Đổi key windows mới nhưng khi check thì nó vẫn hiển thị key cũ. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Đổi key windows mới nhưng khi check thì nó vẫn hiển thị key cũ.

vangtrangcodon

Búa Gỗ
Chuyện là vợ em mới thụt ít xèng trong két, và bàn làm việc của em tự dưng có thêm một con laptop.

1. Phiên bản gốc của win theo máy là Win 11 Home single language, nhờ key VL chia sẻ trong diễn đàn nên em đã tự up lên được win 11 pro nhưng khi check Product Key bằng mã lệnh: wmic path softwarelicensingservice get OA3xOriginalProductKey trong CMD, thì máy vẫn hiện key theo máy cũ.

Vụ này thì giải quyết sao cho ổn các bác nhỉ? Em hơi rối. Mong các bác chỉ giáo. Chẳng lẽ lại phải hạ cấp về Home single language??

2.
Liệu có cách nào truy xuất được địa chỉ IP mà máy tính đã từng kết nối không ạ? Và làm cách nào ạ?

3. Cách xóa dữ liệu bằng lệnh Cipher kèm theo format ổ cứng khi cài win thì liệu có thể khôi phục được dữ liệu trong ổ cứng không?

Trân trọng cảm ơn các bác trước!!!

Sửa lần cuối:

vangtrangcodon

Búa Gỗ
Nếu bác nào có tư vấn là gỡ key theo máy ra thì đúng là em chưa thử, nhưng cái ý chính em muốn hỏi là hà cớ chi mà nó không hiện key Pro đã được active mà lại hiện key cũ?

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Nếu bác nào có tư vấn là gỡ key theo máy ra thì đúng là em chưa thử, nhưng cái ý chính em muốn hỏi là hà cớ chi mà nó không hiện key Pro đã được active mà lại hiện key cũ?
Một máy có thể kích hoạt Windows được nhiều versions (VD Pro, Enterprise, Education, pro Edu, .....). Muốn biết bản hiện đang dùng loại gì thì kích phải chuột vào This PC chọn properties là biết. Nếu máy bạn đã kích hoạt bản pro rồi thì chỉ lấy 1 key pro add vào là được bản pro nhé. Bạn thử add key này VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T xem sao. Chẳng hạn máy mình có bản quyền KTS 5 Versions, có thể chuyển qua, chuyển lại bằng cách add 1 key tương ứng.

Sửa lần cuối:

vangtrangcodon

Búa Gỗ
Một máy có thể kích hoạt Windows được nhiều versions (VD Pro, Enterprise, ....). Muốn biết bản hiện đang dùng thì kích phải chuột chọn properties là biết. Nếu máy bạn đã kích hoạt bản pro rồi thì chỉ lấy 1 key pro add vào là được bản pro nhé. Bạn thử add key này VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T xem sao.
Em add thành công key VL rồi bác nhưng Product key thì nó vẫn chỉ hiện key home cũ, nghe bác trên báo là active bằng key retail thì khả năng là hiện, em cũng chưa thử, để rảnh em thử lại xem có được không.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Vấn đề của bạn tôi giải thích như sau.

Như bạn đã tự nói:
1. Phiên bản gốc của win theo máy là Win 11 Home single language

- Đây là Windows bản quyền, key bản quyền này được nhà sản xuất thiết bị gốc nhúng cứng trong BIOS của máy bạn rồi, vĩnh viễn không có cách thay đổi nó.

Mỗi khi bạn cài lại Windows bằng ISO Consumer(khách hàng cá nhân) thì hệ thống sẽ tự động nhận diện dựa vào key bản quyền có trong BIOS đó và tự chọn cài luôn Win 11 Home single language mà bạn không có quyền chọn lựa cài bản khác như Pro hay Edu, Enterprise. Dĩ nhiên trong diễn đàn có cách để bypass vấn đề này.

Vậy sau khi bạn kích hoạt bằng key Pro VL rồi bạn muốn xem key đang là key nào thì phải dùng lệnh này:
Chạy CMD bằng quyền Admin cscript slmgr.vbs /dlv & slmgr /xpr

Chứ không phải là lệnh kia đâu nhé. Lệnh kia chỉ để xem key nhúng trong BIOS thôi và nó không chứng minh bạn đang chạy trên Edition nào cũng như trạng thái kích hoạt là gì.

vangtrangcodon

Búa Gỗ

Như bạn đã tự nói:

- Đây là Windows bản quyền, key bản quyền này được nhà sản xuất thiết bị gốc nhúng cứng trong BIOS của máy bạn rồi, vĩnh viễn không có cách thay đổi nó.

Mỗi khi bạn cài lại Windows bằng ISO Consumer(khách hàng cá nhân) thì hệ thống sẽ tự động nhận diện dựa vào key bản quyền có trong BIOS đó và tự chọn cài luôn Win 11 Home single language mà bạn không có quyền chọn lựa cài bản khác như Pro hay Edu, Enterprise. Dĩ nhiên trong diễn đàn có cách để bypass vấn đề này.

Vậy sau khi bạn kích hoạt bằng key Pro VL rồi bạn muốn xem key đang là key nào thì phải dùng lệnh này:

Chứ không phải là lệnh kia đâu nhé. Lệnh kia chỉ để xem key nhúng trong BIOS thôi và nó không chứng minh bạn đang chạy trên Edition nào cũng như trạng thái kích hoạt là gì.
Bác cho em xin cách by pass ạ, em nghiên cứu thử, cảm ơn bác

vangtrangcodon

Búa Gỗ
Key active được, xài ổn định là ok rồi. Thắc mắc chi cũ với mới !
Thế mới có cái để bạn bình luận ấy bạn.

Uchiha Duy

Búa Đá

Như bạn đã tự nói:

hầu như laptop mới nhiều máy dùng win 11 home sl chỉ có 1 home
cách bypass có phải nạp skus rồi nhập key không?

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Bác cho em xin cách by pass ạ, em nghiên cứu thử, cảm ơn bác
Bạn nạp key Pro VL còn lượt online > Thì coi như by pass sang Edition Pro rồi.
Lúc này thì máy bạn đã có Digital License.

By pass đơn giản nhất - Phải kích hoạt lại License Pro.
Chạy trong CMD (admin)
Mã:
sc config LicenseManager start= auto & net start LicenseManager
sc config wuauserv start= auto & net start wuauserv
changepk.exe /productkey VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T
exit

vangtrangcodon

Búa Gỗ
Xem phần đính kèm 56098

Chạy trong CMD (admin)
Mã:
exit
Thay key huyền thoại này bằng key khác được không bác?

naroto

Thành viên BQT
Bypass ở đây là để cài mới được Windows bản Pro mà không bị tự chọn trở thành bản Home, còn việc nâng cấp từ Home lên Pro thì MS cho phép mọi người làm mà, đâu phải là đi lén đâu mà bypass. Cách nâng cấp thì như #12 đã hướng dẫn.

Bài viết hướng dẫn bypass ở đây:

Uchiha Duy

Búa Đá
Xem phần đính kèm 56098

Chạy trong CMD (admin)
Mã:
exit
máy em không phải win 11 home sl chỉ có win 11 G thử lệnh trên không nó vẫn như cũ.
trước em có kiểm tra win 11 hsl nó chỉ duy nhất 1 skus home thôi. đành nhờ chủ thớt làm thử lệnh đó trên win 11 hsl xem
Bypass ở đây là để cài mới được Windows bản Pro mà không bị tự chọn trở thành bản Home, còn việc nâng cấp từ Home lên Pro thì MS cho phép mọi người làm mà, đâu phải là đi lén đâu mà bypass. Cách nâng cấp thì như #12 đã hướng dẫn.

Bài viết hướng dẫn bypass ở đây:
tức là cài mới iso có skus pro mới dùng được key pro. còn nâng cấp home lên pro thì bản win phải có skus pro.
win pro có tất cả các skus, còn win home sl chỉ có skus duy nhất 1 home thôi

em thắc mắc làm sao biết key bản quyền nhúng cứng vào bios?

vangtrangcodon

Búa Gỗ
máy em không phải win 11 home sl chỉ có win 11 G thử lệnh trên không nó vẫn như cũ.
trước em có kiểm tra win 11 hsl nó chỉ duy nhất 1 skus home thôi. đành nhờ chủ thớt làm thử lệnh đó trên win 11 hsl xem

tức là cài mới iso có skus pro mới dùng được key pro. còn nâng cấp home lên pro thì bản win phải có skus pro.

em thắc mắc làm sao biết key bản quyền nhúng cứng vào bios?
Khả năng mình cài lại win cho khỏe thôi, xem tình hình sao chứ con hàng của mình nó cũng hơi nhiều rác, ngốn mấy gb ram cho mấy thứ tào lao, để cài lại thử xong nhập key win pro xem được không.

Uchiha Duy

Búa Đá
Khả năng mình cài lại win cho khỏe thôi, xem tình hình sao chứ con hàng của mình nó cũng hơi nhiều rác, ngốn mấy gb ram cho mấy thứ tào lao, để cài lại thử xong nhập key win pro xem được không.
cài mới thì nó làm sạch rác hệ thống lẫn app nhưng win home sl nó nhẹ hơn pro. vì pro nhiều tính năng hơn có những tính năng chả cần thiết. nếu cấu hình cao thì chả cần lo.

còn key thì em không rõ nó là key bản quyền khác hay theo máy
nếu máy mới có key bản quyền theo máy nó giống nhau thì sao nhỉ? không rõ phải key độc quyền không

vangtrangcodon

Búa Gỗ
cài mới thì nó làm sạch rác hệ thống lẫn app nhưng win home sl nó nhẹ hơn pro. vì pro nhiều tính năng hơn có những tính năng chả cần thiết. nếu cấu hình cao thì chả cần lo.

còn key thì em không rõ nó là key bản quyền khác hay theo máy
nếu máy mới có key bản quyền theo máy nó giống nhau thì sao nhỉ? không rõ phải key độc quyền không
Mọi thứ đều có giải pháp hết, nhưng phải mò đã, nghe các bác tư vấn ở trên thấy cũng hơi rối nên mình chọn giải pháp nhanh nhẹ hơn là cài lại. Máy mình thì không lo lắm i9 nên cân được.

Sửa lần cuối:

naroto

Thành viên BQT
tức là cài mới iso có skus pro mới dùng được key pro.
Bản Win bất kì nào muốn kích hoạt thì phải dùng đúng key cho bản Win đó chứ?
Không thể sai khác!
còn nâng cấp home lên pro thì bản win phải có skus pro.
Khi cần nâng cấp(chính xác là từ Home nâng cấp lên Pro), bạn có 2 cách,
(Còn bạn chuyển từ IoT sang Enterprise G hay LTSC thì lại là chuyện khác, không thể gọi là nâng cấp được).

1 là dùng Key Retail còn lượt online, vào phần Upgrade mà nhập key và tận hưởng thôi. Vì key online nên bản quyền Pro sẽ được kích hoạt luôn.
2 là dùng code cmd như Bác @dinhchungcm đã gửi, chỉ chờ đợi ít phút và tiến hành bước thứ 2 là kích hoạt bản quyền bằng key Pro Retail by phone hoặc Pro Volume Mak.

Cả 2 cách trên hệ thống đều tự tải về skus bằng Windows Update mà bạn chẳng cần phải quan tâm đến nó.