This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Chia sẻ Kinh nghiệm mua máy lọc nước sau 7*7=49 năm làm việc mòn chân ở siêu thị điện máy

love1982

Gà con
Nước giếng khơi có cần thay lõi cation vào lõi 2 không bạn

linhktv

Gà con
Nước giếng khơi có cần thay lõi cation vào lõi 2 không bạn
Bạn mua cái bút thử nước về đo nước giếng xem chỉ số có cao không? Hoặc bạn đun nước giếng ấy ít bữa xem có cặn canxi bám trong ấm điện không? Nước cứng mà uống nó ngang phè phè ấy. Chỉ số chất rắn hoà tan mà cao hơn nước máy là cần lắp lõi Cation để xử lý.

garanmuoi

Gà con
Theo em thì máy lọc nào cũng được, nhưng phải xem lõi lọc nào chất lượng và giá hợp lý, vì phải thay nó định kỳ.
Lõi lọc phải đạt chuẩn, chứ gặp đồ dỏm thì ko thua gì xài nước máy trực tiếp.

Tùy vào đk kinh tế, em thấy có quảng cáo sài 8-9 lõi lọc, cung cấp khoáng chất gì đó. Ở VN thì nên xài tối thiểu 3 lõi, từ lọc thô tới lọc tinh.
Ở nước ngoài, nước đủ tiêu chuẩn uống tại vòi thì xài loại lọc 0.5 micron là đủ, chủ yếu khử mùi và kim loại do đường ống cũ.

porsche

Gà con
Có loại nào lọc uống được luôn hông mấy anh. Chứ xài nước bình vĩnh hảo 45k/bình mắc quá

bibo2016

Gà con
Có loại nào lọc uống được luôn hông mấy anh. Chứ xài nước bình vĩnh hảo 45k/bình mắc quá
Lý thuyết là lọc RO xong uống luôn đó.

Nước bẩn quá thì mau thay lọc thôi, chứ bản chất vật lý, lọc 0.1 micron thì nó sẽ ko cho cái to hơn qua được. Còn vđ có lọc được chất hóa học nào thì phải coi nsx nó ghi cái gì.

Hãng nào cũng quảng cáo đạt chuẩn quốc gia nước uống trực tiếp QCVN6-1:2010/BYT
Nhưng như bác thớt đã tư vấn, nên chọn lựa cho cẩn thận, chứ quảng cáo cũng có cái đúng cái sai.

Dạ đúng.
Nhà sản xuất luôn khuyến cáo như ông anh comment.

invisible10x

Búa Gỗ
Tôi đang xài loại RO này, nước sạch hơn các loại khác, có thể yên tâm đun nấu uống... nhưng mà bị cái hao nước vì lượng nước thải ra nhiều hơn nước thu lại để dùng. Hứng nước thải ra thì bất tiện vì nhà căn hộ chứ không phải nhà phố.

Nó tốn nước lắm hả bác? thải nước ra bác làm gì nước thải đó?

kai210

Gà con
Bây giờ 1 số hãng MLN áp dụng công nghệ Smax giúp giảm tới 75% lượng nước thải so với máy lọc nước RO thông thường rồi bác. Với 1 lít nước tinh khiết thu được thì chỉ mất 0.4 lít nước thải thôi.
Chắc con nhà bác đời cũ. Dạo này các hãng cũng cải tiến nhiều, còn ứng dụng cả ứng dụng internet vạn vật IoT để kết nối điện thoại với máy lọc nước để theo dõi các chỉ số về độ sạch của nước, chất lượng máy và lõi lọc qua điện thoại

Nhà mình là ống nước thải cho nó xuống lỗ thoát luôn.

Nó tốn nước lắm hả bác? thải nước ra bác làm gì nước thải đó?
RO công nghệ cũ thì tỷ lệ nước tinh khiết/ nước thải =1/3. 1 ngày dùng 10 lít, thải 30 lít, 1 tháng tiêu thụ khoảng 1,2 khối nước cho ăn/ uống. Mình thấy ko tốn.

garanmuoi

Gà con
bác không trồng cây à? đổ đi hơi phí á

garanmuoi

Gà con
Máy lọc nước điều khiển bằng điện thoại nhé người ae

linhktv

Gà con
Chắc ý bác đang nhắc tới công nghệ AIoTec gì đấy mà kết nối máy lọc nước với cái mobile app, mình có thể xem được hết các thông số liên quan trên điện thoại. Ví dụ: độ tinh khiết của nguồn nước sau lọc thông qua các chỉ số PI, nếu nước ở cấp độ an toàn thì đèn màu xanh, còn cấp độ kém an toàn hơn hoặc không an toàn đèn sẽ hiển thị màu vàng, màu đỏ.
Đợt này đang thấy hot trend máy lọc như này. Càng ngày càng hiện đại.

kai210

Gà con
Chính là công nghệ AIoTec đấy bác.
Em đang tính kiếm con nào có tích hợp cái này để mua cho 2 cụ dưới quê 1 chiếc máy lọc. Các cụ thì ko nhớ được thời gian thay lõi này nọ, mình trên HN có thể kiểm tra qua điện thoại rồi gọi thợ tới sửa, tiện lợi phết.
Dưới quê vẫn chủ yếu ăn uống nước mưa, em đang công tác tư tưởng để các cụ chuyển sang dùng nước qua máy lọc cho yên tâm. Vừa ngọt ngọt dễ uống, vừa đảm bảo sức khỏe.

garanmuoi

Gà con
Cho chảy xuống ống thải nước sinh hoạt đó bạn. Khá tốn nước, riêng nhà tôi 4 người lượng thải của cái máy RO này là tầm 150k / tháng
Dữ vậy bác? Nhà mình mỗi tháng xài tổng cộng chỉ khoảng 40 khối nước thôi à, hình như 250k.