This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024)

trannhatbg1990

Búa Gỗ Đôi
Đây ko phải là lỗi . Win 7 chỉ hỗ trợ hiển thị 1 phân vùng usb. Bác vào trang của adv có hướng dẫn và chia sẻ về vấn đề này

haxoma

Rìu Vàng Đôi
khuyến khích khi dùng 1 click tạo boot usb là trên nền Windows 10 @dinhchungcm do định dạng USB default thường là FAT32 nên khi chia thành 2 phân vùng USB-BOOT là FAT32 và USB-DATA là NTFS thì trên Windows 7 thường chỉ thấy được 1 phân vùng USB-BOOT thôi. HDD-BOX thì khác có thấy 2 phân vùng luôn.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
minh test tren may dell dong bo lap them ssd M2 kingspec ok ad nhe. xin loi vi minh dung chromeOS nen khong go duoc tieng viet. ban nao biet cach go tieng viet co dau tren ChromeOS thi chi cho minh voi
Chrome OS rất tâm lý vụ gõ tiếng Việt lâu rồi bạn @trannhatbg1990. link hướng dẫn bên dưới:
Mã:
https://www.techrum.vn/threads/h%C6%B0%E1%BB%9Bng-d%C3%A2%CC%83n-b%E1%BA%ADt-b%E1%BB%99-go%CC%83-ti%C3%AA%CC%81ng-vi%C3%AA%CC%A3t-tr%C3%AAn-chrome-os.15070/

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Cũng trên PC Win 7 đó USB AnhdvBoot thì ngược lại:

Và chợt nhớ ra nguyên nhân.
Đúng là không phải lỗi của trình tạo Boot nào cả > Mà do Windows 7 chỉ nhận được USB với 1 Part thôi.
Do USB AnhdvBoot có part USB-DATA nằm trước nên Win 7 nhận nó;
Còn USB MCBoot có Part USB-BOOT nằm trước nên Win 7 chỉ nhận nó mà không thấy USB-DATA.
Việc gán Ký tự ổ đĩa cho part. Thứ 2 nhớ mang máng là sẽ lỗi > Nên không thực hiện.

Thanks all!

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Xin tiếp tục cập nhật và ra mắt các bạn sản phẩm MCboot v6.5.0 fix một số lỗi như
- không nhận ổ cứng SSD nvme M2 của samsung, intell và một số hãng khác,
- fix lỗi Acronis true image không backup báo lỗi.
- cập nhật thêm win 8.1 x64 pe
Cảm ơn các bạn.
Link FS: https://www.fshare.vn/file/CJBQFNSPUXT3
Link GG: https://drive.google.com/file/d/1epkIFPaxmmjpU8i1S7ArKtr8FvbVdC_Y/view?usp=sharing
MD5: F54EC29E74DBB4D3CB3242F22CFEBE27
Pass winrar: hoanchien

trannhatbg1990

Búa Gỗ Đôi
Mình tìm được rồi nhưng nó hơi ngu. bác biết diễn đàn nào chia sẻ cách dùng chrome os không. Mình cài chrome OS cho con Acer cũ bằng Cloudready bây giờ muốn cài ứng dụng linux mà không cài được, ít hướng dẫn quá

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Lạm bàn tý:
Theo mình cũng mới biết > Chome chủ yếu chạy app nền WEB & và hiện đã có khá nhiều app thông dụng. Bạn nên search tìm app và cách sử dụng app thay vì tìm cách cài app.
Khả năng cho cài app trên chrome rất hạn chế, hình như chỉ cho cài giả lập các app androi. Mà máy yếu mới cài chrome, đã yếu thì mần răng mà chạy giả lập nổi.
Mới nghe 1 bài Review của Hưng Khúc trên Youtube nên chỉ biết có vậy, có gì chưa đúng mọi người bỏ qua cho.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
chạy ngay MC BOOT WINPE 8.1x64 thì đánh giá mục driver thì ổn với mạng dây truyền thống còn wifi máy mình test không có driver(bản này hdh 8.1 cũ xì nên wifi không có không quan trọng miễn có mạng dây là ok).driver sound có với thiết bị âm thanh xài jack 3.5 audio chắc nghe được(chưa test thử).mình chỉ mới test sơ vậy thôi @hoanchien.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Với bản win 8.1 này việc cập nhật bộ drvier chưa hoàn thiện vì, trong quá trình build chưa lược bỏ được việc cài driver tự động của bản build, vì vậy mà bộ driver đi kèm chưa thể cài drvier wifi cái này sẽ khắc phục sau bạn ạ.
Do vậy bản này đang dùng driver cài tự động của bản build, và drvier wifi nó không thể đủ vì thế một số máy sẽ không cài đc wifi mà phải dùng mạng dây

nguyenkhang95

Búa Đá
Sau một buổi chiều cập nhật lên và test thì bước đầu thấy bản winpe 8.1 và cả bản winpe10 chạy nhanh hơn bản cũ một chút, tích hợp bộ cài vào menu boot bên ngoài boot vào bộ cài Windows cũng nhanh hơn, hài lòng với bản này, mình sẽ test tiếp và nếu có gì mình sẽ báo lại.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
trước khi @hoanchien phát hành bản MC BOOT 6.5 này mình đã từng nói chỉ chú trọng bản Win PE 8.1 hỗ trợ driver SSD 2.5 và SSD M2 nhiều loại mới lẫn cũ là quá tốt rồi.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Đã tổng hợp đc driver usb 3.0,3.1 và ssd 2.5 và ssd nvme m2 đầy đủ đến thời điểm tháng 8 năm 2020 cập nhật vào win pe 8.1x86, 8.1x64, 10x86, 10x64 rồi bạn ạ, mình nhờ mấy ae có ổ ssd m2 test kết quả phản hồi là đã nhận dạng đc và hiển thị ổ đĩa trên win pe như đã nêu, cảm ơn bạn đã góp ý, rất hữu ích.

Sửa lần cuối:

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Bạn cho mình xin bộ driver nvme m2 để mình thử build và sử dụng khi cần với. thank bạn nhiều

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT

ginlorddd

Gà con