[HỎI] Đổi port cho máy tính chạy WEB SERVER? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

[HỎI] Đổi port cho máy tính chạy WEB SERVER?

desperadovn

Búa Gỗ Đôi
Chào anh chị em có kinh nghiệm

Cty mình có con PC chạy WIN SERVER.
Mình tạo bộ WEB để public.
Trong Modem FPT mình NAT 2 Port
80 và 21
Truy cập WEB chạy bình thường.
Rồi mình chuyển cục Modem FPT đó làm Converter và lấy con TP-LINK 740N làm Modem.
Con TP-LINK nó ko cho NAT port 80 vì trong phần NAT -> Virtual Server của nó đang là Port 80. Nên ko thể NAT port 80 của máy tính vào Modem được.
Tìm hướng dẫn đổi port của PC thì thấy hướng dẫn IIS->Edit Binding -> đổi port.
Mình đổi thành 8080, và NAT port 8080 vào Modem, kiểm tra port 8080 thì vẫn chưa được mở. Như vậy đổi Port cho PC vẫn chưa được.

ANh chị em nào có kinh nghiệm giúp mình đổi Port cho PC đó để Public web ra ngoài với.

Giờ chỉ chạy được Port 21 để download file thôi.

Martino

Gà con
Port 8080 chưa được mở vì chưa có dịch vụ nào listen trên port này :D
Cách 2 là đổi port 80 của con modem sang port 8080, xem trong mục Management có không.

thichhok

Gà con
Chào anh chị em có kinh nghiệm

Cty mình có con PC chạy WIN SERVER.
Mình tạo bộ WEB để public.
Trong Modem FPT mình NAT 2 Port
80 và 21
Truy cập WEB chạy bình thường.
Rồi mình chuyển cục Modem FPT đó làm Converter và lấy con TP-LINK 740N làm Modem.
Con TP-LINK nó ko cho NAT port 80 vì trong phần NAT -> Virtual Server của nó đang là Port 80. Nên ko thể NAT port 80 của máy tính vào Modem được.
Tìm hướng dẫn đổi port của PC thì thấy hướng dẫn IIS->Edit Binding -> đổi port.
Mình đổi thành 8080, và NAT port 8080 vào Modem, kiểm tra port 8080 thì vẫn chưa được mở. Như vậy đổi Port cho PC vẫn chưa được.

ANh chị em nào có kinh nghiệm giúp mình đổi Port cho PC đó để Public web ra ngoài với.

Giờ chỉ chạy được Port 21 để download file thôi.
Hơi khó hiểu đấy bạn. Giờ bạn cho mình hỏi là modem của FPT đó xài cáp quang dây sợi hay cáp quang dây đúc thông thường. Mình sẽ hỏi từng phần rồi xem ntn để giúp bạn nhé.

desperadovn

Búa Gỗ Đôi
Hơi khó hiểu đấy bạn. Giờ bạn cho mình hỏi là modem của FPT đó xài cáp quang dây sợi hay cáp quang dây đúc thông thường. Mình sẽ hỏi từng phần rồi xem ntn để giúp bạn nhé.
Modem GPON của FPT

attachment.php

Thế này nhé:

Con PC của mình cài WIN SERVER chạy WEB
Trước đó mình mở port cho PC trong Modem là 80 (HTTP Port: 80)
=> Web truy cập bình thường.

Do cục Modem của FPT này nó chập chờn. Mình đổi cục Modem FPT trên thành Converter để chuyển đổi tính hiệu quang sang tín hiệu dùng cáp mạng gắn vào cục TP-LINK làm Modem chính (Cục FPT giờ chỉ có chức năng là chuyển đổi tín hiệu)

Bây giờ mình cũng mở Port cho PC là 80 trong Modem TP-LINK nhưng ko được vì nó bị trùng với port của cục TP-LINK đó.
Bắt buộc mình phải đổi Port cho PC trong IIS của WIN SERVER để mở port trong Modem để chạy WEB.

Kết quả là vẫn ko đổi được HTTP Port của PC. Giờ làm cách nào để có thể đổi Port của PC để mình mở Port trong Modem để chạy WEB?

desperadovn

Búa Gỗ Đôi
1 vòng tròn khó hiểu quá ta :D .
Mình viết mình cũng thấy khó hiểu. Càng viết cho dễ hiểu mà nó khó hiểu.

PC có HTTP Port: 80
Mặc định PC có Port là 80. Giờ mình muốn thay cái 80 đó thành số khác. Mở Port cho nó để mình chạy WEB :D

thichhok

Gà con
Modem GPON của FPT

attachment.php

Thế này nhé:

Con PC của mình cài WIN SERVER chạy WEB
Trước đó mình mở port cho PC trong Modem là 80 (HTTP Port: 80)
=> Web truy cập bình thường.

Do cục Modem của FPT này nó chập chờn. Mình đổi cục Modem FPT trên thành Converter để chuyển đổi tính hiệu quang sang tín hiệu dùng cáp mạng gắn vào cục TP-LINK làm Modem chính (Cục FPT giờ chỉ có chức năng là chuyển đổi tín hiệu)

Bây giờ mình cũng mở Port cho PC là 80 trong Modem TP-LINK nhưng ko được vì nó bị trùng với port của cục TP-LINK đó.
Bắt buộc mình phải đổi Port cho PC trong IIS của WIN SERVER để mở port trong Modem để chạy WEB.

Kết quả là vẫn ko đổi được HTTP Port của PC. Giờ làm cách nào để có thể đổi Port của PC để mình mở Port trong Modem để chạy WEB?
Vậy thì con TPLink hiện tại bạn chạy chế độ Brigde Mode phải không ? Bạn gửi hình cấu hình NAT trong TPLink mình xem thử ? Bạn đã thử đổi port của TP Link đó chưa ?

desperadovn

Búa Gỗ Đôi
Vậy thì con TPLink hiện tại bạn chạy chế độ Brigde Mode phải không ? Bạn gửi hình cấu hình NAT trong TPLink mình xem thử ? Bạn đã thử đổi port của TP Link đó chưa ?
TP Link giờ đã làm Modem rồi bạn ơi. Còn cục FPT thì mình làm Converter chuyển đổi tín hiệu quang thôi.
NAT rồi nhưng ko thông

Martino

Gà con
Mình làm theo hướng dẫn đổi Port trong IIS, đổi rồi mà NAT trong Modem TP-LINK vẫn ko thông.
Khổ rồi khổ rồi :D
Từ từ hãy tính đến cái modem, modem rất đơn giản, bạn coi kỹ lại hướng dẫn và cách check port đã đổi trong IIS đi, mình không dùng thằng này vì mình không thích ASP :D