Hỏi/ Thắc mắc - Mở máy tính từ xa | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Mở máy tính từ xa

traiheogiong

Búa Gỗ
Xin chào,
Mình muốn hỏi là hiện nay có cách nào mở máy tính từ xa không ạ? Nhu cầu mình là thế này:
- Khi đi công tác, máy tinh tắt, vẫn cắm nguồn cho nó.
- Lúc cần thì sẽ cho nó khởi động từ xa, lúc này mình muốn truy cập vào máy để làm việc. Nói chung là chạy full quyền luôn. À, chủ yếu mở máy cho nó render thôi.

Cách này có cần truy cập modem để mở port gì không? Hoặc có cách nào để không cần truy cập modem?

Mình có tìm kiếm trên mạng, mà mình tìm không được giải pháp, mong được các bạn giúp đỡ. Mình xin cảm ơn.

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Bạn tử dùng phần mềm Unified Remote thử xem. Cài nó vào điện thoại và cài 1 bản vào máy tính.
Còn để kết nối 2 máy tính từ xa thì cần ultraview là đủ.
Đối với máy tính ở nhà, bạn nhớ bật cho ultraview tự động chạy khi mở máy và 1 pass cố định.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Nếu ko tìm dc giải pháp bạn có thể sử dụng bộ bật tắt điện qua mạng , trên pc/lap bạn thiết lập wake up on power loss , là khi bạn kích hoạt có điện là pc sẽ tự khởi động , dùng các này cũng an toàn hơn vì bạn ngắt dc luôn nguồn điện

rkdc131

Rìu Sắt
Mình có 1 cách, cần 3 bước -

B1 : mua các dạng ổ cắm thông minh, hỗ trợ kết nối wifi đồng thời ngắt/mở nguồn điện thông qua app điện thoại (vd Tapo P100), về bạn cắm thẳng dây nguồn PC vào ổ cắm rồi cắm điện.

B2 : bật chế độ Wake on Power trong BIOS, mà bạn nên kiểm tra xem BIOS mình có chức năng này không nhé, nếu có thì hoàn hảo rồi (main PC nào cũng có cả, trừ khi main bạn quá cũ hoặc v.v..).

B3 : cấu hình sẵn ứng dụng remote (teamviewer, ultraviewer, v.v..) cho khởi động cùng windows và có sẵn mật khẩu kết nối cá nhân (nhớ cấp quyền cho thao tác lúc còn ở màn hình khóa nếu máy bạn có mật khẩu đăng nhập) đồng thời chỉnh Power Options (trong Control Panel) để máy không tự ngủ nếu không có hoạt động gì (Put the computer to sleep).

Sau này bạn đi đâu chỉ cần mở ổ cắm thông qua app trên điện thoại, khi máy tính có điện tự khởi động, bạn chỉ việc kết nối từ xa và làm việc.

Cách này có 2 điểm yếu đó là CÚP ĐIỆN và win tự nhiên bữa đó lỗi =))

Sửa lần cuối:

thuuong1309

Rìu Sắt
Theo ý kiến cá nhân của mình thì , main bạn đang sử dụng phải có chức năng wake on lan và đang ở chế độ on
thứ 2 thì bạn phải có 1 IP tĩnh cho đường truyền internet bạn đang sử dụng (nếu ko có thì bạn đăng ký 1 DNS và NAT vào modem)
thứ 3 bạn phải NAT ip máy tính lên modem
sau khi thiết lập tất cả thì chỉ còn là tận hưởng thôi.

alleluia

Búa Gỗ Đôi
trước PC mình có xài 1 bộ mở từ xa :v :v mua trên shopee xài cực ổn. mở qua app luôn nhưng mà bạn phải biết cắm dây nguồn.

carl353

Búa Đá
Theo ý kiến cá nhân của mình thì , main bạn đang sử dụng phải có chức năng wake on lan và đang ở chế độ on
thứ 2 thì bạn phải có 1 IP tĩnh cho đường truyền internet bạn đang sử dụng (nếu ko có thì bạn đăng ký 1 DNS và NAT vào modem)
cái vụ này mấy bữa mình có thử, vd mình có thể dùng phone để wake được pc trong cùng lan, nhưng nếu không cùng LAN thì không tài nào mở được, có vẻ như router mình nó không mở port được, ping từ ngoài vô thì nó báo không connect được miết.
Nếu bạn làm rồi thì cho mình hỏi vụ mở port này có cần gọi lên tổng đài nhờ người ta mở không ?

thuuong1309

Rìu Sắt
cái vụ này mấy bữa mình có thử, vd mình có thể dùng phone để wake được pc trong cùng lan, nhưng nếu không cùng LAN thì không tài nào mở được, có vẻ như router mình nó không mở port được, ping từ ngoài vô thì nó báo không connect được miết.
Nếu bạn làm rồi thì cho mình hỏi vụ mở port này có cần gọi lên tổng đài nhờ người ta mở không ?
mình tự thao tác trên modem đấy bạn, ko phải gọi tổng đài nhờ mở port đâu

traiheogiong

Búa Gỗ
Đọc có vẻ dễ, nhưng mà để vào modem sợ người ta ko cho.

jinyong

Gà con
Xin chào,
Mình muốn hỏi là hiện nay có cách nào mở máy tính từ xa không ạ? Nhu cầu mình là thế này:
- Khi đi công tác, máy tinh tắt, vẫn cắm nguồn cho nó.
- Lúc cần thì sẽ cho nó khởi động từ xa, lúc này mình muốn truy cập vào máy để làm việc. Nói chung là chạy full quyền luôn. À, chủ yếu mở máy cho nó render thôi.

Cách này có cần truy cập modem để mở port gì không? Hoặc có cách nào để không cần truy cập modem?

Mình có tìm kiếm trên mạng, mà mình tìm không được giải pháp, mong được các bạn giúp đỡ. Mình xin cảm ơn.
Đầu tiên bạn mua ổ cắm Wifi thông minh rồi cắm nguồn vào cục này. Khi đi công tác lúc nào cần thì bật app mở máy tính lên thôi.
- Muốn điều khiển máy tính thì dùng chrome remote desktop dùng qua chrome & cùng địa chỉ email là đc