Hỏi/ Thắc mắc - Giúp đỡ bị chèn thêm đuôi file toàn ổ cứng? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Giúp đỡ bị chèn thêm đuôi file toàn ổ cứng?

LuanHuan

Gà con
Máy em bị :
+ ví dụ như xxxx.jpg hay xxxx.exe thì bây giờ nó thành xxxx.jpg.repp , xxxx.exe.repp
Xóa đuôi đi thì lại bình thường có cách nào tự động không ạ
à virus đã bị chặn file k bị lỗi chỉ bị đổi đuôi. xóa đuôi đó đi là trở lại bình thường.
cái mình cần là có tool nào đổi toàn hệ thống không. chứ ngồi xóa tay lâu quá !!

Sửa lần cuối:

giang375

Búa Gỗ Đôi
có thể là máy bác bị dính virus đổi đuôi, bác thử quét virus xem có hết không

VoteUnban

Búa Gỗ
Sợ bạn bị virus mã hoá ( Ransomware) là loại virus mã hoá tống tiền đó.
Giải pháp là nếu dữ liệu quan trọng thì kiếm bản backup, hoặc trả tiền cho nó thôi.
Chứ đợi chờ giải pháp giải mã cũng lâu lắm.

traudien

Gà con
Máy em bị :
+ ví dụ như xxxx.jpg hay xxxx.exe thì bây giờ nó thành xxxx.jpg.repp , xxxx.exe.repp

Cái này là đã bị dính virut mã hóa, nếu dữ liệu quan trọng thì trả tiền còn không thì cài lại win thôi bạn ơi. Hoặc bạn có bản backup thì khôi phục lại.

phj4nhpr09xx

† God bless Country Music & Country Gospel Music ♫
Thành viên BQT
Không xử lý được đâu bạn à. Dính ransomeware thì còn mai ra, chứ mấy em biến thể này thì 1 là delete ổ cứng cài lại, 2 là bỏ tiền chuộc.
Cách thứ 3 là viết email năn nỉ hacker nó thả cho. Tuy nhiên gần như mọi thứ chấm hết :D

dammage

Rìu Chiến
Máy em bị :
bình thường ở đây nghĩa là file mở lên vẫn đọc được nội dung hay sao bạn, nếu vẫn đọc được nội dung, chỉ bị đổi đuôi thôi thì có thể xài mấy chương trình rename file sửa lại được (hoặc gọn hơn nữa thì xài mấy lệnh cmd)

LuanHuan

Gà con
à mọi người ơi, virus chưa mã hóa file nó chỉ mới đổi tên thôi xóa đi là xong nhưng tất cả các file bị đổi ý mình muốn có cách nào tự động đổi k, chứ ngồi đổi tay k biết tới khi nào, ổ đĩa win thì k vấn đề gì hết

phj4nhpr09xx

† God bless Country Music & Country Gospel Music ♫
Thành viên BQT
à mọi người ơi, virus chưa mã hóa file nó chỉ mới đổi tên thôi xóa đi là xong nhưng tất cả các file bị đổi ý mình muốn có cách nào tự động đổi k, chứ ngồi đổi tay k biết tới khi nào, ổ đĩa win thì k vấn đề gì hết

Phần mềm này sẽ giúp bạn đắc lực, trong trường hợp như bạn nói :)

LuanHuan

Gà con
Sợ bạn bị virus mã hoá ( Ransomware) là loại virus mã hoá tống tiền đó.
Giải pháp là nếu dữ liệu quan trọng thì kiếm bản backup, hoặc trả tiền cho nó thôi.
Chứ đợi chờ giải pháp giải mã cũng lâu lắm.
virus chặn rồi giờ chỉ cần xóa đuôi đó là đc nhưng đổi tay lâu quá

LuanHuan

Gà con
bình thường ở đây nghĩa là file mở lên vẫn đọc được nội dung hay sao bạn, nếu vẫn đọc được nội dung, chỉ bị đổi đuôi thôi thì có thể xài mấy chương trình rename file sửa lại được (hoặc gọn hơn nữa thì xài mấy lệnh cmd)
bác có app nào k gửi e với lệnh chỉ đổi thư mục chọn thôi