Chia sẻ - MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024) | Page 42 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
chỉ cần các apps trong MC BOOT xài ổn trên bản WINPE 8.1X64 này thì mình rất mong chờ phiên bản tiếp MC BOOT từ tác giả @hoanchien. bản WINPE 8.1X64 này nếu load được Admin thì phiênbản WinNTsetup 4.1 trở lên sẽ bị lỗi cài đặt trong tài khoản Admin kinh nghiệm test với bác @Hoang Duch2. mong bên MC BOOT sẽ không bị.

@haxoma, mấy hôm nay 4rum sôi nổi với vụ BQS cho LTSC, cháu có xem qua không?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
chỉ cần các apps trong MC BOOT xài ổn trên bản WINPE 8.1X64 này thì mình rất mong chờ phiên bản tiếp MC BOOT từ tác giả @hoanchien. bản WINPE 8.1X64 này nếu load được Admin thì phiênbản WinNTsetup 4.1 trở lên sẽ bị lỗi cài đặt trong tài khoản Admin kinh nghiệm test với bác @Hoang Duch2. mong bên MC BOOT sẽ không bị.

Bản này là 8.1, không phải 8 nên chắc nó không có vấn đề gì, bác mới test thử thấy như sau:

Hình trên bác chỉ làm thử chưa quyết định chạy, sau khi tắt đi thì bất ngờ các icon trên desktop hiện ra như vầy:

Restart máy lại và chạy lại thành công, không thấy báo lỗi gì hết đó cháu:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bản này là 8.1, không phải 8 nên chắc nó không có vấn đề gì, bác mới test thử thấy như sau:

Hình trên bác chỉ làm thử chưa quyết định chạy, sau khi tắt đi thì bất ngờ các icon trên desktop hiện ra như vầy:

Restart máy lại và chạy lại thành công, không thấy báo lỗi gì hết đó cháu:

Cái WinNTsetup 4.1 là bản bị lỗi ạ chạy trên win pe 10-8 nào cũng lỗi cả, cái này đã được test thấy nó báo lỗi như vậy phiên bản up lên 4.2 và 4.2.1 đều chạy ok cả ạ

Bị lỗi icon thì bác để ý cho cháu luôn xem cái ổ CD mount file Apps còn không ạ, không thấy thì dùng công cụ mount file trên màn hình là nó sẽ được load lại ạ.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Sửa lần cuối:

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Lại lên nhỉ!
MCBoot 6.3.0 Final chưa được 1 tuần có thêm 6.3.01 Final tiếp.
Và nay 6.4.01 Hoàn thiện (không thấy Final).
Nói vui thế thôi. Rất cám ơn sự đam mê và chia sẻ của bạn!

Xin phản ảnh lại trường hợp này:
Trên bản 6.3.01 mình tạo Boot trên USB Anhdv Boot 2020_2.0.1
-Part1: NTFS 23GB data; Part. 2USB-BOOT 5GB FAT32 (set ẩn) nằm sau Part1. - Chắc nhiều người biết cấu trúc này của Anhdv Boot.
Dùng tùy chọn [3] Cap nhat MBoot len ban moi - khong mat du lieu USB-DATA
Kết quả: MC Boot format cái Part. NTFS 23GB thành USB-BOOT FAT32 23GB.
Khi cho Boot USB thì chỉ có 1 lựa chọn MCBoot.

Không hiểu đây là lỗi code hay là chỉ dành cho việc cập nhật MCBoot các ver thấp lên ver mới.
Bạn @hoanchien xem lại vụ này, nếu không fix thì cũng nên có chú thích trong phần Hướng dẫn .

Thanks!

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Lại lên nhỉ!

-Part1: NTFS 23GB data; Part. 2USB-BOOT 5GB FAT32 (set ẩn) nằm sau Part1. - Chắc nhiều người biết cấu trúc này của Anhdv Boot.

Không hiểu đây là lỗi code hay là chỉ dành cho việc cập nhật MCBoot các ver thấp lên ver mới.
Bạn @hoanchien xem lại vụ này, nếu không fix thì cũng nên có chú thích trong phần Hướng dẫn .

Thanks!
Trước tiên mình đính chính cấu trúc 1 pv boot ẩn 1 pv usb-DATA, cấu trúc này đc kế thừa và phát triển tiếp của hoàng khiển nhé bạn,
Mình phát triển lên thêm các tính năng như, tạo 1 pv khi đc bác @Hoang Duch2, @sec0 góp ý chỉ có usb 4g và tiếp tục mình thêm các tính năng cập nhật usb và xóa usb lấy lại dung lượng bạn ạ,
Vì vậy nếu dùng mcboot thì mới cập nhật lên bản mới đc, cấu trúc là format pv cũ đi và nạp lại file mới,
Sory vì những sự cố xảy ra khi bạn dùng mcboot và cảm ơn bạn đã phản hồi cho mình.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Lại lên nhỉ!

Thanks!
À thêm một ý nữa là các bản trước chưa thực sự hoàn thiện lên cập nhật liên tục để fix lỗi, đến mcboot v6.4.01 đã hoàn thiện lên việc update sẽ hạn chế hơn bạn ạ, sẽ chỉ cập nhật nếu có thay đổi lớn hoặc thật sự cần thiết mới cập nhật bạn ạ. Cảm ơn bạn nhiều, có gì cứ góp ý với mình.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Trước tiên mình đính chính cấu trúc 1 pv boot ẩn 1 pv usb-DATA, cấu trúc này đc kế thừa và phát triển tiếp của hoàng khiển nhé bạn,
Mình phát triển lên thêm các tính năng như, tạo 1 pv khi đc bác @Hoang Duch2, @sec0 góp ý chỉ có usb 4g và tiếp tục mình thêm các tính năng cập nhật usb và xóa usb lấy lại dung lượng bạn ạ,
Vì vậy nếu dùng mcboot thì mới cập nhật lên bản mới đc, cấu trúc là format pv cũ đi và nạp lại file mới,
Sory vì những sự cố xảy ra khi bạn dùng mcboot và cảm ơn bạn đã phản hồi cho mình.
Xác nhận!
Cập nhật USB MCBoot từ 6.3.01 Lên 6.4.01 > very Good.
Hoàn toàn không làm thay đổi cấu trúc, Data trên USB MCBoot 6.3.01

Cũng xin đính chính là @hoanchien hiểu sai ý mình khi nói về cấu trúc USB Boot.
Mình nói ở #826 là nói cấu trúcUSB Anhdv Boot có cái Part USB Boot nằm sau cái Part DATA-Độc nhất vô nhị.
Mình không nói gì tới cấu trúc USB MC Boot hay các USB Boot khác.

Với nhu cầu của mình MC Boot 6.3 Hay 6.4 Là rất tốt rồi.

Thanks!

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Xác nhận!
Cập nhật USB MCBoot từ 6.3.01 Lên 6.4.01 > very Good.
Hoàn toàn không làm thay đổi cấu trúc, Data trên USB MCBoot 6.3.01

Cũng xin đính chính là @hoanchien hiểu sai ý mình khi nói về cấu trúc USB Boot.
Mình nói ở #826 là nói cấu trúcUSB Anhdv Boot có cái Part USB Boot nằm sau cái Part DATA-Độc nhất vô nhị.
Mình không nói gì tới cấu trúc USB MC Boot hay các USB Boot khác.

Với nhu cầu của mình MC Boot 6.3 Hay 6.4 Là rất tốt rồi.

Thanks!
Không có gì đâu bạn, bạn góp ý mình ghi nhận và cảm ơn bạn rất nhiều, (cấu trúc USB-DATA trước và USB-BOOT cấu trúc của hoàng khiển trước cũng vậy, sau này khi trao đổi với bạn ý thì thông nhất thay đổi cho phù hợp với máy ngày nay của một số dòng kén boot lên chuyển lên trước bạn ạ).

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cảm ơn các bạn nhiều khi đã test giúp mình xem ổ cứng SSD nvme m2 của samsung và intell và một số hãng khác đã hiển thị trên win pe mcboot hay chưa giờ rất vui mừng thông báo với các bạn việc phản hồi của các bạn sử dụng ổ cứng SSD nvme đã hiển thị rất ok nhé. trân trọng cảm ơn các bạn @secpol chia sẻ bộ driver hữu ích, và bạn @An Dinh đã test giúp mình cảm ơn các bạn rất nhiều.

Các dòng ổ cứng SSD nvme m2 mới nhất vậy là đã ok

Sửa lần cuối:

trannhatbg1990

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn các bạn nhiều khi đã test giúp mình xem ổ cứng SSD nvme m2 của samsung và intell và một số hãng khác đã hiển thị trên win pe mcboot hay chưa giờ rất vui mừng thông báo với các bạn việc phản hồi của các bạn sử dụng ổ cứng SSD nvme đã hiển thị rất ok nhé. trân trọng cảm ơn các bạn @secpol chia sẻ bộ driver hữu ích, và bạn @An Dinh đã test giúp mình cảm ơn các bạn rất nhiều.
Xem phần đính kèm 17710Xem phần đính kèm 17711

Các dòng ổ cứng SSD nvme m2 mới nhất vậy là đã ok
minh test tren may dell dong bo lap them ssd M2 kingspec ok ad nhe. xin loi vi minh dung chromeOS nen khong go duoc tieng viet. ban nao biet cach go tieng viet co dau tren ChromeOS thi chi cho minh voi

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Như vậy có khi lại phải kèm thêm gói driver webcam nữa :p
mình đang test bản WINPE đang dùng có thể chạy webcam của laptop trong WINPE thôi mà chưa biết khả thi hay không @lvt491. WINPE cứu hộ ít ai dùng webcam của laptop lắm. nếu portable PE gọi được video call thì ngon nhỉ @hoanchien và bác @Hoang Duch2 cộng với remote PE như teamview hoặc anydesk thì tốt theo cá nhân mình nghĩ thêm. cái này mình chỉ nghiên cứu thêm thôi. cám ơn vì đã làm phiền mọi người quan tâm vấn đề này.

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
mình đang test bản WINPE đang dùng có thể chạy webcam của laptop trong WINPE thôi mà chưa biết khả thi hay không @lvt491. WINPE cứu hộ ít ai dùng webcam của laptop lắm. nếu portable PE gọi được video call thì ngon nhỉ @hoanchien và bác @Hoang Duch2 cộng với remote PE như teamview hoặc anydesk thì tốt theo cá nhân mình nghĩ thêm. cái này mình chỉ nghiên cứu thêm thôi. cám ơn vì đã làm phiền mọi người quan tâm vấn đề này.
K sao đâu bạn nếu tích họp đc mình sẽ thông báo