Chia sẻ - MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024) | Page 46 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024)

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cho mình hỏi chút @hoanchien mình có up thêm driver wiffi vào winpe nhưng nó không chạy được bạn cho hỏi để chạy driver cần thêm gì không. thank bạn nhiều
ĐỂ mình kiểm lại tìm nguyên nhân nhé, có ì mình sẽ báo.

trungminh

Rìu Vàng Đôi
ĐỂ mình kiểm lại tìm nguyên nhân nhé, có ì mình sẽ báo.
Mình tìm được nguyên nhân rồi do thiếu driver của máy mình test không có trong bộ driver mình up nên không nhận được wifi. Khi up driver net trược thì driver VGA up sau sẽ không được không biết nguyên nhân và cách sửa thế nào (Driver VGA chỉ chạy rất nhanh rồi mất)

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
theo mình nghĩ ý kiến riêng thì win mini w10 64, xp dc rùi
vì máy c.h. yếu đến trung thì xài xp đc, còn cao thì 10, jo linh kiện cũng tương đối thấp, vd ram 4 cũng ổn so với xưa
và win mini chủ yếu dùng cứu hộ vd : phân vùng , chia ổ đĩa là chính chứ ít dùng cho việc j khác
Xp hỗ trợ k tốt cho máy cấu hình trung bình nhé, vẫn lên tích hợp w8, 10x86 là vậy

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Mình tìm được nguyên nhân rồi do thiếu driver của máy mình test không có trong bộ driver mình up nên không nhận được wifi. Khi up driver net trược thì driver VGA up sau sẽ không được không biết nguyên nhân và cách sửa thế nào (Driver VGA chỉ chạy rất nhanh rồi mất)
máy laptop không có driver wifi trong WINPE @trungminh?

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chính thức cập nhật tên đầy đủ để các bạn dễ dàng tìm kiếm và nhận biết được một công cụ cứu hộ máy tính hữu ích

Tên đầy đủ như sau: "MCboot_vn -> Minh chiến boot_Việt Nam"

Rất mong được sự ủng hộ và đóng góp ý kiến của các bạn trong quá trình sử dụng. cảm ơn các bạn rất nhiều.

Anh chị em cho em hỏi ngu 1 chút. Em có tải file về và tạo boot thành công cho ổ HDD ngoài, mà sao em vào trong mini win10 thì không thấy công cụ nào trong đó hết trơn, em mò cả buổi cũng không thấy, tại em muốn bung ghost ấy ạ. Anh chị em nào biết chỉ em với, em cám ơn nhiều lắm.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Anh chị em cho em hỏi ngu 1 chút. Em có tải file về và tạo boot thành công cho ổ HDD ngoài, mà sao em vào trong mini win10 thì không thấy công cụ nào trong đó hết trơn, em mò cả buổi cũng không thấy, tại em muốn bung ghost ấy ạ. Anh chị em nào biết chỉ em với, em cám ơn nhiều lắm.
Bạn inbox mình temviewer giúp nhé

Đã sử dụng bản này cài trên nhiều máy, boot khá tốt, hiện tại thấy hài lòng với bản boot này, cảm ơn chủ thớt.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
mình thấy bản 6.5 trước vẫn cài được mà nhỉ, bản này nó sao mà không cài được vậy bạn?
K nhé bạn mình build mình biết chứ, vì nó k load đc driver khi mình chạy install driver lên mình quá trình build đã tích hợp driver trực tiếp để nó load luôn khi vào đó là bản w8.1 x64 nhé bản x86 thì cài ok

Mizuki

Búa Gỗ Đôi
K nhé bạn mình build mình biết chứ, vì nó k load đc driver khi mình chạy install driver lên mình quá trình build đã tích hợp driver trực tiếp để nó load luôn khi vào đó là bản w8.1 x64 nhé bản x86 thì cài ok
à thế chắc mình nhớ nhầm, xin lỗi bạn
+ mình xin góp ý vài cái:
1. mà mình thấy bản w8 nó không có cái mobility center để mà chỉnh độ sáng ấy, mình phải vào control panel mới chỉnh được bạn, bản w10x64 cũng không cài driver được mà nó lại có cái đấy, kéo thả cái slider không thấy màn hình thay đổi gì cả, cảm thấy chỗ thiếu chỗ thừa (không có ý chê gì bạn, mình không giỏi giao tiếp lắm)
2. bạn nên add cái driver của cái đầu đọc thẻ sd trên laptop, mình không thấy thẻ của mình nhận
3. bản w8x86 (mình chưa gặp phải vấn đề này với các bản khác, mà đúng hơn là chưa động vào chúng nhiều) thi thoảng nó kiểu bị đơ, mà chuột vẫn dùng di chuyển được bt nhưng bấm nó không phản hồi gì luôn, bàn phím bấm capslock vẫn thấy led nó bật tắt bt, cắm sạc pin vào rồi rút rạc ra thì vẫn thấy màn hình thay đổi độ sáng bt, mà ấn giữ nút nguồn nó cũng không phản hồi luôn, mình phải tháo pin ra thì nó mới chịu tắt
+ mấy cái này thì là ý kiến riêng của mình:
1. nên dùng process hacker/process explorer thay cho cái task manager, mình thấy nếu đã là bản winpe để cứu hộ máy tính thì dùng cái task manager của windows nó không được tiện và khá là ít chức năng, cái này cũng là ý kiến riêng của mình thôi
2. cho pstart nó autostart ấy bạn, mình cảm thấy là nó là cái launcher thì nên cho nó hiện lên ngay khi boot, đỡ phải ngồi dò tìm nó trên màn hình mà cũng đỡ phải dò tìm app mình cần dùng
3. bản bên anhdv nó có ship theo cái tool unlocker dùng để unlock file nó bị khóa ấy bạn, để ở ngay cái context menu luôn, mình thấy nó cũng khá là hữu ích để trị mấy cái file bị khóa phải gọi là mệt lắm luôn nên mình cũng nghĩ nó sẽ là một sự bổ sung tốt cho bản mcboot này
mà nếu bạn có theo cái trên của mình thì mình nghĩ là nên dùng một cái tool khác, unlocker nó chế bởi iobit bên tq mà nhớ lại cái vụ ăn cắp của bên mbam, mình cũng không tin họ, thấy có cái tool lockhunter nó cũng như thế thì mình thấy có thể là một sự bổ sung tốt

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
1. mà mình thấy bản w8 nó không có cái mobility center để mà chỉnh độ sáng ấy, mình phải vào control panel mới chỉnh được bạn, bản w10x64 cũng không cài driver được mà nó lại có cái đấy, kéo thả cái slider không thấy màn hình thay đổi gì cả, cảm thấy chỗ thiếu chỗ thừa (không có ý chê gì bạn, mình không giỏi giao tiếp lắm)
2. bạn nên add cái driver của cái đầu đọc thẻ sd trên laptop, mình không thấy thẻ của mình nhận
3. bản w8x86 (mình chưa gặp phải vấn đề này với các bản khác, mà đúng hơn là chưa động vào chúng nhiều) thi thoảng nó kiểu bị đơ, mà chuột vẫn dùng di chuyển được bt nhưng bấm nó không phản hồi gì luôn, bàn phím bấm capslock vẫn thấy led nó bật tắt bt, cắm sạc pin vào rồi rút rạc ra thì vẫn thấy màn hình thay đổi độ sáng bt, mà ấn giữ nút nguồn nó cũng không phản hồi luôn, mình phải tháo pin ra thì nó mới chịu tắt
1. nên dùng process hacker/process explorer thay cho cái task manager, mình thấy nếu đã là bản winpe để cứu hộ máy tính thì dùng cái task manager của windows nó không được tiện và khá là ít chức năng, cái này cũng là ý kiến riêng của mình thôi
2. cho pstart nó autostart ấy bạn, mình cảm thấy là nó là cái launcher thì nên cho nó hiện lên ngay khi boot, đỡ phải ngồi dò tìm nó trên màn hình mà cũng đỡ phải dò tìm app mình cần dùng
3. bản bên anhdv nó có ship theo cái tool unlocker dùng để unlock file nó bị khóa ấy bạn, để ở ngay cái context menu luôn, mình thấy nó cũng khá là hữu ích để trị mấy cái file bị khóa phải gọi là mệt lắm luôn nên mình cũng nghĩ nó sẽ là một sự bổ sung tốt cho bản mcboot này
mà nếu bạn có theo cái trên của mình thì mình nghĩ là nên dùng một cái tool khác, unlocker nó chế bởi iobit bên tq mà nhớ lại cái vụ ăn cắp của bên mbam, mình cũng không tin họ, thấy có cái tool lockhunter nó cũng như thế thì mình thấy có thể là một sự bổ sung tốt
Cảm ơn bạn đã góp ý, chúc bạn nhiều sức khỏe thành công trong cuộc sống.
- Tuy vậy mình cũng xin phản hồi lại một số vẫn đề như sau
- Sẽ bổ sung cái: mobility center, Driver dành cho đầu đọc thẻ trên laptop,
- Xem xét điều chỉnh sử dụng: process hacker/process explorer, bổ sung tool unlocker nếu thấy cần thiết
- Còn về cái pstart nó autostart, mình thấy khi vào win pe nó load thêm cái này nhìn nó cứ rỗi mắt lên để chế độ chờ trên màn hình desktop khi nào cần thì bật nó lên là ok,
- Về việc cắm sạc và rút sạc ra khỏi máy tính mà không thay đổi gì vì cái này mình thấy không cần thiết lên đã lược bỏ đi trong quá trình build nhé.

Còn phần này mình cũng chưa đc rõ lắm hiện tượng trên máy bạn

- Mình nghĩ khả năng phần cứng có vẫn đề hoặc cũng có thể sung đột với phần mềm nào đó gây ra hiện tượng trên vì bình thường nó sẽ load và thực hiện các công việc rất ok mình cũng đã test khá nhiều máy từ máy bàn đến laptop bạn ạ, chưa gặp trường hợp nào bị như của bạn cả lên cần tìm nguyên nhân chính xác do đâu. vì với bản win 8.1 x86 có hôm mình làm việc treo máy cả buổi chạy vẫn ok bạn ạ, cảm ơn bạn nhiều nhé.

Sửa lần cuối:

trannhatbg1990

Búa Gỗ Đôi
winpe để cứu hộ máy tính khi cần thiết chứ đâu phải win full mà cần nhiều thứ vậy. cái unlocker thì ok còn mây thứ kia mình nghĩ không cần thiết phải tích hơp cho nặng thêm

Mizuki

Búa Gỗ Đôi
winpe để cứu hộ máy tính khi cần thiết chứ đâu phải win full mà cần nhiều thứ vậy. cái unlocker thì ok còn mây thứ kia mình nghĩ không cần thiết phải tích hơp cho nặng thêm
cũng chỉ là ý kiến riêng của mình thôi, nếu các bạn cảm thấy nó thừa thì cho mình xin lỗi

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
cũng chỉ là ý kiến riêng của mình thôi, nếu các bạn cảm thấy nó thừa thì cho mình xin lỗi
Không sao bạn ạ, bạn góp ý nhưng còn phụ thuộc vào việc có tích hợp đc vào hay không nữa, và đồng thời theo mình quá trình tích hợp mà thấy ok thì mình mới cho vào còn không sẽ loại bỏ ra vì tính ổn định của win pe được đặt lên hàng đầu mà bạn, cảm ơn bạn góp ý,mình rất cần những ý kiến như vậy.

Mizuki

Búa Gỗ Đôi
bạn có thể làm một bài hướng dẫn tích hợp các module vào mcboot không? file hướng dẫn trong đấy nó không đầy đủ (mình không thấy eset, xả thẳng vào /mc/eset chắc được nhỉ) mà hiren's boot mình thấy nó cần file hiren.ima nhưng mình chỉ thấy nó là bản iso thôi bạn
à mà vì sao bạn giới hạn phân vùng mcboot dưới 6gb thế (trong file 1click)?

trungminh

Rìu Vàng Đôi
bạn có thể làm một bài hướng dẫn tích hợp các module vào mcboot không? file hướng dẫn trong đấy nó không đầy đủ (mình không thấy eset, xả thẳng vào /mc/eset chắc được nhỉ) mà hiren's boot mình thấy nó cần file hiren.ima nhưng mình chỉ thấy nó là bản iso thôi bạn
à mà vì sao bạn giới hạn phân vùng mcboot dưới 6gb thế (trong file 1click)?
Tôi thấy 1 click cũng thuận lợi cho người chưa biết chia USB và tạo boot. Nếu đã biết cách chia bằng BOOTICE và tạo boot thì nên dùng thủ công này muốn chia USB thế nào cũng được sau đó chỉ giải nén và copy vào USB cho nhanh