Chia sẻ - MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024) | Page 41 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024)

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu đi làm cả ngày tối về mệt ngủ sớm lên k hướng dẫn cụ thể đc, cháu cảm ơn bác nhiều ạ

Không sao đâu cháu, câu hỏi nào bác biết thì bác gửi hình thêm cho các bạn hiểu nhanh hơn đó cháu. Cháu nhớ giữ sức khoẻ để còn lo cho gia đình nữa chứ.

Mizuki

Búa Gỗ Đôi
Mình dùng win 8 32-bit bị lỗi không mount apps được là sao vậy bạn? nó bị lỗi directory not found ấy
à mà có cách nào tích hợp dlcboot vào mcboot không bạn?

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình dùng win 8 32-bit bị lỗi không mount apps được là sao vậy bạn? nó bị lỗi directory not found ấy
Nguyên nhân không hiển thị các ứng dụng bạn cần kiểm tra cho mình như sau nhé.
1. kiểm tra xem ổ usb-boot có hiển thị không (vì trong hai phân vùng: usb-boot và usb-data nó chỉ hiển thị được một phân vùng) do quá trình ẩn hiện phân vùng có thể do bạn làm mà nó đã không hiển thị phân vùng usb-boot (cái này mình đã thực hiện việc ẩn phân vùng khi vào bootice khi thấy không hợp lý và do vậy boot lại lần tiếp theo là không thấy hiện phân vùng? có thể bạn đã thao tác này)
2. hướng khắc phục bạn cần chỉnh lại phân vùng ẩn cho phù hợp, hoặc copy thêm file Apps.iso vào phân vùng usb-data (usb-data:\Apps\Apps.iso)

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Khả năng ở các phiên bản MCboot các version tiếp theo mình sẽ thay đổi trong phần win pe

Trên nền tảng MBR
1. mini win8.1_x86 pe
2. mini win8.1_x64 pe
3. mini win10_x64 pe

Trên nền tảng UEFI
1. mini win8.1_x64 pe_UEFI
2. mini win10_x64 pe_UEFI
2. mini win10_x86 pe_UEFI_CPU Phantom

TB: vì nhận thấy việc loading của win 10 thường chậm hơn win 8.1 và sự khả dụng của win 10 x86 không cao vì vậy ngoài win 8.1-x86 mình sẽ lược bỏ win 10 x86 và thêm win8.1x64 vì nó đã năng hơn có thể chạy trên MBR và cả trên UEFI

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Khả năng ở các phiên bản MCboot các version tiếp theo mình sẽ thay đổi trong phần win pe

Trên nền tảng MBR trong BOOTMGR
1. mini win8.1_x86 pe
2. mini win8.1_x64 pe
3. mini win10_x64 pe

Trên nền tảng UEFI trong BOOTMGR

TB: vì nhận thấy việc loading của win 10 thường chậm hơn win 8.1 và sự khả dụng của win 10 x86 không cao vì vậy ngoài win 8.1-x86 mình sẽ lược bỏ win 10 x86 và thêm win8.1x64 vì nó đã năng hơn có thể chạy trên MBR và cả trên UEFI
@hoanchien có thể đảm bảo win8.1x64 pe nhận hết các loại drivers hdd ssd loại mới bây giờ là ổn hết.mục drivers win8.1x64 network hay vga bị thiếu mình không quan trọng lắm vì có thể bổ sung thêm sau.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Về việc tích hợp DLCBOOT vào MCBOOT, tôi đã làm thử thành công, tôi làm theo hướng dẫn của tác giả @Le Duc 287, nếu bạn muốn, bạn có thể vào topic của tôi, đọc từ #1, tôi có liệt kê phần tích hợp, ở topic đó tác giả giới thiêu cách làm cho DLCBOOT và SERGEIBOOT vào ANHDVBOOT. Bạn cứ thử đi, thắc mắc chổ nào thì lại vào đây hỏi tiếp nhé.

https://vn-z.vn/threads/tim-hieu-them-mot-so-usb-boot-khac-moi-ban-dong-gop-y-kien.23022/

nguyenkhang95

Búa Đá

Trên nền tảng MBR
1. mini win8.1_x86 pe
2. mini win8.1_x64 pe
3. mini win10_x64 pe

Trên nền tảng UEFI

Hay đấy anh! Làm vậy vừa nhanh, vừa gọn và có khả năng tăng tính ổn định.

Mizuki

Búa Gỗ Đôi
cảm ơn hai bác mình tích hợp và sửa được lỗi đó rồi.
có vẻ như bản pe này không kèm theo driver đầu đọc sd của laptop, mình thấy thẻ của mình không nhận
với không biết là chỉ mình mình bị không mà wifi của mình phải vào pemanager bật lên thủ công, mới boot vào là tắt wifi
cho mình hỏi có cách nào làm mấy cái icon nó hình vuông như bình thường không? icon trong w8 nó bị hình chữ nhật

Sửa lần cuối:

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Trên đây là hình ảnh win 8.1 đang sử dụng, tính ổn định rất cao, một điểm nữa là nó nhẹ và loading nhanh hơn hẳn so với win 10

chỉ cần các apps trong MC BOOT xài ổn trên bản WINPE 8.1X64 này thì mình rất mong chờ phiên bản tiếp MC BOOT từ tác giả @hoanchien. bản WINPE 8.1X64 này nếu load được Admin thì phiênbản WinNTsetup 4.1 trở lên sẽ bị lỗi cài đặt trong tài khoản Admin kinh nghiệm test với bác @Hoang Duch2. mong bên MC BOOT sẽ không bị.

Sửa lần cuối: