Làm thế nào để vượt qua nỗi sợ hãi? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Làm thế nào để vượt qua nỗi sợ hãi?

Business

Rìu Bạc Đôi
Tại sao bạn phải vượt qua nỗi sợ hãi chứ hả?

Nỗi sợ có làm gì đâu mà bạn tránh nó như tránh tà vậy?

Làm gì trên đời này có ai không sợ hãi. Ai cũng có một nỗi sợ gì đó thôi, nên chẳng sao cả.

Việc vượt qua nỗi sợ không phải là xoá bỏ hoàn toàn chúng đâu.

Việc đó chỉ giống như bạn đứng ở vị trí cao hơn trong cuộc đối mặt với nó mà thôi.

Ở đây sẽ luôn luôn tồn tại một thời điểm mà bạn cảm thấy sợ hãi. Cứ kệ thời khắc đó như nó vốn vậy đi.

Kệ cho nỗi sợ đến và đối đầu với nó.

Để nó lao vào bạn như con sói vồ mồi.

Kệ cho nó bao trùm bạn như một con quái vật đang nuốt chửng mọi thứ.

Để nó gào vào mặt bạn, đe doạ bạn, khiến cho sống lưng bạn lạnh toát.

Sau đó mỉm cười và nói rằng: Tao cũng yêu mày!

---

Nỗi sợ của chúng ta chỉ trở nên lớn mạnh khi chúng ta trao cho chúng năng lượng thông qua suy nghĩ và hành động của mình.

Nhưng, chúng ta sợ hãi không có nghĩa là chúng ta phải hành động khác đi. Sau tất cả, chúng ta chính là kẻ làm chủ hành động của chính mình.

Cho phép nỗi sợ hiển hiện như chúng vốn có là cách hiệu quả nhất để tước đi năng lượng của chúng.

Điều gì sẽ xảy ra sau khi bạn thấy sợ hãi và nói rằng: Đúng vậy, điều đó làm tao sợ đấy.?

Ngay khi chúng ta chấp nhận nỗi sợ của chính mình, mọi thứ chấm dứt. Chẳng còn gì để nói nữa.

Đó là khi chúng ta chống lại nỗi sợ hãi, cố gắng để thuyết phục bản thân mình không sợ nữa hoặc là khi chúng ta nguỵ tạo ra lòng can đảm trước nỗi sợ hãi xung quanh.

Nếu bạn muốn làm nỗi sợ hãi trở nên nhỏ bé thì đừng chiến đấu với chúng.
Hãy chấp nhận và yêu thương chúng.

Hãy tưởng tượng bạn đang đứng trên một chiếc máy bay. Có một người bị trói chặt vào lưng bạn và cùng bạn nhích tới cửa.

Máy bay cao hơn vài ngàn mét so với mặt đất. Bạn chuẩn bị nhảy.

Vào lúc đó, thay vì tự nói với mình rằng: "Mọi thứ sẽ ổn, chẳng có gì đáng sợ đâu" hay là "Nó sẽ qua nhanh thôi." Hãy đơn giản nói rằng: "wow, sợ quá."

Vào khoảnh khắc đó, bạn có thể hoàn toàn kiểm soát hành động tiếp tới của chính mình và lựa chọn làm theo bất cứ thứ gì bạn muốn.

Bạn nắm quyền kiểm soát, đưa ra sự lựa chọn để vượt qua nỗi sợ hoặc là khiến bản thân mình đối mặt với nó: "Chẳng có cái nào tốt hơn hay tệ hơn đâu."

---

Có là sao nếu ta sợ hãi.

Vấn đề chỉ sảy ra khi bạn để nỗi sợ điều khiển hành động, suy nghĩ và cuộc sống của chính mình.

Nhưng, như vốn có, sợ hãi chẳng qua chỉ là một loại cảm xúc.

Chúng chẳng phải là nền tảng của lẽ phải và cũng chẳng là thứ đáng làm cho bạn thấy xấu hổ, hổn hẹn.

Đừng chống lại, đừng chối bỏ nỗi sợ hãi của chính mình.

Chấp nhận nó với những gì nó có và đối mặt với nó bằng lòng can đảm. Bởi, bạn càng làm như vậy, bạn sẽ càng nhận ra nỗi sợ nhỏ bé thế nào trong chính bạn.

"Tôi là kẻ kiên nhẫn và tôi yêu thương những nỗi sợ hãi của chính mình. Hãy kiên nhẫn và yêu từng suy nghĩ sợ hãi trong đầu bạn. Hãy tập cách để quan sát nỗi sợ hãi của chính mình như một kẻ đứng nhìn ngoài cuộc và bạn sẽ thấy chúng biến mất" - Wayne W. Dyer

Link gốc: https://www.quora.com/How-do-you-ov...JggyAvOONrCTv-WLzMXA4gp0p2KNumDeeEcZ-9GP3-n-8

-----

ND lảm nhảm (you can skip this):

Chuyện là tớ có đang tập Thiền.

Đọc bài trên tớ lại nhớ về một dạo, mỗi khi nhắm mắt Thiền, trong đầu tớ là đủ thứ quỷ quái sợ hãi. Mười lắm phút thôi mà sống lưng lạnh toát, hơi thở dồn dập. Cảm giác như có một hồn ma ngồi cạnh và nhìn chằm chằm mình. Ai cũng có những nỗi sợ ẩn dấu sâu trong tâm hồn mình và luôn bị lảng tránh.

Thế nên, sau sự đối mặt và suy nghĩ, tớ càng đọc, càng thấy bài viết trên nói đúng.

Dịch: QuoraVN