This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hướng dẫn Rebuild lại bộ cài windows 7 - 8 - 10

secpol

Rìu Chiến Bạc
Ngoài việc sử dụng cách share folder bằng cách thao tác trực tiếp trên folder cần chia sẻ thì chúng ta có thể sử dụng lệnh shrpubw để tạo share.

Next

Chọn Folder cần chia sẻ

Next

Nhập Desciption hoặc nhấn Next

Chọn Customize permissions

Set nhóm Everyone quyền share là Full Control. Tại bước này chúng ta nên chọn set quyền như vậy để đảm bảo không bị nhầm lẫn giữa quyền Share và Security. Muốn thiết lập chi tiết quyền cho 1 user cụ thể như nào thì sẽ thiết lập trong tab Security.

Finish

Bởi vì chúng ta chia sẻ folder music nằm trong đường dẫn C:\Users\manhnd\Downloads cho nên mặc định account manhnd sẽ là Full Control trong Security Permission. Trường hợp chúng ta share folder ở các vị trí khác (không nằm trong Folder C:\Users\manhnd)thì chúng ta phải qua tab Security kiểm tra set tiếp quyền.

Để quản lý các folder đã share trong máy chúng ta Click phải chuột vào This PC (Windows 10) và chọn Manage. Ngoài ra chúng có thể sử dụng lệnh compmgmt.msc hoặc fsmgmt.msc.

Shares

Sessions

Open Files

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Cháu ơi, bác vẫn chưa làm được theo hướng dẫn này của cháu, ở phần Add a Windows Credential, bác đã type đúng IP address của cái máy desktop Legacy, nhập đúng user name và password rồi thì làm sao biết nó kết nối với cái máy UEFI này vậy cháu? Bên máy Legacy, trên desktop bác cũng đã tạo một folder sharing với everyone và set up đủ quyền cho nó. Còn trên máy UFEI là máy chủ, bác cũng có luôn một folder sharing, giờ làm sao cho 2 máy kết nối với nhau đó cháu?

Khi bác thử làm với Computername và chọn Bridge thì nó thông báo như vầy:

Network bên bác như hình:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Qua tới hướng dẫn này thì bác làm được, tới bước Sessions và Open Files thì bên bác mở ra nó trống trơn à cháu:

Cái bác không hiểu là làm sao mình thấy được nó kết nối với cái máy kia, không giống như máy ảo và máy thật, type cái IP là nó hiện lên liền, còn cái này bác không biết làm sao cả cháu ơi.

À máy chủ UEFI là Win là Win 10-1909, máy kết nối Legacy là Win10-2004.

Có phải vì cả 2 máy bác cài Eset, nó chặn Firewall nên không kết nối được phải không cháu?

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Có phải là ở máy này type info của máy kia xong, sau đó vào máy kia cũng mở credential manager đúng không cháu?

Đây là hình của máy UEFI, bác đã type đầy đủ info của máy Legacy vào rồi:

Và đây là máy Legacy, bác phải làm gì đây cháu:

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bác làm 1 bên thôi. Máy A muốn truy cập đến máy B thì bác cần nhập tại máy A với IP của máy B và user, pass cũng của máy B.

secpol

Rìu Chiến Bạc
@Hoang Duch2
Khi truy cập đến 1 máy mà máy đó có bật tường lửa thì bác phải kiểm tra tại máy có cài tường lửa đã mở port chưa. Bác xem các hình bên dưới là những port bác cần mở để có thể access file trong LAN.

Các loại tường lửa khác nhau thì có các cách mở khác nhau nhưng các cổng trên cần phải open bác ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác làm 1 bên thôi. Máy A muốn truy cập đến máy B thì bác cần nhập tại máy A với IP của máy B và user, pass cũng của máy B.

Vậy kế tiếp là mình vào sharing folder đã tạo, click vào file và chọn give access to everyone, nhưng sao bên máy kia nó không hiện gì hết vậy cháu?

À vụ tường lửa bác cài Eset, để bác nhờ Mod Hà hướng dẫn việc này xem sao cháu nhé.

secpol

Rìu Chiến Bạc
[TIP]
Chả là hôm nay trong lúc nén mấy image của bản win10 2004 hý hoáy tắt cái services sysmain trong win10 1909 thì mình thấy nó đứng im luôn ở 70% ứ thèm chạy nữa. Trong lúc này thì RAM vẫn chiếm rất cao nhưng CPU và Disk gần như không sử dụng. Start lên phát lại chạy luôn. Mình đang sử dụng máy chạy HDD.

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Fix thư mục Script bị trống bạn @secpol ơi.

---------------------
@Hoang Duch2 Bác chia sẻ dữ liệu đc chưa ạ ?.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Chia sẻ dữ liệu nào vậy cháu?

lvt491

Rìu Vàng Đôi
Cháu nghĩ thuật toán nén nó cũng như 7-Zip nhưng ko biết giải thích thế nào ^^. Bác thử copy từ 1 file thành nhiều file rồi gom nén lại bằng 7-Zip. Size sau nén của tổng các file nó = file nén của 1 file luôn ạ. WinRar thì ko được như vậy

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

File *.wim đó là Win10PEx64 cháu à, bác xem lại thì nó có folder Windows và SYSTEM32 như sau:

Bữa nay ngồi scan mới thấy đó cháu, file .wim của nó chỉ có như hình:

Lúc thấy tới trên 5GB bác tưởng mình hoa mắt nhưng không phải, đó là sự thật.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Thanks bạn. Mình đã up lại lên Google rồi

Cháu gửi bác giới thiệu của Microsoft về định dạng .wim và các option của nó:

Dism /Export-Image /SourceImageFile: /SourceIndex: /DestinationImageFile: /Compress:

Bác quan sát cột có ghi 8618 ở trên đầu. Ví dụ: 9219|5467 thì 9219 là dung lượng thực của image này khi không nén. 5467 là dung lượng sau khi nén. Tất cả tính bằng MB.

Sửa lần cuối: