Đổi key windows mới nhưng khi check thì nó vẫn hiển thị key cũ. | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Đổi key windows mới nhưng khi check thì nó vẫn hiển thị key cũ.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
em thắc mắc làm sao biết key bản quyền nhúng cứng vào bios?
Thắc mắc này hơi lạ, khi dùng code xem key như chủ bài viết này mà không lòi ra key thì đích thị là máy không có key đi theo rồi.
Thứ 2 nữa là đối với máy đời cũ, key thường được in vào vỏ máy. Giờ thì nhà sản xuất không còn làm vậy nữa, chỉ nhúng vào BIOS thôi.

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Mọi thứ đều có giải pháp hết, nhưng phải mò đã, nghe các bác tư vấn ở trên thấy cũng hơi rối nên mình chọn giải pháp nhanh nhẹ hơn là cài lại. Máy mình thì không lo lắm i9 nên cân được.
Bạn cài lại mà không biết cách thì nó vẫn trở lại bản Home single language vì key bản này đã nhúng trong BIOS.
Cách xử lý đã được anh em chỉ ra ở trên. Tuy nhiên, do bạn đưa ra 3 câu hỏi dạng "hại não" nên anh em cho rằng bạn đã có kiến thức cơ bản rồi, không cần HD kĩ. Bạn có thể giải quyết như sau:
1. Add key VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T hay 1 key Retail bất kì. Nếu máy đã active bản Pro thì nó tự chuyển sang Windows Pro ngay mà không cần làm gì.
2. Nếu máy không kích hoạt được bản pro mà vẫn ở bản Home single language thì dùng lệnh:
Mã:
sc config LicenseManager start= auto & net start LicenseManager
sc config wuauserv start= auto & net start wuauserv
changepk.exe /productkey VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T
exit
Với quyền admin thì máy tự upgrade lên windows pro.
Kiếm key để kích hoạt cho bản pro.
Trường hợp cài mới thì phải biết cách (chẳng hạn dùng WinNT) thì mới lên pro. Còn bạn cài bình thường thì nó vẫn trở thành bản Home single language.

vangtrangcodon

Búa Gỗ
Bạn cài lại mà không biết cách thì nó vẫn trở lại bản Home single language vì key bản này đã nhúng trong BIOS.
Cách xử lý đã được anh em chỉ ra ở trên. Tuy nhiên, do bạn đưa ra 3 câu hỏi dạng "hại não" nên anh em cho rằng bạn đã có kiến thức cơ bản rồi, không cần HD kĩ. Bạn có thể giải quyết như sau:
1. Add key VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T hay 1 key Retail bất kì. Nếu máy đã active bản Pro thì nó tự chuyển sang Windows Pro ngay mà không cần làm gì.
2. Nếu máy không kích hoạt được bản pro mà vẫn ở bản Home single language thì dùng lệnh:
Mã:
exit
Trường hợp cài mới thì phải biết cách (chẳng hạn dùng WinNT) thì mới lên pro. Còn bạn cài bình thường thì nó vẫn trở thành bản Home single language.
Đúng rồi bác ạ, em vừa nghịch thử bằng winpe đúng là không có lựa chọn các bản khác, vẫn chết đứ đừ ở hsl mà không dùng lệnh của bác, giờ vào winpe add câu lệnh của bác thì còn kịp không bác?

Xin bác tips để cài mới để lên được pro

Sửa lần cuối:

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Đúng rồi bác ạ, em vừa nghịch thử bằng winpe đúng là không có lựa chọn các bản khác, vẫn chết đứ đừ ở hsl mà không dùng lệnh của bác, giờ vào winpe add câu lệnh của bác thì còn kịp không bác?

Câu lệnh trên dùng trong bản Windows đang dùng nhưng bạn đã vào winPE để cài mới thì cứ cài rồi sau đó làm theo cách đã HD ở #22. Trường hợp vẫn còn bản win cũ mà không muốn cài mới thì vẫn thực hiện HD #22.

vangtrangcodon

Búa Gỗ
Mã:
exit
Vụ cài win hay một số lỗi thì em thường gặp thì xử lý ok. Còn lỗi này là lần đầu nên đúng là chưa có kinh nghiệm thật bác ạ, nếu có em cũng không dám đăng hỏi như thế này cho mất thời gian của bác và mọi người ra. Thành thật nhận lỗi với bác và các mod.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Dùng ISO Business > Chọn Edition Pro.
Nếu máy chưa có Digital License (Bản quyền kỹ thuật số) > Cài đặt xong phải kích hoạt Pro.
Kích hoạt Pro thì có 2 cách chủ yếu:
1.Dùng key online (cả key Retail hay key mark đều được)
2.Dùng MSA kích Digital/KMS tùy thích (Kính thưa hầu hết tất cả các loại Edition - Trừ 1 số Windows server, Windows Azu)

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
nếu máy mới có key bản quyền theo máy nó giống nhau thì sao nhỉ? không rõ phải key độc quyền không
+Các loại Laptop, PC chính hãng > Thì key bản quyền theo máy là duy nhất. Xác xuất trùng key - chắc có nhưng gần như = 0)
+Các loại máy lắp ráp (kể cả các cty lớn trong nước) - Thông thường họ bán key Retail nếu khách mua riêng - key này có thể cài được cho 2/5 (không nhớ chính xác số lượng) máy khác và kích hoạt by phone cho 20 lượt - Hiện nay bị fix - khó lắm dồi.
+ Chắc có - nhưng không phổ biến các cơ sở bán máy dùng key Retail để kích hoạt cho nhiều máy bán ra - trường hợp này thì key theo máy trùng nhau.
......chuyện dài nhiều tập về key và kích hoạt windows/office từ cỡ 2005 đến nay với nhiều thay đổi.
Muốn biết rõ bạn tự search đi thôi.

vangtrangcodon

Búa Gỗ
+Các loại Laptop, PC chính hãng > Thì key bản quyền theo máy là duy nhất. Xác xuất trùng key - chắc có nhưng gần như = 0)
+Các loại máy lắp ráp (kể cả các cty lớn trong nước) - Thông thường họ bán key Retail nếu khách mua riêng - key này có thể cài được cho 2/5 (không nhớ chính xác số lượng) máy khác và kích hoạt by phone cho 20 lượt - Hiện nay bị fix - khó lắm dồi.
+ Chắc có - nhưng không phổ biến các cơ sở bán máy dùng key Retail để kích hoạt cho nhiều máy bán ra - trường hợp này thì key theo máy trùng nhau.
......chuyện dài nhiều tập về key và kích hoạt windows/office từ cỡ 2005 đến nay với nhiều thay đổi.
Key theo máy đó đem kích hoạt cho máy khác liệu có được không bác nhỉ em chưa thử?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Add key generic = lệnh để nó nâng cấp lên pro , sau khi lên pro rồi thì dùng thần chưởng MAS để nó lấy digital
Key theo máy đó đem kích hoạt cho máy khác liệu có được không bác nhỉ em chưa thử?
Thường mỗi key retail nó kích hoạt cho 10 máy và khi nhà sản xuất họ kích hoạt theo máy thì họ ko lảng phí 1 lượt nào , vì vậy bạn sẽ ko thể sử dụng cho máy khác ( TRừ khi nhà sản xuất họ bỏ sót lượt kích hoạt )

Uchiha Duy

Búa Đá
Mọi thứ đều có giải pháp hết, nhưng phải mò đã, nghe các bác tư vấn ở trên thấy cũng hơi rối nên mình chọn giải pháp nhanh nhẹ hơn là cài lại. Máy mình thì không lo lắm i9 nên cân được.
i9 cho lap hay pc? i9 mạnh nhất các chip intel nhưng dùng lap tốn pin chỉ phù hợp cho pc. vấn đề là ổ c trống nhiều, ram phải trên 32gb cân tất iso gốc và app nặng
Bản Win bất kì nào muốn kích hoạt thì phải dùng đúng key cho bản Win đó chứ?
Không thể sai khác!

Khi cần nâng cấp(chính xác là từ Home nâng cấp lên Pro), bạn có 2 cách,
(Còn bạn chuyển từ IoT sang Enterprise G hay LTSC thì lại là chuyện khác, không thể gọi là nâng cấp được).

1 là dùng Key Retail còn lượt online, vào phần Upgrade mà nhập key và tận hưởng thôi. Vì key online nên bản quyền Pro sẽ được kích hoạt luôn.
2 là dùng code cmd như Bác @dinhchungcm đã gửi, chỉ chờ đợi ít phút và tiến hành bước thứ 2 là kích hoạt bản quyền bằng key Pro Retail by phone hoặc Pro Volume Mak.

Cả 2 cách trên hệ thống đều tự tải về skus bằng Windows Update mà bạn chẳng cần phải quan tâm đến nó.
hôm qua em thử trên bản enterprise G không thấy tải skus dù chạy lệnh #12 thành công.
chủ thớt không làm thì em chuột bạch trước, cài iso gốc bản home sl chạy lệnh #12 của bác @dinhchungcm đúng nó tải skus về xong kích hoạt.

Uchiha Duy

Búa Đá
Thắc mắc này hơi lạ, khi dùng code xem key như chủ bài viết này mà không lòi ra key thì đích thị là máy không có key đi theo rồi.
Thứ 2 nữa là đối với máy đời cũ, key thường được in vào vỏ máy. Giờ thì nhà sản xuất không còn làm vậy nữa, chỉ nhúng vào BIOS thôi.
máy cũng có theo key nhưng nó là key win 7 của các dòng đời cũ. nâng từ win 7 lên win 10 có bản quyền. nay các đời mới gần đây có key win 10-11 không có ghi key vào tem cho tùy máy. vụ nhúng vào bios em mới biết thôi
key cũng có thông tin xuất xứ. hồi dùng lap cài win, em tưởng họ ráp mỗi máy key riêng không dùng chung các đối thủ khác chứ.

dù người ta dùng key bản quyền khi đem ra máy ra sửa hoặc ai đó mượn lấy key đó dùng đi. vậy người dùng key bản quyền đó biến key đó thành key lậu. key cũng từ microsoft mà ra khó phân key bản quyền

vangtrangcodon

Búa Gỗ
i9 cho lap hay pc? i9 mạnh nhất các chip intel nhưng dùng lap tốn pin chỉ phù hợp cho pc. vấn đề là ổ c trống nhiều, ram phải trên 32gb cân tất iso gốc và app nặng
Lap bạn ạ 14xxxHX, ổ 1 TB, ram nâng lên 32 rồi bạn, card cũng ổn, không ngại game hay tác vụ nào max setting cũng có thể mần được.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Lap bạn ạ 14xxxHX, ổ 1 TB, ram nâng lên 32 rồi bạn, card cũng ổn, không ngại game hay tác vụ nào max setting cũng có thể mần được.
Giờ dang có MAS thì cái key bản quyền theo máy chỉ là 1 cái để hợp thức quá thôi , chư dùng cá nhân thì xóa ngay HDH theo máy cài mới bản win nào mình ưa thích , ISO thì nên tải bản dùng cho doanh nghiệp , bản ney1 nó ko có home edition vì vậy cài mới nó ko tự động nhận dạng key theo máy
Cài xong thì dùng script để kích hoạt

vangtrangcodon

Búa Gỗ
Giờ dang có MAS thì cái key bản quyền theo máy chỉ là 1 cái để hợp thức quá thôi , chư dùng cá nhân thì xóa ngay HDH theo máy cài mới bản win nào mình ưa thích , ISO thì nên tải bản dùng cho doanh nghiệp , bản ney1 nó ko có home edition vì vậy cài mới nó ko tự động nhận dạng key theo máy
Cài xong thì dùng script để kích hoạt
Cảm ơn bác nhiều. Em làm theo các bác cũng ok rồi bác

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Chuyện là vợ em mới thụt ít xèng trong két, và bàn làm việc của em tự dưng có thêm một con laptop.

1. Phiên bản gốc của win theo máy là Win 11 Home single language, nhờ key VL chia sẻ trong diễn đàn nên em đã tự up lên được win 11 pro nhưng khi check Product Key bằng mã lệnh: wmic path softwarelicensingservice get OA3xOriginalProductKey trong CMD, thì máy vẫn hiện key theo máy cũ.

Vụ này thì giải quyết sao cho ổn các bác nhỉ? Em hơi rối. Mong các bác chỉ giáo. Chẳng lẽ lại phải hạ cấp về Home single language??

2.
Liệu có cách nào truy xuất được địa chỉ IP mà máy tính đã từng kết nối không ạ? Và làm cách nào ạ?

3. Cách xóa dữ liệu bằng lệnh Cipher kèm theo format ổ cứng khi cài win thì liệu có thể khôi phục được dữ liệu trong ổ cứng không?

Trân trọng cảm ơn các bác trước!!!
đã tự up lên được win 11 pro bằng key ok thì lỡ cài win 11 lại chỉ cần chọn bản win 11 pro khi cài đặt lại win auto kích hoạt win 11 pro do còn nâng cấp home sl lên pro có bản quyền cả 2.

vangtrangcodon

Búa Gỗ
đã tự up lên được win 11 pro bằng key ok thì lỡ cài win 11 lại chỉ cần chọn bản win 11 pro khi cài đặt lại win auto kích hoạt win 11 pro do còn nâng cấp home sl lên pro có bản quyền cả 2.
Vấn đề đơn giản thế thì em đã không hỏi rồi bác, cài theo cách thông thường nó chết đứng ở bản hsl bắt buộc phải dùng trick thì mới lên được lại pro bác ạ. Key theo máy em cũng không nghĩ nó ác chiến đến thế, gắn chết vào máy.

tooorro

Gà con
Vấn đề đơn giản thế thì em đã không hỏi rồi bác, cài theo cách thông thường nó chết đứng ở bản hsl bắt buộc phải dùng trick thì mới lên được lại pro bác ạ. Key theo máy em cũng không nghĩ nó ác chiến đến thế, gắn chết vào máy.
Các bác có nguồn nào lấy iso businesses để em cài pro với cho em xin