Thảo luận - Cài đặt Windows 10 Pro trên máy tính có sẵn bản quyền Windows 10 Home | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Cài đặt Windows 10 Pro trên máy tính có sẵn bản quyền Windows 10 Home

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Tôi thấy rất nhiều bạn gặp khó khăn và thắc mắc khi cài đặt Windows 10 Pro không thành công trên máy tính có sẵn bản quyền số Windows 10 Home.

(Đặc biệt là một số máy có sẵn bản quyền Windows 10 Home Single thì sẽ không có SKU của bất cứ phiên bản nào khác nên bạn sẽ không nạp được Key của bất cứ phiên bản nào khác và sẽ gặp phải tình trạng cứ cài lại là nó tự cài đặt Windows 10 Home Single bản quyền)
Vì vậy tôi viết bài này hướng dẫn các bạn cách cài đặt Windows 10 Pro sẽ thành công.
Các bạn làm như sau:
I/ Việc đầu tiên bạn hãy vào thư mục:"C:\Windows\System32\spp\tokens\sku" nếu thấy nhiều thư mục, trong đó có thư mục: "Professional" thì
bạn chỉ cần vào "All Settings\Update & Security\Activation\Change product key" và nạp Key Active Windows 10 Professional rồi nhấn Active là bạn sẽ kích hoạt thành công Windows 10 Professional
Nếu không được thì bạn có thể mở "Command Prompt" với quyền Admin sau đó Copy và dán nhóm lệnh sau vào:

Sau đó bạn vào "All Settings\Update & Security\Activation\Change product key" và nạp Key Active Windows 10 Professional rồi nhấn Active là bạn sẽ kích hoạt thành công Windows 10 Professional
II/ Nếu bạn vào thư mục:"C:\Windows\System32\spp\tokens\sku" mà không thấy thư mục: "Professional" thì bạn chỉ có thể cài đặt lại Windows 10 Pro theo cách dưới đây:

=> Khi đó bạn sẽ cài đặt đúng phiên bản Windows 10 Pro nhưng chưa có bản quyền nhé => Muốn có BQS thì phải tìm Key mà thay khi đã cài đặt xong Windows 10 Pro nhé.
=> Nếu bạn muốn cài đặt các phiên bản khác thì thay các "pkey" tương ứng như sau:

Chú ý quan trọng:
Chúc các bạn thành công.

Sửa lần cuối:

pha1412

Rìu Sắt
Thanks bác chủ, nếu như làm theo cách của bác, thì khi mình cài lại bản win 10 consumer (gồm 2 bản Home + Pro) nó cũng sẽ tự cài Pro, chứ không phải auto cài bản Home à bác? hay nó vẫn cài bản Home rồi mình vào win active lên bản Pro. Riêng cá nhân mình nghĩ nếu rắc rối quá thì tạo file cài win từ bản business là nhanh nhất, vì phiên bản đấy ko có bản Home, chỉ là khi cài xog phải vào win active lên, chứ ko tự động active khi cài win xog. :)

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Thanks bác chủ, nếu như làm theo cách của bác, thì khi mình cài lại bản win 10 consumer (gồm 2 bản Home + Pro) nó cũng sẽ tự cài Pro, chứ không phải auto cài bản Home à bác? hay nó vẫn cài bản Home rồi mình vào win active lên bản Pro. Riêng cá nhân mình nghĩ nếu rắc rối quá thì tạo file cài win từ bản business là nhanh nhất, vì phiên bản đấy ko có bản Home, chỉ là khi cài xog phải vào win active lên, chứ ko tự động active khi cài win xog. :)
Khi bạn cài theo cách này thì bạn điền "/pkey" của bản nào thì sẽ cài chính bản đó.
Nếu máy bạn có Digital Key của bản nào thì bạn thay luôn "/pkey" đó vào và cài đặt là chuẩn nhất =>Khi đó nó sẽ cài đặt các tính năng của bản Windows đó (Tương ứng kênh hỗ trợ) chính xác nhất =>Cách cài chuẩn nhất theo ý mình nhé.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cảm ơn anh!
Sau khi cài máy xong bình thương, bản quyền window home single tự động nhận, sau đó em điền key win 10 pro thì tự động update qua ạ!
Với cách mình hướng dẫn thì sau khi cài đặt xong sẽ là Windows 10 Pro nhé.
Muốn Active thì cần Key Active nhé.

drdoandu

Búa Gỗ
sao các bác cứ phải khổ sở với cái key win vậy,khi cài win có bước nhập key đó,điền key vào là xong chả phải làm gì nữa,cứ phải phức tạp
Những máy có win bản quyền theo máy sẽ tự nhận key, nên nó sẽ bỏ qua bước nhập key đó bạn

riketykid

Búa Gỗ
Những máy có win bản quyền theo máy sẽ tự nhận key, nên nó sẽ bỏ qua bước nhập key đó bạn
em có mấy con lap cũng bản quyền theo máy dùng đĩa dvd gốc nó có bước điền key mà

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cài cách của anh từ ổ cứng thì k format được ổ C. Còn cách cài khác em chưa thử.
Bạn đọc không kĩ rồi.
1/ Cài từ Windows cũng được => Không Format ổ và phân vùng lại.
2/ Cài từ Win NT, Win PE hay Win RE thì sẽ Format ổ, xóa phân vùng, phân vùng tùy ý mà => Lệnh cài đặt vẫn như vậy thôi.

drdoandu

Búa Gỗ
Bạn đọc không kĩ rồi.
1/ Cài từ Windows cũng được => Không Format ổ và phân vùng lại.
2/ Cài từ Win NT, Win PE hay Win RE thì sẽ Format ổ, xóa phân vùng, phân vùng tùy ý mà => Lệnh cài đặt vẫn như vậy thôi.
Dạ, 2 cách kia em nói chưa thử mà, hì

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Em làm như vậy nhưng bị lỗi này. Em giải nén ra ổ D rồi chạy lệnh kia nhưng bị lỗi ạ.
https://drive.google.com/file/d/1ZQANMGTDPtlKInSbcJkJr9EYmlsl-z5a/view?usp=sharing
Chú ý bạn khi đọc kĩ bài viết sẽ thấy: "Trong việc bạn nhập /pkey thì bạn đã bỏ qua việc nhập đường dẫn đến thư mục chứa File setup.exe nên nó mới thông báo lỗi cho bạn là không tìm thấy File setup.exe ở đâu nhé bạn"
=> Vì vậy bạn chỉ cần nhập đúng đường dẫn đến thư mục chứa bộ cài đặt Windows mà có File setup.exe đó là được thôi.

taihdhpu2

Rìu Vàng
Chú ý bạn khi đọc kĩ bài viết sẽ thấy: "Trong việc bạn nhập /pkey thì bạn đã bỏ qua việc nhập đường dẫn đến thư mục chứa File setup.exe nên nó mới thông báo lỗi cho bạn là không tìm thấy File setup.exe ở đâu nhé bạn"
=> Vì vậy bạn chỉ cần nhập đúng đường dẫn đến thư mục chứa bộ cài đặt Windows mà có File setup.exe đó là được thôi.
Em cài được rồi ạ. Giờ cài lại là chọn được phiên bản rồi anh. Cảm ơn anh ạ. Chứ dùng Home SL theo máy chậm lắm.

HaMinhGiang

Rìu Sắt
@NGHEO cho mình hỏi chút: laptop mình cũng win 10 home theo máy, nếu nâng cấp lên win10 pro theo phương pháp nhập key trong Windows thì có ảnh hưởng đến các phần mền đã cài trước (office, autocad, ...)? Nếu dùng key bạn cho bên trên nhập vào thì khi lên được pro win có còn bản quyền KTS không? Cảm ơn bạn nhiều!

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
@NGHEO cho mình hỏi chút: laptop mình cũng win 10 home theo máy, nếu nâng cấp lên win10 pro theo phương pháp nhập key trong Windows thì có ảnh hưởng đến các phần mền đã cài trước (office, autocad, ...)? Nếu dùng key bạn cho bên trên nhập vào thì khi lên được pro win có còn bản quyền KTS không? Cảm ơn bạn nhiều!
Nâng cấp từ HOME lên PRO chỉ thay đổi tính năng của EDITION hoàn toàn ko thay đổi gì khác .
Tùy máy có thể nhập key online nó tự nâng cấp , có máy nhập key báo lỗi ko thể nâng cấp . Lúc này phải dùng lệnh

HCproboy

Búa Gỗ
vẫn là bản quyền kĩ thuật số mà