Nghiêm túc hỏi về việc dọn dẹp tàn nhang của bát hương thờ cúng. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nghiêm túc hỏi về việc dọn dẹp tàn nhang của bát hương thờ cúng.

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
Em hỏi nghiêm túc ạ, các bác lớn tuổi đi trước có kinh nghiệm sống vào bày cho em với, tình hình là nhà em là nhà phố, cũng có đủ 3 bàn thờ như nhiều gia đình khác là bàn thờ ông địa, ông táo và bàn thờ ông bà tổ tiên.

Việc em đang muốn hỏi là khi mình thắp nhang cúng xong thì có nhiều cây nhang cháy xong tạo thành tàn nhang uống cong hoặc ngả cong ra các phía quanh bát nhang, không biết là theo quan niệm tâm linh thì mình có được hay có nên bẻ dọn mấy tàn nhang này đi cho sạch bát nhang, sạch bàn thờ được không nhỉ ? hay là phải để nguyên.

Tại như nhà em tàn nhang cong này lúc thì nó rụng ra xung quanh rất bẩn, lúc thì sắp đồ cúng lỡ đụng tay vào nó gãy rơi ra cũng bẩn, lúc thì tàn nhang rụng rơi vào ly nước cúng nhìn rất mất thẩm mỹ, lúc thì có cơn gió mạnh thổi thoáng qua nó cũng gãy và bay bẩn tàn nhang ra ngoài. Hóng ý kiến các bác ạ.

Hình mô phỏng:

sonha

Rìu Sắt
Em hỏi nghiêm túc ạ, các bác lớn tuổi đi trước có kinh nghiệm sống vào bày cho em với, tình hình là nhà em là nhà phố, cũng có đủ 3 bàn thờ như nhiều gia đình khác là bàn thờ ông địa, ông táo và bàn thờ ông bà tổ tiên.

Việc em đang muốn hỏi là khi mình thắp nhang cúng xong thì có nhiều cây nhang cháy xong tạo thành tàn nhang uống cong hoặc ngả cong ra các phía quanh bát nhang, không biết là theo quan niệm tâm linh thì mình có được hay có nên bẻ dọn mấy tàn nhang này đi cho sạch bát nhang, sạch bàn thờ được không nhỉ ? hay là phải để nguyên.

Tại như nhà em tàn nhang cong này lúc thì nó rụng ra xung quanh rất bẩn, lúc thì sắp đồ cúng lỡ đụng tay vào nó gãy rơi ra cũng bẩn, lúc thì tàn nhang rụng rơi vào ly nước cúng nhìn rất mất thẩm mỹ, lúc thì có cơn gió mạnh thổi thoáng qua nó cũng gãy và bay bẩn tàn nhang ra ngoài. Hóng ý kiến các bác ạ.

Hình mô phỏng:

Theo nhà mình làm thì thường tiễn ông công ông táo xong thì dọn bát hương.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Quan điểm cá nhân của tôi là ko khấn vái hối lộ mấy ông bà ko có bóng . Người này thì thờ cúng vái lạy cái ông này , người kia thì vái lại bà nọ
Cứ sống theo lẻ công bằng ăn ngay nói thật , hạ mình đừng hóng hách thì ko thờ ông nào bà nào hết , có thờ thì cứ hình bóng tổ tiên ông bà cha mẹ quá cố mà để trong tâm vậy là OK
Nói thì nói vậy chứ thua bà xã , bà cúng vái tứ phương thờ tùm lum , tôi phải chấp nhận để gia đình ko xáo trộn lớn tiếng với nhau , thần tài thổ địa tôi đòi dẹp bả quát tháo :D thôi đành chịu

Sửa lần cuối:

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
Cái đó là 1 năm làm 1 lần, nhỏ chân nhang mang đi đốt. lau rừa bát nhag, thay cát thay tro bác ơi, còn đây là em hỏi hằng ngày á, vd mùng 1, ngày rằm hàng tháng có cúng bái mà nhìn cái bàn thờ bẩn đầy tàn tro, rụng bay khắp nơi nhìn ko ổn tí nào.

Quan điểm cá nhân của tôi là ko khấn vái hối lộ mấy ông bà ko có bóng . Người này thì thờ cúng vái lạy cái ông này , người kia thì vái lại bà nọ
Cứ sống theo lẻ công bằng ăn ngay nói thật , hạ mình đừng hóng hách thì ko thờ ông nào bà nào hết , có thờ thì cứ hình bóng tổ tiên ông bà cha mẹ quá cố mà để trong tâm vậy là OK
Nói thì nói vậy chứ thua bà xã , bà cúng vái tứ phương thờ tùm lum , tôi phải chấp nhận để gia đình ko xáo trộn lớn tiếng với nhau , thần tài thổ địa tôi đòi dẹp bả quát tháo :D thôi đành chịu
Như bác thì lại quá xuề xòa, quoa loa, ko ổn cho lắm.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Theo tôi, chủ gia có nết ăn nết ở ra sao thì cứ thế phát huy chứ không áp dụng đại trà được.
Nơi thờ cúng thì yêu cầu gọn gàng sạch sẽ, chân nhang đầy thì dọn dẹp, đốt bỏ. Không việc gì phải tích trữ cả năm mới được. Vừa dễ làm nơi phát lửa gây cháy vừa làm chật chội không gian bàn thờ cúng.
Đồng thời đổi hiệu nhan khác, loại tầm 40cm đổ lại là vừa.

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
Nếu là người Bắc: Ảnh hưởng bởi quan niệm tâm linh của TQ nên không được dọn dẹp.
Nếu là người miền Trung, miền Nam: Thấy dơ thì dọn dẹp, lau chùi. Thậm chí nhiều nhà còn nhổ bớt chân nhang cho gọn.
Không có ý phân biệt, so sánh vùng miền nhé.
Bác nói cũng khá giống nhiều bác em hỏi bên diễn đàn khác nói. Họ bảo chủ yếu là thành tâm thành kính là được, không nên quá máy móc cứng nhắc, cứ quét, lau, tỉa thoải mái, dùng chổi, cọ, và đồ hốt tro chuyên dụng, có bán trên mạng, chỉ dùng cho việc đó, ko dùng cho việc khác. Tàn tro thì mang đổ vào cùng với trò lò đốt vàng mã hoặc bỏ vào 1 lọ thủy tinh sạch, định kỳ 1 năm khi lau dọn bàn thờ vào cuối năm thì mang đi đổ 1 lần.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cái đó là 1 năm làm 1 lần, nhỏ chân nhang mang đi đốt. lau rừa bát nhag, thay cát thay tro bác ơi, còn đây là em hỏi hằng ngày á, vd mùng 1, ngày rằm hàng tháng có cúng bái mà nhìn cái bàn thờ bẩn đầy tàn tro, rụng bay khắp nơi nhìn ko ổn tí nào.

Như bác thì lại quá xuề xòa, quoa loa, ko ổn cho lắm.
Bởi tôi theo đạo phật , vì ông phật ko có cúng vái cầu khẩn bất kỳ 1 thứ gì và bất kỳ 1 ai . Tôi ko nói đến đạo phật biến tướng của thời đại ở đông nam á hiện nay , nhất là Tung của

Hamano Kaito

Moderator
Bởi tôi theo đạo phật , vì ông phật ko có cúng vái cầu khẩn bất kỳ 1 thứ gì và bất kỳ 1 ai . Tôi ko nói đến đạo phật biến tướng của thời đại ở đông nam á hiện nay , nhất là Tung của
Bác nói theo đạo phật nhưng ko khấn vái thế bác có lại phật ko vậy? Phật cũng là 1 ai đó :)
Đạo phật biến tướng là gì thế bác ! Cho mình xin cái giải thích để hiểu rõ với.
P/s: Nhà mình hầu như mỗi tháng điều dọn sạch. Và với mình thì khi đốt nhanh thấy dơ thì cũng dọn sạch, mình ở sạch thì các ngày cũng phải được sạch

Santoso

Suppervisor Mod
Thành viên BQT
Nhà mình thì mỗi mùng 1 là mình cúng trái cây đồ, sau đó mình cũng dọn dẹp tàn nhang đi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bác nói theo đạo phật nhưng ko khấn vái thế bác có lại phật ko vậy? Phật cũng là 1 ai đó :)
P/s: Nhà mình hầu như mỗi tháng điều dọn sạch. Và với mình thì khi đốt nhanh thấy dơ thì cũng dọn sạch, mình ở sạch thì các ngày cũng phải được sạch
Lạy phật là lạy khối xi măng hay khúc gỗ hay là lạy theo 1 ý niệm tưởng nhớ , hay là lạy theo cách khấn vái cầu khẩn cho gia đình bình an làm ăn phát đạt ko bệnh tật .
Tôi chỉ lạy khi tâm thành kính bất khả cầu vì ông phật đã chỉ lối đi cho người phật tử .
Còn nói đạo phật là tạm gọi là đạo chứ thật ra Phật ko phải là 1 đạo vì đạo là có 1 bề trên cao cả , còn phật thì ko phải là bề trên , theo ông phật nói thì mỗi 1 chúng sinh là 1 ông phật , vì mê là chúng sinh nếu hết mê giác ngộ rồi thì là 1 ông phật
Vì các lẻ trên cho nên hiện nay các ông làm nghề thầy tu làm hư Phật

Trong Le

Rìu Vàng
Có loại nhang như kiểu nhang của nhà miền Nam thì khi cháy tàn, tro sẽ chỉ rơi xuống lư hương.
Còn có loại nhang như của miền Bắc thì tàn tro sẽ không rơi xuống, mà còn nguyên và uốn cong lại > quan niệm rằng càng như vậy càng tốt. Đến cuối năm tàn tro đó có thể cao vài chục cm > lúc đó mới dọn luôn 1 lần. Kiểu này thì nguy cơ cháy âm ỉ bên dưới rất cao, đã thấy vài lần rồi.
=> chốt: dọn hay không là không bạn vì bạn đã tự thấy nó không ổn rồi thì dọn thôi.

Hamano Kaito

Moderator
Lạy phật là lạy khối xi măng hay khúc gỗ hay là lạy theo 1 ý niệm tưởng nhớ , hay là lạy theo cách khấn vái cầu khẩn cho gia đình bình an làm ăn phát đạt ko bệnh tật .
Tôi chỉ lạy khi tâm thành kính bất khả cầu vì ông phật đã chỉ lối đi cho người phật tử .
Còn nói đạo phật là tạm gọi là đạo chứ thật ra Phật ko phải là 1 đạo vì đạo là có 1 bề trên cao cả , còn phật thì ko phải là bề trên , theo ông phật nói thì mỗi 1 chúng sinh là 1 ông phật , vì mê là chúng sinh nếu hết mê giác ngộ rồi thì là 1 ông phật
Vì các lẻ trên cho nên hiện nay các ông làm nghề thầy tu làm hư Phật
Đó là đức tin và cũng là niềm tin bác à ! Chính cái đó nó sẽ trấn an những người khổ ải để vượt qua nghịch cảnh
Bác ngộ theo bác là 1 lẽ nhưng những người khác ko được như bác. Cho nên họ cần 1 người dẫn lối đó là "thầy tu". Chính các thầy sẽ dẫn các "tính đồ" đi theo lẽ phải hoặc ngược lại
Tùy vào nhà tu mà có người ko được như ý nguyện từ phật dạy bảo. Theo mình thì đạo phật nó khá giống viết triết lý, tùy vào người nhận thức "ngộ đạo" thì sẽ có các triết lý chỉ bảo đúng chủ đích do phật dạy
---
Mình cũng như bác. Cũng nghĩ là tâm mình có phật hoặc bất cứ thánh thần nào đó thì họ sẽ theo dõi mình. Đôi khi trần gian này cũng chính là cái bể địa ngục mà con người phải vượt qua...

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đó là đức tin và cũng là niềm tin bác à ! Chính cái đó nó sẽ trấn an những người khổ ải để vượt qua nghịch cảnh
Bác ngộ theo bác là 1 lẽ nhưng những người khác ko được như bác. Cho nên họ cần 1 người dẫn lối đó là "thầy tu". Chính các thầy sẽ dẫn các "tính đồ" đi theo lẽ phải hoặc ngược lại
Tùy vào nhà tu mà có người ko được như ý nguyện từ phật dạy bảo. Theo mình thì đạo phật nó khá giống viết triết lý, tùy vào người nhận thức "ngộ đạo" thì sẽ có các triết lý chỉ bảo đúng chủ đích do phật dạy
---
Mình cũng như bác. Cũng nghĩ là tâm mình có phật hoặc bất cứ thánh thần nào đó thì họ sẽ theo dõi mình. Đôi khi trần gian này cũng chính là cái bể địa ngục mà con người phải vượt qua...
Đúng đó bạn đạo phật có tồn tại hay ko là do các tăng ni , nếu ko có tăng ni thì đạo phật sẽ ko còn .
Tôi ko phản bác các thầy tu , nhưng có lắm lúc các thầy tu lợi dung tín ngưỡng của phật tử , làm phép bùa chú bay biện khấn vái cúng tả lả tùm lum , tôi thường nghe hòa thượng Thích từ Thông nói các bài tu học từ xa trên youtube , và nghe bài dịch của hòa thượng Thích duy Lực , pháp bảo đàn kinh của lục tổ Huệ Năng , hay nhất là Duy Lực ngữ lục

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
1. Cái này còn do quan niệm vùng miền, cái quan trọng nhất là thành tâm. Thường 1 năm mới thay chân nhang 1 lần nhưng giữa lại 3 hoặc 5 chân nhang đẹp (to, sạch, đẹp).
2. Với mình vẫn thường xuyên vệ sinh bình nhang (hương).
3. Tuyệt đối không mua loại hương mà khi cháy nó cuộn vòng như ảnh. Lý do người ta ngâm tẩm axit photphoric rất độc vào chân hương, khi cháy sẽ tạo ra đi photpho penta oxit (P2O5). Đây là chất khí độc hại, tồn tại lâu trong không khí, khi tác động lên da sẽ làm da bị mòn. Ngoài ra còn tác động lên hệ hô hấp gây khó thở, tác động lên giác mạc gây ngứa mắt, chảy nước mắt.Người viêm xoang dễ nhận diện được mùi này và bị ngứa mũi, hắt hơi ngay lập tức. Khí này rất có hại cho trẻ nhỏ. Đặc biệt, nếu đốt loại nhang này trong phòng kín bật máy lạnh thì lại càng độc hại.

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
Mình mà thấy tàn nhang, tàn thuốc lá khi cúng bay xuống xung quanh mặt bàn thờ hay bay vào ly nước cúng là mình khó chịu lắm, vì mình là thằng ghét bụi nữa.

Nhà mình thì mỗi mùng 1 là mình cúng trái cây đồ, sau đó mình cũng dọn dẹp tàn nhang đi.
Nhà mình thì mùng 1 và ngày rằm hàng tháng đều cúng, bét nhất là có ít trái cây, sang sang thì có thêm gói bánh, bình bông, trúng hôm nào bận rộn quá thì có trái cây thôi.

1. Cái này còn do quan niệm vùng miền, cái quan trọng nhất là thành tâm. Thường 1 năm mới thay chân nhang 1 lần nhưng giữa lại 3 hoặc 5 chân nhang đẹp (to, sạch, đẹp).
2. Với mình vẫn thường xuyên vệ sinh bình nhang (hương).
3. Tuyệt đối không mua loại hương mà khi cháy nó cuộn vòng như ảnh. Lý do người ta ngâm tẩm axit photphoric rất độc vào chân hương, khi cháy sẽ tạo ra đi photpho penta oxit (P2O5). Đây là chất khí độc hại, tồn tại lâu trong không khí, khi tác động lên da sẽ làm da bị mòn. Ngoài ra còn tác động lên hệ hô hấp gây khó thở, tác động lên giác mạc gây ngứa mắt, chảy nước mắt.Người viêm xoang dễ nhận diện được mùi này và bị ngứa mũi, hắt hơi ngay lập tức. Khí này rất có hại cho trẻ nhỏ. Đặc biệt, nếu đốt loại nhang này trong phòng kín bật máy lạnh thì lại càng độc hại.
1. Mình đang ko bàn về vụ nhổ chân hương, vệ sinh bát nhang và thay cát 1 năm 1 lần mà mình chỉ đang bàn về vụ vệ sinh dọn dẹp mấy cái tàn nhang uốn cong dễ rơi gãy vãi ra xung quanh cái bát nhang thôi.

3. Giờ ra thị trường biết thế quái nào là nhang đốt tàn rụng ngay từng khúc hay là nhang tàn uống cong đâu bác, em mua toàn kêu bán cho nhang bắc thảo mộc đốt cho thơm thôi, miền Nam và người hoa người Chăm, Khomer hay có nhang nước hoa, em ớn cái mùi nhang này lắm.

Sửa lần cuối:

thuuong1309

Rìu Sắt
Nhà mình, ba mẹ mình cũng làm vầy, khi tiễn ông táo xong là dọn dẹp các bàn thời , rửa, làm khô sạch sẽ rồi sẽ đem lên ngay

4nd6u3n26179

Búa Gỗ
cho em hỏi a theo đạo phật a có ăn chay k a?

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
ông thớt hẳn là nhà ở miền Bắc, mà đã hỏi cái này thì hẳn là người Bắc chứ không phải Bắc Kỳ
- nếu bác chưa có nhà riêng mà ở với ba mẹ thì cứ theo truyền thống miền bắc, kiểu của trung quốc (nhang cong + không dọn)
- nếu bác đã có nhà riêng thì bác cứ theo ý mình là được, cổ hủ chút thì cứ nghe như ở nhà ba mẹ, cấp tiến chút thì theo kiểu Trung Nam (mua nhang loại cháy tới đâu rớt tới đó + dơ thì dọn)