[Help] Laptop vẫn chạy nhưng không lên màn hình | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

[Help] Laptop vẫn chạy nhưng không lên màn hình

contactvnzoom

NENENENEEN
Mọi người vui lòng giúp dùm mình xem laptop của minh bị trục trặc gì với.
Mình sử dụng máy asus g73sw, dạo này máy bị hiện tượng là bật máy lên thì đèn vẫn sáng, nhưng mà màn hình không lên, vẫn nghe tiếng đăng nhập vào win, nhấn caps lock, nump lock đèn vẫn tắt bật bình thường, quạt vẫn chạy. Tắt mở nhiều lần vẫn bị hiện tượng như vậy. Hy hữu lắm mới lên được một vài lần nhưng tắt máy mở lại là bị. Mình có đọc qua mấy bài viết thì biết được các nguyên nhân có thể là do lỏng ram, hoặc hư card màn hình, hoặc main. Mình có thử qua các cách giải quyết như được hướng dẫn là cắm lại ramp mở lên vẫn không được, cắm qua màn hình khác cũng không được.
Mình thấy lúc mà mở lên bình thường thì đèn bàn phím và đèn màn hình cùng lên, còn lúc bị trục trặc thì chỉ đèn bàn phím nhá lên một cái rồi tắt, một lúc lâu sau khi nghe tiếng win đăng nhập rồi thì đèn bàn phím mới sáng lại còn màn hình thì vẫn tối thui. Nên mình phân vân không biết bị hư main hay hư card màn hình (do những lúc hạn hữu máy mở được thì màn hình lên bình thường)
Thêm nữa là lúc mình mở máy ra lắp lại ram thì thấy cái bộ phận kế bên (mình gà nên ko bít là cái gì, thấy nó có hai cái lõi đồng kế nhau) khá nóng.
Các bạn xem có kinh nghiệm biết được máy mình bị gì không giúp mình với.

contactvnzoom

NENENENEEN
Bạn thử khi bắt đầu khởi động máy hãy ấn phím F8 liên tục từ 5-10 giây, nếu nó hiện hình thì mình nghĩ là do win bị lỗi. nếu không thì mình nghĩ là do dây cáp tiếp nối giữa màn hình và main có vấn đề, theo mình bạn nên mang đến các trung tâm sửa chữa máy tính

contactvnzoom

NENENENEEN
Bạn bị lỗi driver card màn hình rồi.mình hưỡng dẫn nhé.
B1: luc khoi dong bam f8 lien tuc roi gi chuyen đen duoi dong safe mode enter( chờ 1 lúc nó load )
B2: phải chuột vào my conputer chọn manage ->> device manage.
B3: nhìn bên phải chọn dispoileray --> disable đi.xong rồi khởi động lại
B4: lên support driver download đúng driver của máy tính về và cài đặt.
chúc bạn thành công....
còn nếu màn hình bạn ko lên bạn cần kiểm tra xem nút capslock có sáng ko.nếu sáng thì nói bị lỗi cái cao áp thôi.nếu bạn gà quá thì người ta nói là lỗi card hoặc là lỗi màn hình đó...

contactvnzoom

NENENENEEN
chài ơi, nếu sửa cái cao áp thì chi phí thế nào hả bác? Vừa đem máy ra ngoài hàng sửa xong, ngta bảo ngày mai báo giá

Mình dùng hp nc6400. tình trạng cũng tương tự như bạn, máy vẫn chạy, nhạc khởi động vẫn lên, caplock, wifi,... lên bình thường, chỉ có màn là k lên.
Bình thường máy chạy cũng hay bị nóng lắm. Mình toàn phải kê lên cho đỡ nóng nhưng cũng k đỡ là bao. Các bạn tư vấn giúp mình xem máy mình bị làm sao?

contactvnzoom

NENENENEEN
E có con Dell Inspiron 1501. Hôm bữa ngồi buồn tháo ra tính lau bụi cho nó. Mà đang tháo giữa chừng thì không tháo đc nữa vì một số con ốc đã bị mòn ko tài nào tháo đc. Thế là lại lắp vào. Lúc bật lên thì lại không lên hình nữa. Máy vẫn có âm thanh lúc vào win, núp capslock vẫn sáng lên khi nhấn vào. E có thử cắm vào màn hình desktop thì thấy lên. Vậy máy e bị sao vậy các bác.

contactvnzoom

NENENENEEN
Hư VGA khuyến cáo k nên đóng bán or mua máy khác, đóng rồi nó lại hư thôi.
Trường hợp 2 : hư dây cáp nối lên màn hình 30k / 1 dây

- Bài viết này đã lâu, nhưng đây cũng không phải riêng bạn mà của rất nhiều anh em sử dụng laptop gặp phải.
- Mình dựa trên diễn tả và mã máy của bạn cùng đúc kết từ kinh nghiệm của mình có thể trả lời như sau (những dòng máy laptop khác khi có cùng triệu chứng cũng có thể áp dụng):
1. Khả năng do máy bạn có VGA rời và thời gian sử dụng cũng đã tầm 5 năm nên 90% card VGA đã có vấn đề.
2. Vì máy mở lên có tiếng đăng nhập vào win nên Ram, Mainboad đã ổn cần kiểm tra màn hình, cáp màn hình nhé (10% còn lại).
- Trong trường hợp này khả năng máy bạn có thể xuất ra màn hình ngoài thông qua cổng VGA, HDMI. Nếu khi xuất ra màn hình ngoài hình ảnh bị nhòe, sọc, rác hình thì 100% VGA đã bị lỗi.
- Một số bạn khi tham khảo bài viết nếu chưa hiểu có thể tham khảo chi tiết tại : Sửa laptop không lên màn hình tại Thành Vinh Center

prochimen

Búa Đá
Đem ra hang uy tín mà chữa. Lên đây nghe thầy dùi phán có ngày hỏng máy đấy. Khuyên ông thật long. Còn muốn mua máy mới thì cứ tự nhiên.