Hỏi/ Thắc mắc - Laptop Dell không cài được win 10 | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Laptop Dell không cài được win 10

sammurai8

Búa Gỗ
Mình cũng có con dell up bios là hết bệnh, nghe nói đây là bệnh chung của các máy dell lúc đó. Máy mình hồi trước khi up bios, cài win 10 cũng bị lỗi màn hình tối thui, bấm nút nguồn cho nó sleep rồi bấm lần nữa để mở lên thì mới hiện màn hình. Up bios thì nguy hiểm thật nhưng nói chung là hên xui, lúc up mình cũng hồi hộp lắm nhưng khi xong thì thấy thoả lòng :D

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Mình cũng có con dell up bios là hết bệnh, nghe nói đây là bệnh chung của các máy dell lúc đó. Máy mình hồi trước khi up bios, cài win 10 cũng bị lỗi màn hình tối thui, bấm nút nguồn cho nó sleep rồi bấm lần nữa để mở lên thì mới hiện màn hình. Up bios thì nguy hiểm thật nhưng nói chung là hên xui, lúc up mình cũng hồi hộp lắm nhưng khi xong thì thấy thoả lòng :D
Mình thấy up BIOS cho Dell gần như là dễ nhất trong các loại dễ rồi ý. Về cơ bản thì không khác gì chạy file thực thi thông thường rồi khởi động lại cho hệ thống tự chạy là xong, chỉ cần chú ý nguồn điện là được.

Tuy nhiên, vấn đề của thớt cũng hơi nan giải khi mà màn hình của thớt hoàn toàn không lên. Giải pháp dễ thì kết nối màn hình phụ qua HDMI, phức tạp hơn thì tạo USB DOS rồi chạy lệnh trong đó. Nghe thì hơi sợ nhưng làm rồi cũng thấy không khó lắm đâu, hồi mình chơi Hackintosh còn mần đi mần lại cái BIOS không biết bao nhiêu lần, riết rồi hết sợ luôn :v.

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Muốn lên win 10 cho bằng bạn bằng bè quá mà có lẽ ở lại win 7 cho ăn chắc mặc bền các bác ah. Cũng tính update BIOS cơ mà sợ rủi ro cao nên lại thôi :p

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Muốn lên win 10 cho bằng bạn bằng bè quá mà có lẽ ở lại win 7 cho ăn chắc mặc bền các bác ah. Cũng tính update BIOS cơ mà sợ rủi ro cao nên lại thôi :p
Cứ mạnh dạn lên bạn à. Nếu không có vấn đề gì thì bản thân NSX Dell họ cũng sẽ không viết bản cập nhật BIOScho laptop đâu bạn. Mình quên mất là bạn đang chạy Windows 7, vậy thì cứ tải về rồi chạy như ứng dụng thông thường thôi, TUYỆT ĐỐI không để xảy ra tình trạng mất nguồn đột ngột là được.

P/S: Cùng lắm hỏng thì mang ra tiệm nhờ họ nạp bằng thiết bị chuyên dụng là được bạn à. Mình thích thì mình cứ nhích thôi ;).

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Cứ mạnh dạn lên bạn à. Nếu không có vấn đề gì thì bản thân NSX Dell họ cũng sẽ không viết bản cập nhật BIOScho laptop đâu bạn. Mình quên mất là bạn đang chạy Windows 7, vậy thì cứ tải về rồi chạy như ứng dụng thông thường thôi, TUYỆT ĐỐI không để xảy ra tình trạng mất nguồn đột ngột là được.
Xem phần đính kèm 1185
P/S: Cùng lắm hỏng thì mang ra tiệm nhờ họ nạp bằng thiết bị chuyên dụng là được bạn à. Mình thích thì mình cứ nhích thôi ;).
Nó hỏng cả Pin nữa nên là nếu mà đen quá đang up nó mất điện thì vui lắm :p

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Như tiêu đề mình có con laptop Dell Vostro 3350 core i5 đã thử nhiều lần cài win 10 nhưng đến khi máy boot chuẩn bị đến màn hình login thì màn hình không hiện gì cả,chuột bàn phím đều sáng nhưng không dùng được,màn hình vẫn hoạt động nhưng không sáng.Ngày trước có lần cài xong rồi nhưng khi vào được win tầm 5p là màn hình tự nhiên tối không thể làm gì được đành phải quay lại win 7.Ai biết cách khắc phục mong trợ giúp.Xin cám ơn!
Không tương thích driver. Yên ổn với Windows 7 đi. Sau có tiền mua Dell từ CPU 3rd-4th trở lên hay cao nhất là 8th càng tốt. Hãy đến với 10.
Chính văn xác trăm lần!
Mình có con i chang này cài Kính thưa các loại Windows 10 từ thời Technical > 10240 > 1511 > 1607 > 1703 không biết là bao nhiêu lần.
Nguyên nhân là Update Driver VGA là lỗi. Nếu để trình VGA Basic thì không sao > Windows 10 Auto Update ngay và luôn nên > Lỗi Màn hình.
Nếu để ý sẽ thấy mặc dù Màn hình chì 1 màu XÁM - Nhưng Windows 10 vẫn Boot thành công và đang chạy > Chỉ là không hiển thị được gì cả.
Mình đã build 1 ISO add cả driver VGA Win 7 vào > Cài đặt thành công > vào được Win 10 chút chưa kịp tắt Update là bị Auto Update > Lỗi cũ ngay và luôn.
Vọc vạch chắc không dưới 50 lần cài >> Thua!

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Chính văn xác trăm lần!
Mình có con i chang này cài Kính thưa các loại Windows 10 từ thời Technical > 10240 > 1511 > 1607 > 1703 không biết là bao nhiêu lần.
Nguyên nhân là Update Driver VGA là lỗi. Nếu để trình VGA Basic thì không sao > Windows 10 Auto Update ngay và luôn nên > Lỗi Màn hình.
Nếu để ý sẽ thấy mặc dù Màn hình chì 1 màu XÁM - Nhưng Windows 10 vẫn Boot thành công và đang chạy > Chỉ là không hiển thị được gì cả.
Mình đã build 1 ISO add cả driver VGA Win 7 vào > Cài đặt thành công > vào được Win 10 chút chưa kịp tắt Update là bị Auto Update > Lỗi cũ ngay và luôn.
Update BIOS thôi thím ơi,máy của mình pin hỏng nên chả update bios được để mà thử lên win 10:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

sammurai8

Búa Gỗ
Update BIOS thôi thím ơi,máy của mình pin hỏng nên chả update bios được để mà thử lên win 10:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Liều ăn nhiều đi bác, thật ra up rất nhanh chỉ tầm 2 phút là xong, bios file .exe chạy trực tiếp trên win luôn, điện đóm chỗ bác thế nào,chập chờn mới không dám chơi :)). Lúc đang chạy thì như muốn thoát tim nhưng thành công thì cảm giác đã lắm, cảm giác này không có lần thứ 2 đâu.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Chả làm được mà nói như rồi.
Đã bỏ ý định cài Win 10 cho Dell Vostro 3340 từ 1703 sau không dưới 50 lần cài và thử nhiều cách!

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Liều ăn nhiều đi bác, thật ra up rất nhanh chỉ tầm 2 phút là xong, bios file .exe chạy trực tiếp trên win luôn, điện đóm chỗ bác thế nào,chập chờn mới không dám chơi :)). Lúc đang chạy thì như muốn thoát tim nhưng thành công thì cảm giác đã lắm, cảm giác này không có lần thứ 2 đâu.
Rất tiếc cục pin của em nó die hẳn rồi bác :rolleyes:

panwenfu

Rìu Chiến
Thế bỏ cuộc chơi thôi :oops:
"Đào mộ" tý cho vui "gạch đá" thoải mái:
Với 1 số đời laptop Dell khi cài Windows 10 thì cài đặt bình thường.Sau khi kết nối mạng Win tự update driver.Restart lại máy chỉ còn trỏ chuột trên nền màn hình đen.Nhiều bạn đã bỏ qua mà quay trở lại Windows 7
Gặp trường hợp như thế này bạn chỉ cần khởi động lại/vào cài đặt BIOS ta chỉnh disable card màn hình theo chế độ mặc định của Bios (Ở chỗ nào như thế nào thì cũng lâu rồi tôi không còn nhớ nữa :mad::mad::mad:).Nếu quên thì vẫn có thể khôi phục mặc định Bios
Chúc vui

Mình đã gặp 3 máy như vậy. Lỗi là do driver vga. Bạn tìm bản win 10 cũ (1703 có thể được và đừng cho update) hoặc gở bỏ driver vga (thật là bất tiện). Những máy như vậy chỉ còn cách là xài win7 thôi.

ngocthu90

Búa Đá Đôi
"Đào mộ" tý cho vui "gạch đá" thoải mái:
Với 1 số đời laptop Dell khi cài Windows 10 thì cài đặt bình thường.Sau khi kết nối mạng Win tự update driver.Restart lại máy chỉ còn trỏ chuột trên nền màn hình đen.Nhiều bạn đã bỏ qua mà quay trở lại Windows 7
Gặp trường hợp như thế này bạn chỉ cần khởi động lại/vào cài đặt BIOS ta chỉnh disable card màn hình theo chế độ mặc định của Bios (Ở chỗ nào như thế nào thì cũng lâu rồi tôi không còn nhớ nữa :mad::mad::mad:).Nếu quên thì vẫn có thể khôi phục mặc định Bios
Chúc vui
Đã quay trở lại win 7 sau bao lần cài win 10 không được :(

ngocthu90

Búa Đá Đôi
Mình đã gặp 3 máy như vậy. Lỗi là do driver vga. Bạn tìm bản win 10 cũ (1703 có thể được và đừng cho update) hoặc gở bỏ driver vga (thật là bất tiện). Những máy như vậy chỉ còn cách là xài win7 thôi.
Bản cũ hay mới đều như vậy ấy bạn ah.Thôi thì cứ win 7 cho lành :oops:

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Chính văn xác trăm lần!
Thêm 1 phiếu chính cmnr xác luôn bác
i5 đời 3 trở lên có thể ok (HD Graphic 4000 hình như hỗ trợ windows 10), còn i5 mà đời 2 ( HD Graphic 3000 không hỗ trợ windows 10) e đã từng cài win cho một máy, nói chung cứ cài driver màn hình cho nó là auto đen màn hình, muốn hết đen là phải gập màn hình rồi lại mở màn hình thì mới hiển thị được. Đi tìm driver kính thưa các loại phiên bản nhưng vẫn không khắc phục được, nói chung cài 2,3 lần win 10 vẫn ko được nên an phận quay vê windows 7 thôi.
Tuy là em vẫn đang dùng con HP i5 đời 2 cũng HD 3000 như nói ở trên dùng windows 10 vô tư, nói chung nếu muốn dùng win10 thì còn hên xui ở phần cứng có tương thích ổn không nữa.

=> Nói chung chốt lại "liệu cơm gắp mắm" thôi :p