Hỏi/ Thắc mắc - Laptop Dell không cài được win 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Laptop Dell không cài được win 10

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Như tiêu đề mình có con laptop Dell Vostro 3350 core i5 đã thử nhiều lần cài win 10 nhưng đến khi máy boot chuẩn bị đến màn hình login thì màn hình không hiện gì cả,chuột bàn phím đều sáng nhưng không dùng được,màn hình vẫn hoạt động nhưng không sáng.Ngày trước có lần cài xong rồi nhưng khi vào được win tầm 5p là màn hình tự nhiên tối không thể làm gì được đành phải quay lại win 7.Ai biết cách khắc phục mong trợ giúp.Xin cám ơn!

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
1. Bạn xem bản win 10 ver mấy, nên chọn bản 1803. Bản 1809 tháng 8 hình như bị lỗi xoá dữ liệu, sau khi MS sửa thì nó lại bị không ghi được dữ liệu ở một phân vùng nào đó trên ổ cứng đã cài win. Không biết giờ đã fix chưa và bạn có tải bản lỗi ko.
2. Bạn cài lên phân vùng đã chia sẵn của w7?. Tốt nhất nên tut lại mới luôn: Đén mục chọn ổ đĩa thì vào Custom, xoá hết các phân vùng, tạo phân vùng ổ C mới khoảng 90x1024 MB. Win sẽ tạo thêm 500MB recovery Sau khi format, cài xong thì vào win tao them các phân vùng khác.
3. Ổ cứng có thể bị bad, cứ cài đến đoạn đó thì lỗi, tuy hiếm nhưng có thể.
Chúc thành công!

ngocthu90

Búa Đá Đôi
1. Bạn xem bản win 10 ver mấy, nên chọn bản 1803. Bản 1809 tháng 8 hình như bị lỗi xoá dữ liệu, sau khi MS sửa thì nó lại bị không ghi được dữ liệu ở một phân vùng nào đó trên ổ cứng đã cài win. Không biết giờ đã fix chưa và bạn có tải bản lỗi ko.
2. Bạn cài lên phân vùng đã chia sẵn của w7?. Tốt nhất nên tut lại mới luôn: Đén mục chọn ổ đĩa thì vào Custom, xoá hết các phân vùng, tạo phân vùng ổ C mới khoảng 90x1024 MB. Win sẽ tạo thêm 500MB recovery Sau khi format, cài xong thì vào win tao them các phân vùng khác.
3. Ổ cứng có thể bị bad, cứ cài đến đoạn đó thì lỗi, tuy hiếm nhưng có thể.
Chúc thành công!
1. Mình tải bản win 10 ver 1803
2. Mình chia ra riêng phân vùng mới cài thử cũng không được.
3. Ổ cứng mình cũng check ok bạn.
Ngày trước mình có dùng bản ghost win 10 của 1 bạn và bị lỗi nhờ bạn ý teamview mà cũng không biết tại sao lại bị lỗi này.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Dell Vostro 3350 hình như chạy chip gen 2 của Intel? Nếu mình không nhầm thì laptop Dell từ thời gen 2 đổ về trước không support UEFI, như vậy tức là thớt cần định dạng HDD là MBR, BIOS legacy và lúc tạo USB boot thì bạn cũng để MBR luôn. Bạn định dạng đúng HDD theo BIOS thì cài Windows nào cũng lên thôi. Nếu bạn không biết cách gõ lệnh trong CMD thì dùng Rufus chọn như hình là được:

Sửa lần cuối:

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Dell Vostro 3350 hình như chạy chip gen 2 của Intel? Nếu mình không nhầm thì laptop Dell từ thời gen 2 đổ về trước không support UEFI, như vậy tức là thớt cần định dạng HDD là MBR, BIOS legacy và lúc tạo USB boot thì bạn cũng để MBR luôn. Bạn định dạng đúng HDD theo BIOS thì cài Windows nào cũng lên thôi. Nếu bạn không biết cách gõ lệnh trong CMD thì dùng Rufus chọn như hình là được:
Xem phần đính kèm 1121
Cái này để mình về check lại máy nhưng mình nhớ lúc tạo usb cài win cũng chọn như bạn vậy,có khi nào nó không tương thích card màn hình nên mới có lỗi đó?

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Cái này để mình về check lại máy nhưng mình nhớ lúc tạo usb cài win cũng chọn như bạn vậy,có khi nào nó không tương thích card màn hình nên mới có lỗi đó?
Windows 10 tự tương thích VGA bạn ạ, cài vào rồi hệ thống nó tự nhận diện và cài đặt driver phù hợp thôi. Mình thì đang nghiêng về hướng là bạn để BIOS legacy nhưng Windows lại boot theo kiểu UEFI, hệ thống nó không nhận diện dược file nguồn khởi động nên cứ treo ở đó thôi. Một khả năng nữa là bạn đợi chưa đủ lâu để màn hình sáng lên, HDD khởi động chạy lâu lắm.

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Windows 10 tự tương thích VGA bạn ạ, cài vào rồi hệ thống nó tự nhận diện và cài đặt driver phù hợp thôi. Mình thì đang nghiêng về hướng là bạn để BIOS legacy nhưng Windows lại boot theo kiểu UEFI, hệ thống nó không nhận diện dược file nguồn khởi động nên cứ treo ở đó thôi. Một khả năng nữa là bạn đợi chưa đủ lâu để màn hình sáng lên, HDD khởi động chạy lâu lắm.
cũng có thể là như thế để tối về mình kiểm tra lại lượt,mình cũng kiên nhẫn ngồi chờ nó khá lâu khoảng hơn 20p nhưng không khá hơn bạn ah.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
cũng có thể là như thế để tối về mình kiểm tra lại lượt,mình cũng kiên nhẫn ngồi chờ nó khá lâu khoảng hơn 20p nhưng không khá hơn bạn ah.
Xin lỗi bạn, mình xin phép rút lại các bình luận ở trên. Sau khi tìm kiếm một chút trên Google thì kết quả là có rất nhiều người cũng gặp tình trạng như của bạn. Nguyên nhân là do phần cứng cũ quá và Dell không viết driver tương thích Windows 10 cho dòng máy này nữa, mà driver cài qua Windows Update thì không phù hợp.

Giải pháp đưa ra là bạn thử kết nối ra màn hình phụ xem có lên không. Nếu lên rồi thì bạn gỡ các driver VGA do Windows cài vào, cài các driver VGA của Windows 7 xem có được không. Nếu không cài được thì thử tìm phần mềm dựa trên DeviceID và VendorID, cực chẳng đã thì cài phần mềm dưới đây, soft này mình kiếm được trên Dell Community nhưng những soft lạ như thế này mình không khuyến khích thử.

http://leshcatlabs.net/unifl-unified-leshcat-drivers/

P/S: Nội dung hình đại khái là bạn này bạn ý cũng phải vật lộn y như bạn để cài Windows 10, rồi bạn ý sửa được bằng cách gỡ driver VGA của Windows Update rồi dùng cái soft bên trên.

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Xin lỗi bạn, mình xin phép rút lại các bình luận ở trên. Sau khi tìm kiếm một chút trên Google thì kết quả là có rất nhiều người cũng gặp tình trạng như của bạn. Nguyên nhân là do phần cứng cũ quá và Dell không viết driver tương thích Windows 10 cho dòng máy này nữa, mà driver cài qua Windows Update thì không phù hợp.

Giải pháp đưa ra là bạn thử kết nối ra màn hình phụ xem có lên không. Nếu lên rồi thì bạn gỡ các driver VGA do Windows cài vào, cài các driver VGA của Windows 7 xem có được không. Nếu không cài được thì thử tìm phần mềm dựa trên DeviceID và VendorID, cực chẳng đã thì cài phần mềm dưới đây, soft này mình kiếm được trên Dell Community nhưng những soft lạ như thế này mình không khuyến khích thử.

Xem phần đính kèm 1123
P/S: Nội dung hình đại khái là bạn này bạn ý cũng phải vật lộn y như bạn để cài Windows 10, rồi bạn ý sửa được bằng cách gỡ driver VGA của Windows Update rồi dùng cái soft bên trên.
Rất cám ơn bạn đã nhiệt tình trợ giúp,có lẽ là mình sẽ để yên cho em nó chạy win 7 thôi. :D

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Rất cám ơn bạn đã nhiệt tình trợ giúp,có lẽ là mình sẽ để yên cho em nó chạy win 7 thôi. :D
Một cách nữa đỡ phức tạp hơn để gỡ các drivers là bạn vào Safe Mode, mình sẽ không phải kết nối màn hình ngoài. Trong Safe Mode thì các drivers audio, VGA đều bị vô hiệu hóa, bạn có thể gỡ dễ dàng. Sau đó thì bạn cài các drivers của Windows 7 vào xem, mình nghĩ là được thôi.

Chúc bạn thành công!

laanhtuanngoc

Rìu Bạc

Xem phần đính kèm 1123
dell latitude e5420 em còn cài windows 10 bản mới nhất đây. Nhưng lưu ý là cài theo chuẩn MBR thôi. Những bản mới nhất như v1809 con chip đời cũ này không hỗ trợ boot UEFI với định dạng ổ NTFS

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Một cách nữa đỡ phức tạp hơn để gỡ các drivers là bạn vào Safe Mode, mình sẽ không phải kết nối màn hình ngoài. Trong Safe Mode thì các drivers audio, VGA đều bị vô hiệu hóa, bạn có thể gỡ dễ dàng. Sau đó thì bạn cài các drivers của Windows 7 vào xem, mình nghĩ là được thôi.

Chúc bạn thành công!
Có một điều oái om là khi mình vào cả chế độ safe mode cũng đều bị bạn ah,bởi vì trước kia cài bị lỗi nên tìm đủ cách mà

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Điều cần thiết trước tiên là update bios bác ạ! Nếu bác đã update mà vẫn không cài được thì là do cái ổ cứng của nó. Lần trước em cài với SSD cũng bị y như vậy. Dòng này kén ổ đĩa
Cái này mình chưa thử bạn ah

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Mình có thể cài thử trên VMWare xem nó có bị không, ổn không nhỉ các bạn:rolleyes:

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Cái này mình chưa thử bạn ah
Con này có vẻ lắm bệnh nhỉ? Mình cũng có thấy một số người phản ánh trên Microsoft Community là do chức năng quản lý điện năng (Power Management) trong BIOS có vấn đề. Hiện tượng này xảy ra với phiên bản A05, upgrade lên bản A12 sẽ hết. Thôi thì có bệnh thì vái tứ phương, bạn nâng cấp BIOS thử xem.
Mình có thể cài thử trên VMWare xem nó có bị không, ổn không nhỉ các bạn:rolleyes:
Mình nghĩ là không đâu.