Hỏi/ Thắc mắc - SSD không ghost được | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc SSD không ghost được

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Nếu bị Read-only thì khi format hay delete nó sẽ báo lỗi phải ko, đằng này theo như chủ thớt nói thì format hay delete thành công hết nhưng khi load lại thì nó vẫn xuất hiện lại.
Ah mà khi format nó có báo lỗi gì ko chủ thớt ơi??

huyn4s

Búa Gỗ
Chủ thớt thử thay dây Sata rồi cắm nguồn Sata khác thử xem được không.Trường họp này mình cũng bị 1 lần, do ổ cứng, nhưng thử tìm mọi cách làm xem được không :D
Đã thay qua dây của hdd đang dùng vẫn không được bác ơi

huyn4s

Búa Gỗ
tiếc là bạn dùng minitool bản cũ quá nó ko hiển thị được Read-only hay ko, nếu dùng winpe của anh-dv.com thì sẽ có minitool mới nhất, nếu ổ bị Readonly thì sẽ hiển thị luôn cho bạn xem

Còn win cài sẵn sau khi bảo hành về, nhìn có vẻ hơi lạ, nếu win trắng thì dung lượng đã dùng rơi vào khoảng 20-30GB, trong khi thấy dùng hết 40GB, có khả năng đây là ổ cũ chưa đổi mới.
Ổ cũ của mình seri khác bạn ơi, họ đổi cho ổ nhìn mới toanh chân cắm chưa 1 vết xước luôn. Để mình tải mini tool mới nhất vè thử xem thế nào!

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Cá nhân mình cho rằng nếu là Read Only thì chung quy lại cũng chỉ là một thiết lập mang tính phần mềm, mà đã là phần mềm thì cách Format và Delete trong soft chuyên dụng kiểu gì cũng chữa được, chưa kể thớt thậm chí còn dùng đến cách "thà giết nhầm còn hơn bỏ sót" là Clean trong CMD.

Vì thế cho nên trường hợp của thớt có lẽ do xuất phát từ một vấn đề nào đó không phải phần mềm nhưng cũng chẳng phải lỗi phần cứng. Lỗi phần cứng thì khỏi dùng luôn chứ sao mà vẫn boot như thường được nhỉ?

Nói chung là hóng kết quả thớt mang đi bảo hành :D.

huyn4s

Búa Gỗ
Không
Nếu bị Read-only thì khi format hay delete nó sẽ báo lỗi phải ko, đằng này theo như chủ thớt nói thì format hay delete thành công hết nhưng khi load lại thì nó vẫn xuất hiện lại.
Ah mà khi format nó có báo lỗi gì ko chủ thớt ơi??
Dùng partion wizards hoặc cmd Không hiện gì cả, nó biến mất ổ đĩa đi rồi 1,2s sau tự động hiện ra với data và dung lượng y như cũ. Còn partion guru thì nó báo "partion is not ready "
Mà mình nghĩ nó k bị read only đâu vì mình vẫn xoá file/ghi file vào ổ đó đc nếu không format hoặc xoá luôn ổ đĩa thì nó k trở về như cũ có điều lạ như vầy thôi: hiện tại đã dùng 40GB mình chép thêm 1 game 40gb nửa vào nó báo ổ đĩa đã dùng 80gb nhưng mở thư mục game đó lên thì chỉ có vài folder thôi file biến mất gần hết bấm vô file thì hiện lên " Windows không thể tìm thấy file này" bấm property vào thư mục thì nó còn 40MB nhưng ngoài ổ vẫn báo ăn 40GB

huyn4s

Búa Gỗ
Cá nhân mình cho rằng nếu là Read Only thì chung quy lại cũng chỉ là một thiết lập mang tính phần mềm, mà đã là phần mềm thì cách Format và Delete trong soft chuyên dụng kiểu gì cũng chữa được, chưa kể thớt thậm chí còn dùng đến cách "thà giết nhầm còn hơn bỏ sót" là Clean trong CMD.

Vì thế cho nên trường hợp của thớt có lẽ do xuất phát từ một vấn đề nào đó không phải phần mềm nhưng cũng chẳng phải lỗi phần cứng. Lỗi phần cứng thì khỏi dùng luôn chứ sao mà vẫn boot như thường được nhỉ?

Nói chung là hóng kết quả thớt mang đi bảo hành :D.
Nó không boot đc vào win trên ổ đó bác ạ, em đang boot vào win trên ổ cứng khác, định dùng nó chứa data nhưng cũng k xong. Em chép game 40 GB vào nó báo ngoài ổ cứng là ăn mất 40GB đúng rồi, nhưng vào folder thì chỉ hiện 40MB và k dùng đc nó báo Windows không thể tìm thấy file này, chỉ mở đc những file hình ảnh thôi

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Không có dùng qua lệnh đó bạn à, chỉ là lệnh clean thông thường!

Vậy giờ còn nó trong tay không? Bạn thử lệnh đó xem sao, bạn làm tuần tự các lệnh sau:

Open a Command Prompt by typing: command in the Search tab, click Command Prompt
Type: diskpart and hit Enter
Type: list disk and hit Enter
Type: select disk 0 and hit Enter (0 will be the drive letter of your read-only hard drive/USB/SD card, etc.)
Type: attributes disk clear read-only and hit Enter
Type: exit and hit Enter to finish the process

Hôm qua tôi có xem ở một diễn đàn nước ngoài, có một người cũng bị tình trạng giống y như của bạn, SSD của họ là KingFast, giải pháp cuối cùng là chờ hãng cho update firmware, lần này có mang đi sửa thì nhớ kêu họ check cẩn thận trước khi đem về nhà bạn nhé. Tôi gửi bạn xem cái hình mình hoa, trong hình là lệnh check trạng thái Readonly, bạn lưu ý trong phần đóng khung hình chữ nhật, cả hai cái đều là NO (usb của tôi không có RO), còn của bạn thì cả hai phải đều là YES, bạn sẽ chạy lệnh clear được, nếu ở trên là NO, ở dưới là YES thì thua rồi bạn, phải thay firmware thôi. Lệnh check Read only là: attributes disk

huyn4s

Búa Gỗ
Vậy giờ còn nó trong tay không? Bạn thử lệnh đó xem sao, bạn làm tuần tự các lệnh sau:

Open a Command Prompt by typing: command in the Search tab, click Command Prompt
Type: diskpart and hit Enter
Type: list disk and hit Enter
Type: select disk 0 and hit Enter (0 will be the drive letter of your read-only hard drive/USB/SD card, etc.)
Type: attributes disk clear read-only and hit Enter
Type: exit and hit Enter to finish the process

Hôm qua tôi có xem ở một diễn đàn nước ngoài, có một người cũng bị tình trạng giống y như của bạn, SSD của họ là KingFast, giải pháp cuối cùng là chờ hãng cho update firmware, lần này có mang đi sửa thì nhớ kêu họ check cẩn thận trước khi đem về nhà bạn nhé. Tôi gửi bạn xem cái hình mình hoa, trong hình là lệnh check trạng thái Readonly, bạn lưu ý trong phần đóng khung hình chữ nhật, cả hai cái đều là NO (usb của tôi không có RO), còn của bạn thì cả hai phải đều là YES, bạn sẽ chạy lệnh clear được, nếu ở trên là NO, ở dưới là YES thì thua rồi bạn, phải thay firmware thôi. Lệnh check Read only là: attributes disk

Ok cảm ơn bác nhiều nhé để mình đi làm về mình mở cmd làm thử xem nó hiện như nào rồi nhờ bác hướng dẫn với nhé, nếu 2 dòng đều yes thì chạy lệnh clean bt à bác? Trước đó mình có chạy lệnh clean nó đưa ổ đĩa vè trạng thái chưa định nghĩa, mình định nghĩa nó lại thì nó tự phục hồi lại tiếp

chuixoixa

Rìu Bạc
Chào các bác, số là em mới mang con Ssd panther 120GB từ bên bảo hành về cắm vào máy thì bios nhận em bus win PE thì vào xem ngta có cài sẳn win 10 nhưng thử thì k boot đc. Em mở partion wizards lên thử format phân vùng lại thì thật bất ngờ: nó tự tạo lại phân vùng y như cũ, dữ liệu y như cũ luôn. Em mở cmd lên dùng lệnh diskpark để clean thì lúc sau nó lại tự tạo lại ổ đĩa và dữ liệu y như vậy nửa ghost thử thì k ghost đc. Nó như kiểu dữ liệu có trong ssd là mặc định vậy, format hay làm gì là nó lại trở về y như vậy. Thử mở mấy soft cài sẳn trong ssd như chrome thì chạy bt nhưng khi chép dữ liệu từ ngoài vào ssd là không sử dụng đc.Rất mong các cao nhân giúp đỡ, em xin cảm ơn!

Đem cắm qua máy khác thử hoặc đem ra chổ bảo hành kêu nó thử rồi gửi bảo hành luôn. Không nên tự fix mấy cái đó rước họa vào thân (mất bảo hành)

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Vậy là bạn suy nghĩ cá nhân sai rồi :cool::cool:

Pham Ngoc Khanh

Rìu Sắt Đôi
Mình cũng gặp 1 trường hợp như này nhưng với ổ cơ, nạp lại Firmware thì được bạn nhé. SSD thì chưa gặp, nhưng bạn cũng nên đem bảo hành nếu còn bảo hành.

huyn4s

Búa Gỗ
lỗi Firmware ssd nếu còn bảo hành mang đi còn hết rồi update lại Firmware nhé
trước có pc cũ cũng bị lỗi này của hdd samsung del format cài lại win restart lại nó vẫn như cũ :D
Bác hướng dẫn giúp mình đc không? Thằng apacer này mình lên trang chủ nó k tìm thấy chỗ download firmware và cả công cụ để up

huyn4s

Búa Gỗ
Mình cũng gặp 1 trường hợp như này nhưng với ổ cơ, nạp lại Firmware thì được bạn nhé. SSD thì chưa gặp, nhưng bạn cũng nên đem bảo hành nếu còn bảo hành.
Ở xa mỗi lần gửi bảo hành mất 100k :)) hôm nọ lúc nhận lúc không gửi bảo hành 1 lần nó đưa cái này bác ợ, ổ apacer mình k tìm được tool nạp và cả chổ down firmware cho nó, trên trang chủ không có

Pham Ngoc Khanh

Rìu Sắt Đôi
Ở xa mỗi lần gửi bảo hành mất 100k :)) hôm nọ lúc nhận lúc không gửi bảo hành 1 lần nó đưa cái này bác ợ, ổ apacer mình k tìm được tool nạp và cả chổ down firmware cho nó, trên trang chủ không có
" hôm nọ lúc nhận lúc không gửi bảo hành 1 lần nó đưa cái này bác ợ..." cái đoạn này mình chưa hiểu ý bạn nói gì. Có phải ý bạn là khi gửi bảo hành nó không nhận bảo hành mà nó gửi cho cái ssd khác đúng không?

huyn4s

Búa Gỗ
" hôm nọ lúc nhận lúc không gửi bảo hành 1 lần nó đưa cái này bác ợ..." cái đoạn này mình chưa hiểu ý bạn nói gì. Có phải ý bạn là khi gửi bảo hành nó không nhận bảo hành mà nó gửi cho cái ssd khác đúng không?
Không phải bác, ổ trước em.dùng nó bị lỗi lắp vào xong mở bios lúc nhận ổ lúc lại mất húc nên em gửi đi bảo hành thì ngta đổi cho ổ mới là ổ đang bị firmware đó bác, nhân tiện bác biết tool nạp firmware và chổ down firmware cho ssd apacer panther không chỉ mình với, mình tìm trên goôgle và trang chủ apacer k thấy

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Có mấy bác bị tương tự kêu mình up firmware bạn ạ! Tối nay đi làm về mình tìm firmware up thử xem đc không
Nhiều ý kiến cho rằng hư firmware, nhưng với SSD hãng này việc tìm có firmware không phải dễ.
Hầu hết đều khuyên gửi Bảo hành - Nhưng y/c Test kỹ trước khi trả BH.
Bạn báo Model SSD của bạn mình tìm thử firmware xem có không.

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.