Hướng dẫn - Rebuild lại bộ cài windows 7 - 8 - 10 | Page 9 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Rebuild lại bộ cài windows 7 - 8 - 10

secpol

Rìu Chiến Bạc
bác @secpol có cách nào add version vào file ISO WIN đã tùy biến loại bỏ chỉ còn 1 phiên bản không ví dụ bản ISO tùy biến chỉ có cài được ULTIMATE thôi giờ muốn add vào ISO thêm phiên bản PROFESSIONAL cài đặt thì làm thế nào?
Bạn xem trong video phần 1 nhé. Còn với Windows 7 trong file iso Win7 ultimate thì đã có các bản starter (x86), home, home premium, pro và ultimate. Bạn xóa file ei.cfg đi là có đầy đủ các version. Trong file iso Win7pro vl và Win7 enterprise thì chỉ có 1 phiên bản.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bạn ơi, chưa có hướng dẫn chạy Sysprep cho bộ cài windows 7 đã chạy sysprep 3 lần à?
Vấn đề này mình có chia sẻ ở các Bình luận phía trên rồi. Nếu làm theo các cách đó mà vẫn không được thì tốt nhất là bạn nên làm lại. Nếu bạn làm trên VMware thì chú ý snapshoot lại ở chỗ trước khi chạy sysprep để vào auditmode. Mình làm ra các bản windows 7 đang có ở VNZ đều sử dụng snapshoot để tránh phải cài lại nhiều lần. Mình làm các bản Win7 chỉ duy nhất cài mới 2 lần. Một lần cho x64 và 1 lần cho x86. Làm như vậy thì việc vượt quá 3 lần không thể xảy ra.

ahihi1995

Gà con
Update 31/10/2020:
  • Phần IV: Answer file for offlineServicing
  • Phần V: Answer file for generalize
  • Phần VI: Answer file for specialize
Bạn cho mình hỏi, Mình có copy fileautounattend.xml tổng hợp của windows 7 của bạn. Và mình sử dụng trong quá trình sysprep bằng lệnh: sysprep.exe /generalize /shutdown /oobe /unattend:autounattend.xml
Mình làm theo gợi ý của bạn là tách riêng <settings pass="windowsPE"> ra 1 file để ở root iso/usb.
Khi mình rebuil xong, mình cài test thử khi chưa copy file autounattend.xml vào iso, Windows welcome mình tự nhập bằng tay lên Windows ok.
Nhưng điều lạ ở đây là khi mình copy file autounattend.xml vào file iso thì khi cài test thì lúc windows welcome tự động hết, nhưng đến phần windows oobe thì nó lại không tự động như khi mình chưa copy autounattend.xml vào iso. Mình lại phải nhập bằng tay. Bạn cho mình hỏi ký do tại sao và cách khắc phục ạ

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bạn cho mình hỏi, Mình có copy fileautounattend.xml tổng hợp của windows 7 của bạn. Và mình sử dụng trong quá trình sysprep bằng lệnh: sysprep.exe /generalize /shutdown /oobe /unattend:autounattend.xml
Mình làm theo gợi ý của bạn là tách riêng <settings pass="windowsPE"> ra 1 file để ở root iso/usb.
Khi mình rebuil xong, mình cài test thử khi chưa copy file autounattend.xml vào iso, Windows welcome mình tự nhập bằng tay lên Windows ok.
Nhưng điều lạ ở đây là khi mình copy file autounattend.xml vào file iso thì khi cài test thì lúc windows welcome tự động hết, nhưng đến phần windows oobe thì nó lại không tự động như khi mình chưa copy autounattend.xml vào iso. Mình lại phải nhập bằng tay. Bạn cho mình hỏi ký do tại sao và cách khắc phục ạ
Để cho dễ nhất thì bạn nên để 1 file autounattend.xml ở root dvd/usb thôi. Còn nếu bạn sử dụng 2 file thì fille bên trong folder sysprep bạn nên để tên unattend.xml cho nó đỡ nhầm lẫn.

ahihi1995

Gà con
Để cho dễ nhất thì bạn nên để 1 file autounattend.xml ở root dvd/usb thôi. Còn nếu bạn sử dụng 2 file thì fille bên trong folder sysprep bạn nên để tên unattend.xml cho nó đỡ nhầm lẫn.
Nhưng mình thắc mắc là mình tách riêng cái pass windowspe theo gợi ý của bạn để ở root usb nhưng khi cài Windows oobe dừng lại không còn tự động nữa?????

secpol

Rìu Chiến Bạc
Nhưng mình thắc mắc là mình tách riêng cái pass windowspe theo gợi ý của bạn để ở root usb nhưng khi cài Windows oobe dừng lại không còn tự động nữa
Bạn cho mình xem nội dung 2 file unattend.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bạn xem giúp mình nhé
File oobe minh sysprep
File welcome mình copy vào root usb
Khi sysprep bạn thử lưu tên file dưới dạng unattend.xml và copy vào folder sysprep. Hoặc bạn không tách nữa để nguyên toàn bộ file mẫu vào autounattend.xml rồi đưa vào root iso/dvd/usb. Bạn phải chạy sysprep với quyền admin nhé.

Sửa lần cuối:

ahihi1995

Gà con
Khi sysprep bạn thử lưu tên file dưới dạng unattend.xml và copy vào folder sysprep. Hoặc bạn không tách nữa để nguyên toàn bộ file mẫu vào autounattend.xml rồi đưa vào root iso/dvd/usb. Bạn phải chạy sysprep với quyền admin nhé.
Để mình thử đổi tên xem sao. Còn cách mà bạn bảo là để nguyên file copy vào root thì mình thấy nó có nhược điểm là một số ứng dụng hoặc icon trên desktop bị mất, chẳng hạn zalo mặc định nó không cài ở program file nên sẽ bị mất. Còn sysprep với cái autountten thì mọi mấy thứ kia vẫn còn nguyên mình không thấy bị mất gì cả

secpol

Rìu Chiến Bạc
Để mình thử đổi tên xem sao. Còn cách mà bạn bảo là để nguyên file copy vào root thì mình thấy nó có nhược điểm là một số ứng dụng hoặc icon trên desktop bị mất, chẳng hạn zalo mặc định nó không cài ở program file nên sẽ bị mất. Còn sysprep với cái autountten thì mọi mấy thứ kia vẫn còn nguyên mình không thấy bị mất gì cả
Để giữ nguyên các icon ở desktop thi bạn có thể làm copy hoặc tạo các icon trong folder C:\Users\Public\Desktop hoặc dùng lệnh copyprofile ở file trả lời tự động. Ngoài ra bạn cũng cần chú ý một số đường dẫn cố định trong Windows như ở Bonus2 Phần VIII Mục 2.6 mình có chia sẻ.

ahihi1995

Gà con

Để giữ nguyên các icon ở desktop thi bạn có thể làm copy hoặc tạo các icon trong folder C:\Users\Public\Desktop hoặc dùng lệnh copyprofile ở file trả lời tự động. Ngoài ra bạn cũng cần chú ý một số đường dẫn cố định trong Windows như ở Bonus2 Phần VIII Mục 2.6 mình có chia sẻ.
Mình xác nhận lại: Đổi tên thành unattend.xml và sysprep thì ok bạn nhé, cám ơn bạn nhiều :)

ahihi1995

Gà con
Bạn cho mình hỏi một chút là windows 10 cho sysprep bao nhiêu lần bạn nhỉ, hay là cũng giống như windows 7 là 3 lần?
Và cho mình hỏi thêm khi mình chuyển đổi file wim sang esd thì dung lượng sẽ nhỏ hơn thì có ảnh hưởng gì không bạn nhỉ?

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bạn cho mình hỏi một chút là windows 10 cho sysprep bao nhiêu lần bạn nhỉ, hay là cũng giống như windows 7 là 3 lần?
Và cho mình hỏi thêm khi mình chuyển đổi file wim sang esd thì dung lượng sẽ nhỏ hơn thì có ảnh hưởng gì không bạn nhỉ?
+ Bạn sử dụng lệnh slmgr.vbs /dlv sẽ biết được số lần còn lại.
+ Chuyển đổi wim sang esd hoàn toàn không có ảnh hưởng gì đến chất lượng file. Nó chỉ có điều khác là nếu bạn muốn sửa nó thì phải chuyển về .wim.

ahihi1995

Gà con
+ Bạn sử dụng lệnh slmgr.vbs /dlv sẽ biết được số lần còn lại.
+ Chuyển đổi wim sang esd hoàn toàn không có ảnh hưởng gì đến chất lượng file. Nó chỉ có điều khác là nếu bạn muốn sửa nó thì phải chuyển về .wim.
Bạn cho mình hỏi file install.wim của mình có 2 phiên bản là Professonal và Home Sigle Language. Khi mình dùng file tự động trả lời thì đến lúc cài windows đến bước chọn phiên bản mình chỉ thấy phiên bản Pro còn bản Home thì không thấy đâu. Liệu có cách nào cho nó hiện ra cả 2 phiên bản không bạn?????
Cho mình hỏi thêm windows 7 không hỗ trợ cài file install.esd, có cái nào lách được không bạn. Liệu copy file install.esd vào iso windows 10 sau đó cài được không bạn nhỉ?

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bạn cho mình hỏi file install.wim của mình có 2 phiên bản là Professonal và Home Sigle Language. Khi mình dùng file tự động trả lời thì đến lúc cài windows đến bước chọn phiên bản mình chỉ thấy phiên bản Pro còn bản Home thì không thấy đâu. Liệu có cách nào cho nó hiện ra cả 2 phiên bản không bạn?????
Cho mình hỏi thêm windows 7 không hỗ trợ cài file install.esd, có cái nào lách được không bạn. Liệu copy file install.esd vào iso windows 10 sau đó cài được không bạn nhỉ?
+ File trả lời tự động của mình không tự chọn phiên bản windows khi cài. Bạn có thể cho mình biết là bạn làm như nào và sử dụng win7 hay 10.
+ Bạn copy file install.esd vào iso windows 10 được.

ahihi1995

Gà con
+ File trả lời tự động của mình không tự chọn phiên bản windows khi cài. Bạn có thể cho mình biết là bạn làm như nào và sử dụng win7 hay 10.
+ Bạn copy file install.esd vào iso windows 10 được.
Khi mình cài test windows 10 ( file install.wim của mình có 2 bản là Pro và Home Single) thì khi thêm file trả lời autounatend.xml ( file autounattend.xml mình copy của bạn và đã tách ra như bạn đã gợi ý) copy vào root/usb thì khi cài đến phần chọn phiên bản chỉ còn bản Pro, khi xoá file autounattend.xml đi thì đến bước chọn phiên bản thì nó hiện đủ cả 2.
Còn về phần copy file install.esd vào bộ cài windows 10 mình cài test thì ok, nhưng có một nhược điểm là khi thêm file autounattend.xml thì đến phần nhập key thì nó dừng lại, mình có nhập chục cái key windows 7, 10 đều không được, đành phải skip và cài tiếp.

Sửa lần cuối: