[Thảo luận] Không phải cứ dùng ổ SSD SATA 3 là nhanh hơn ổ cứng HHD SATA 3? | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

[Thảo luận] Không phải cứ dùng ổ SSD SATA 3 là nhanh hơn ổ cứng HHD SATA 3?

hongmieu98

Rìu Vàng Đôi
Đầu tiên tốc độ ổ ssd có thể khác nhau do hãng sản xuất, loại chip, controller,.... Nếu bạn dùng hàng không tên tuổi thì mình chịu, còn mình đã test wd green trên lap chạy chip đời thứ 2,3 và kết quả là tốc độ gấp nhiều lần. Ngoài ra mình cũng test ổ giá rẻ của patriot cũng có tốc độ tốt ngoại trừ không hỗ trợ cập nhật firmware, ổ mx500 của crucial cũng khá ổn với hiệu năng ngang samsung và mình vẫn dùng mà không thấy chậm trễ hay gì cả. Tất cả ổ này đều chạy trên sata 3, chuẩn AHCI.
Windows chậm sau khi cài sao, mình thì thấy nó vẫn thế bởi vì mình không dùng bất cứ phần mềm nào như advanced system care, wise care hay gì cả. Kinh nghiệm cho thấy dùng mấy phần mềm đấy khiến mình phải cài lại windows hơn là làm máy nhanh hơn. Dùng các thứ mặc định của Windows là đủ rồi, chẳng lẽ Microsoft không biết chăm sóc cho sản phẩm của mình hay sao =)))))) Vậy thôi

Note7

Búa Đá
Mình khi xưa dùng ổ Hdd SATA 3 dung lượng 1 TB nhiều khi khởi động nhanh nhất là 18 giây,còn phần nhiều thì 21- 23 giây ( trừ khi cài mới phần mềm hoặc Update) , nhưng khi thay ổ SSD 128 GB của Intel thì tốc độ khởi động luôn là 28 giây. Còn tải các phần mềm thực thi công việc thì khó so sánh được.
Hình đâuu? Bác nói khơi khơi thế ai tin được

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Không biết máy bác như thế nào.
Em vừa mới thay ổ SSD chiều nay.
Cảm nhận đầu tiên là rất nhanh so với ổ HDD cũ.
Em dùng Dell Vostro 3559.

Note7

Búa Đá
Ông đấy dẫn chứng từ cái phần mềm wise cleaner của ông đấy cái thời gian khởi động =)))))
Bác cho e hỏi cái chỉnh AHCI như nào vậy nhỉ?. Ổ SSD e convert từ MBR sang GPT lúc cài Win báo lỗi k cho cài. E dùng Win 10. E lại chuyền về MBR lại chạy dc

hongmieu98

Rìu Vàng Đôi
Bác cho e hỏi cái chỉnh AHCI như nào vậy nhỉ?. Ổ SSD e convert từ MBR sang GPT lúc cài Win báo lỗi k cho cài. E dùng Win 10. E lại chuyền về MBR lại chạy dc
MBR và GPT liên quan đến chuẩn Legacy và UEFI, còn AHCI là liên quan đến tốc độ truyền dữ liệu, ngoài AHCI còn có IDE ở máy cũ, Intel RST... ở máy mới. Bạn chỉnh trong bios nhé

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Em test trực tiếp trên máy em và thấy sự khác biệt nhiều giữa 2 loại

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
AHCI là chế độ HDD hoạt động SATA , ngược lại IDE là HDD hoạt động PATA ( ko liên quan đến GPT hay MBR)
Ngày xưa khi dùng winXP và thế hệ main cũ rích nó mặc định chạy IDEđ, giờ thì socket 1k trở lên nó mặc dịnh chạy SATA = AHCI .
Vấn đề cài win GPT rất đơn giản ko khó , nhưng phải thao tác đúng , ví như ổ kháo nào thì dúng chìa mới mở được .
Có rất nhiều bài nói về cách cài win GPT // UEFI
===========
Tôi nói sơ lược cách cài .
1/ chọn boot ở bios là EFI cho usb
2/ boot từ usb vào winpe
3/ vào pe rồi conver DISK sang GPT
4/ tìm đến file ISO bộ cài win muont vào CD ảo , chạy file setup
5/ bước chọn phân vùng cài win vào thì nên chọn phân khúc chưa phân bổ ( unallocated) nếu chưa có thì delete 1 part nào đó để nó là unallocated " Điều quan trọng là trên cái DISK cài chứa part cài win phải ko có phân vùng nào chứa SYSTEM , nếu có thì del luôn"
Nếu như DISK ko chia nhiều Phần vùng thì delete tất cả để nó chỉ duy nhất là 1 Unallocated

Note7

Búa Đá
AHCI là chế độ HDD hoạt động SATA , ngược lại IDE là HDD hoạt động PATA ( ko liên quan đến GPT hay MBR)
Ngày xưa khi dùng winXP và thế hệ main cũ rích nó mặc định chạy IDEđ, giờ thì socket 1k trở lên nó mặc dịnh chạy SATA = AHCI .
Vấn đề cài win GPT rất đơn giản ko khó , nhưng phải thao tác đúng , ví như ổ kháo nào thì dúng chìa mới mở được .
Có rất nhiều bài nói về cách cài win GPT // UEFI
===========
Tôi nói sơ lược cách cài .
1/ chọn boot ở bios là EFI cho usb
2/ boot từ usb vào winpe
3/ vào pe rồi conver DISK sang GPT
4/ tìm đến file ISO bộ cài win muont vào CD ảo , chạy file setup
5/ bước chọn phân vùng cài win vào thì nên chọn phân khúc chưa phân bổ ( unallocated) nếu chưa có thì delete 1 part nào đó để nó là unallocated " Điều quan trọng là trên cái DISK cài chứa part cài win phải ko có phân vùng nào chứa SYSTEM , nếu có thì del luôn"
Nếu như DISK ko chia nhiều Phần vùng thì delete tất cả để nó chỉ duy nhất là 1 Unallocated
Đọc bài viết của bác đơn giản dễ hiểu thật. Bác cho e hỏi thêm là sao máy e để ổ cứng là MBR thì lúc boot nó mới nhận và cho chọn. Còn để ổ cứng là GPT lúc vào bios để chọ khởi động đầu tiên thì k thấy ổ cứng đâu cả. Hay là phải làm như bác nói là chọn boot ở bios là EFI cho usb làm đầu tiên nhỉ? Cảm ơn bác

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Trong BIOS nó có 3 chế độ boot
1/boot UEFI + tắt secure
2/boot UEFI + bật secure boot
3/ Legacy boot

Thiết lập cái thứ 1 là để cài win7 64bit UEFI , Cái win10 thì chọn 2 để boot UEFI (ổ cứng là GPT)

Có thể tìm các video clip từ youtube

nghqua

Rìu Sắt Đôi
Chỉ cần so sánh thời gian cài xong win là đủ để biết SSD và HDD cái nào nhanh hơn rồi, chỉ có thớt là không giống mọi người :>