá.
Tôi ko cần cái like đâu , vì tôi có rất nhiều , chỉ 1 like của bạn cũng chả là cái gì đâu , đồng thời bạn nhấn like cho 1 ai đó thì chính lúc đó bản thân bạn ĐÃ được nâng cao . Nhưng khi bạn nhấn like cho 1 bài viết nào đó , người viết bài biết là bài viết của mình đúng hay chưa đúng nó chỉ là vậy thôi , và có nên viết bài tiếp hay ko hay là ngưng ko support nữa