Đọc Sách Mỗi Ngày

jablonec
Mình có sở thích đọc sách mỗi ngày nên mình lập ra topic này mong muốn chúng ta cùng nhau chia sẻ những cuốn sách hay, tên sách, những câu nói trong sách tạo động lực phát triển bản thân mỗi ngày.

1, Kho eBook Pdf Miễn Phí: Webtietkiem.com/free
2, Chuyên trang tóm tắt sách: https://taisachmoi.com/sach-tom-tat
3, Kho tài liệu tiếng Anh PDF+Audio: https://tailieuhoctienganh.net/
4, Tổng hợp sách hay:​
- 100 cuốn tiểu thuyết hay nhất do người đọc bình chọn: https://webtietkiem.com/100-cuon-ti...4cH0AC-dBulBcuUa4BTbbhC1kdp4kIiG_hN4H4c5s05RE
5, 18 cuốn sách có thể làm thay đổi cuộc đời bạn: https://webtietkiem.com/sach-hay-ne...kh_7NpYgRm4BIRr9i39loS14zE7zzoT2rTKLozzdhqEuY
6, 14 cuốn sách hay nên đọc mỗi khi bạn thấy bế tắc trong cuộc sống: https://webtietkiem.com/14-cuon-sac...A8aSXrxjK7c1tGhkf9w53vhGQpuORGz8P4w4qya8_ZjRE
7, 15 cuốn sách kinh điển cho người làm kinh doanh, quản lý: https://webtietkiem.com/15-cuon-sac...q0862qyn-MpNS5DF0dqcYa4IILSaqP3U6VjTgIhkQnVwQ
8, 20 cuốn sách nuôi dạy con: https://webtietkiem.com/20-cuon-sac...RcshygwpgzWrM8G3nPuRxCaEUc8FjLo1czsepyCVpzVug
9, 5 cuốn sách hay dành cho thiếu nhi: https://webtietkiem.com/top-05-cuon...3qJ9grSe-J0KLYuckqu24zdLYW8LJkGd6nAcFIf_jXJ_o

P/S: Link tải sách miễn phí: https://taisachmoi.com/ , https://sachvui.vn/

Trả lời

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Nếu được gửi một câu đến bản thân trong quá khứ, bạn sẽ nói gì?
💌

Mạnh mẽ hơn, dũng cảm hơn, yêu thương bản thân nhiều hơn, bớt lo chuyện bao đồng và nhớ trân trọng những người đang ở cạnh bên mình!
Thời gian có lẽ là một trong những thứ tàn nhẫn và vô tình nhất trên đời này, bởi một khi nó qua đi, chúng ta sẽ chẳng thể níu giữ được. Khi còn trẻ, suy nghĩ còn bồng bột và không thấu đáo, chúng ta thường dễ dàng làm ra những hành động mù quáng, nhẹ thì gây day dứt một thời gian mà nặng thì ân hận của đời.
Dẫu biết con người nên trân trọng hiện tại và sống cho tương lai nhưng chắc hẳn, chúng ta ai cũng đôi lần ao ước có một cỗ máy thời gian để quay lại sửa sai những lỗi lầm trong quá khứ. Nếu không, bạn chỉ cần được gửi một lá thư đến bản thân của những ngày còn non dại ấy. Bạn hoặc sẽ cho bản thân một cái ôm vì đã kiên cường như thế, hoặc sẽ mỉm cười động viên bản thân tiếp tục cố gắng và cũng có thể là sẽ tát cho bản thân một cái thật kêu để tỉnh người ra.
"Xin chào, tôi là cậu của tương lai...".
Con đường phía trước chắc hẳn sẽ rất gian nan, chỉ mong cậu luôn sẵn sàng.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"Cuộc sống có rất nhiều thứ có thể khiến bạn ngã gục, nhưng thứ thật sự đánh gục bạn chính là tâm trạng của chính mình."
— 365 Ngày hạnh phúc • Mỗi ngày một câu nói truyền cảm hứng | Chiyo Uno

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Có đôi lúc, bình yên không hẳn là phải ở trong một nơi yên tĩnh, mà là ngay cả khi ở nơi ồn ào nhất, lúc cảm thấy khó khăn vất vả nhất trong cuộc đời, ta vẫn cảm thấy lòng mình thanh thản, nhẹ nhõm. Hãy cảm nhận bình yên từ trong cuộc sống đời thường của chúng ta. Không cần phải làm những điều to lớn, chỉ cần sống hết mình mỗi ngày thì cuộc sống của chúng ta đã ý nghĩa hơn bao giờ hết.
🐟
𝗡𝗛𝗨̛ 𝗖𝗔́ 𝗚𝗔̣̆𝗣 𝗡𝗨̛𝗢̛́𝗖 - 𝗖𝗛𝗔𝗡𝗛𝗬𝗨𝗞 𝗟𝗘𝗘 (𝗔𝗞𝗠𝗨)
🌊

Modelo

Rìu Chiến
- Hôm nay mình mệt, thôi không đọc sách nữa.
- Mai bạn bè rủ đi chơi, thôi không lên kế hoạch năm 2019 nữa.
- Ngày kia phải về quê, thôi không tập thể dục nữa...
Bạn biết không, khoan hồng với bản thân là tự giết chết tương lai của chính mình.
🍊
MỘT NGÀY CỦA TÔI CÓ 48 GIỜ - Anh Tuan Le
- Để cuộc đời không còn mông lung, bừa bộn

Bạn làm mình nhớ đến một câu từ lâu mà mình đã nghe " khoan dung vơi người nhưng nghiêm khắc với mình"

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Nếu như nhất định phải lựa chọn cho mình một cách sống, tôi hy vọng, tôi có thể sống một cuộc đời hết mình.
Có thể tôi sẽ có rất nhiều, rất nhiều điều hối tiếc, có thể tôi vẫn sẽ không cam lòng sau khi trải qua những chuyện kẻ đến người đi.
Nhưng tôi vẫn vô cùng cảm kích vì mình đã luôn có được cái quyền trải nghiệm và cảm nhận. Mặc dù tôi cũng sẽ cảm thấy tệ hại, cảm thấy mịt mờ, thậm chí là tuyệt vọng, mặc dù tôi có bất lực, đau khổ hay mất phương hướng, nhưng những điều ấy mãi mãi không bao giờ có thể thay thế được lòng biết ơn và sự ngưỡng vọng tôi dành cho tất cả những điều tốt đẹp trên thế gian này.
Tôi cảm thấy vinh quang không gì sánh được vì mình có thể nhìn được, nghe được, ngửi được, sờ nắm được, vì tôi có thể ngồi, có thể đứng, có thể đi lại, có thể chạy nhảy, vì tôi tình nguyện đi thật xa và cũng biết nghỉ chân ngơi bước. Đúng, đó là vinh quang.
Cơ thể và linh hồn đâu thể tách rời để một mình rong ruổi trên đường.
Những người mà trong lòng và dưới chân đều có phương trời ở nơi xa, mới có tư cách để nói:
Đường xa vạn dặm, nhưng tôi chẳng sợ mưa tuyết gió sương.
...
— Chỉ có thể cùng bạn đi một đoạn đường | Nhị Hy

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"Nếu thời gian có nút tạm dừng, tôi nghĩ nhất định sẽ có rất nhiều người chọn bấm nút ấy vào một thời điểm nào đấy, cho dù không có sau này, dừng ở đây cũng tốt.
Bởi vì không có sau này, nên sẽ không phải thất vọng vì chờ mong."
— Từng niên thiếu | Cửu Dạ Hồi

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"Dù tốt hay xấu, hạnh phúc hay thất vọng, một khi đã qua rồi sẽ trở thành dĩ vãng, trừ chính mình ra thì đâu còn ai khác quan tâm? Thứ không thể vượt qua không phải là trở ngại, mà là sự cố chấp trong lòng bạn."
— 365 Ngày hạnh phúc • Mỗi ngày một câu nói truyền cảm hứng | Chiyo Uno

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Ở một độ tuổi khi đã trải qua đủ dư vị cuộc đời, bạn chẳng mong gì hơn một giấc ngủ đủ 8 tiếng đến sáng và mở mắt ra với cái đầu trống rỗng, không bị làm phiền bởi những thứ dang dở chưa kịp hoàn thành của ngày hôm qua...

jablonec

Rìu Chiến Chấm
MỆT THÌ NGHỈ RỒI ĐI TIẾP, CHỨ ĐỪNG BỎ CUỘC!
Dù mệt mỏi cũng đừng gục ngã, hãy nghĩ đến sự mong đợi của cha mẹ và người thân mà tiếp tục cố gắng.
Dù chán nản cũng đừng buông xuôi, vì vấn đề không phải ở công việc, mà là chính mình, nên trân trọng mỗi sự lựa chọn của bản thân.
Dù muộn phiền cũng đừng than thở, vì ai cũng có việc riêng, không thể giúp bạn mãi, hãy trở thành điểm tựa của chính mình.
🍀
Tận hưởng những gì đang làm, dù bị đả kích cũng đừng bi quan mà mất ý chí. Bởi chẳng ai sinh ra liền có thể giải quyết mọi chuyện hoàn hảo, mà phải cố gắng hết mình từng công việc một.
🍀
Đừng vội nghĩ mình cô độc, kỳ thật rất ít người hiểu rõ cô độc là gì? Có người thân, có bạn hữu, chưa từng trải qua mưa bão cuộc đời thì cô độc từ đâu đến?
🍀
Hãy quan sát cỏ dưới chân, hoa bên đường và lá trên cây. Sinh mạng dù khiêm tốn nhưng chúng sống cuộc đời thật tươi đẹp.
🍀
Có thời gian nên ngắm sông núi mênh mông để tinh thần được thư thái. Đừng quá khắt nghiệt với những việc bên cạnh, vì mọi sự tồn tại đều có lý do riêng của nó.
🍀
Đừng đi bình luận kẻ khác, đặc biệt là người mình chưa hiểu. Chúng ta chỉ có tư cách góp ý đối với những người bên cạnh mà mình thương yêu.
🍀
Lúc tức giận thì không nên nói chuyện, vì sau đó người ta thường hối hận về những lời đã lỡ thốt ra.
🍀
Nên tha thứ đối với người từng làm mình tổn thương, nhưng nhất định đừng cho họ cơ hội tái phạm.
Hãy tận hưởng niềm vui của mình, trân trọng hạnh phúc bản thân, cảm ơn những gì đang có và theo đuổi lý tưởng cuộc đời.
🌸
Nhắn gửi từ TƯƠNG LAI BẠN MUỐN LÀ AI? (Andro Donovan) -

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Vì bạn xem cuộc đời là cái chợ để chọn đồ tốt nên mới sợ đồ giả. Còn nếu bạn xem cuộc đời là trường học, thì mọi khoảnh khắc đều có thể trở thành bài học quý giá, đâu có gì phải sợ.
🌊
"KỶ LUẬT TỰ GIÁC" - Tiểu Dã
- Trao cho mình quyền đặt ra quy tắc để làm chủ cuộc đời

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Sức khỏe không mua được, cũng chẳng ai muốn bán!
Nếu chúng ta có đến bệnh viện thì cũng chỉ là cách dùng thuốc để đắp lại những tổn thương bên trong. Sự bù đắp ấy đâu có trọn vẹn. Những viên thuốc chữa được bệnh này thì bệnh khác lại xuất hiện. Cứ thế, cơ thể chúng ta yếu dần đi.
Sức khỏe là một thứ hạnh phúc, một thứ hạnh phúc nhỏ nhoi nhưng đáng giá. Có những niềm vui nhỏ xinh trong cuộc sống mà nếu không khỏe mạnh ta sẽ chẳng bao giờ có thể cảm nhận được. Vậy nên, nếu may mắn đang có một một sức khỏe tầm tầm, hãy tự yêu lấy bản thân và đừng để nó tụt xuống, bạn nha!

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Dọn dẹp tâm trí, nhưng cũng đừng quên dọn dẹp cả căn phòng của mình nhé. Nếu không bao giờ dọn bớt đồ đạc đi, chúng ta sẽ thực sự bị mắc kẹt trong những căn phòng chật ních và bừa bộn, cả về không gian lẫn suy nghĩ.
🌸
Trích TƯƠNG LAI BẠN MUỐN LÀ AI? - Andro Donovan
- Cuốn sách giúp bạn tìm ra mục đích sống của chính mình

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Nếu như được chọn lựa
Tôi muốn làm cái cây.
Đứng giữa đời sừng sững,
Mặc sương gió đoạ đày.
Không cần ai chăm bẵm,
Tự tắm nắng dưới trời.
Không sợ ai bỏ mặc,
Cứ vậy lớn lên thôi.
Mùa xuân thì ca hát,
Mùa hạ toả bóng râm,
Mùa thu trút bỏ lá,
Để ngủ vùi mùa đông.
Cứ lặng thầm quan sát
mọi biến xoay cuộc đời.
Cứ kiên trì thấu tỏ
mọi đổi thay lòng người.
Sống một đời hờ hững,
Không vui cũng chẳng buồn.
Vì không mang hi vọng,
Nên sợ gì tổn thương.
Nếu như được chọn lựa
Tôi muốn làm cái cây
Để không mang thương nhớ,
oán hận trên đời này...
💌
Sách "Bình thản đối diện, nhẹ nhàng bước qua"

jablonec

Rìu Chiến Chấm
💦
Nhà triết học Nietsche từng nói thế này: “Một người biết bản thân mình sống vì điều gì, có thể chịu đựng được mọi loại cuộc sống”.
Bạn đã từng trải qua những điều này chưa? Nhét một miệng đầy cơm, hoặc bước một bước thật dài, chỉ vì muốn tiết kiệm một vài phút.
Rõ ràng đã mệt không chịu nổi, nhưng vẫn ép buộc bản thân vực dậy tinh thần. Đến khi đã hoàn thành xong việc, bạn đã chật vật đến muốn khóc, nhưng lại vẫn giả vờ vui vẻ trước mặt mọi người.
Chúng ta đều là những người bình thường, sẽ có lúc mệt mỏi, có lúc tủi thân, có lúc cảm thấy bất lực. Những cũng có những lúc, chúng ta lại không thể không tiếp tục đối diện với khoảng thời gian khó khăn ấy.
Thực ra trong lòng bạn biết rõ, một cuốc sống thuận buồm xuôi gió vốn không tồn tại, và bạn cũng hiểu: muốn đạt được những thứ ấy tất nhiên sẽ phải bỏ ra rất nhiều.
Những người đứng trước ánh hào quang, phía sau lưng họ luôn có khó khăn từng trải. Những người trông có vẻ vô cùng lạc quan, thực ra cũng là sau khi từng nếm trải đủ mọi khổ đau, mới dần dần tìm được thái độ để đối đãi với cuộc sống.
Tôi biết, khi bạn mệt mỏi đến không chịu được nữa, bạn sẽ không khỏi hoài nghi chính mình: “Những điều tôi vẫn kiên trì làm, có thể mang lại kết quả mà tôi mong muốn hay không?”
Nhưng cuộc sống không phải chính là như vậy hay sao? Chúng ta bỏ ra sự dũng cảm và cố gắng, để đặt cược vào một niềm ước vọng chưa chắc có thể thực hiện được.
Thật tiếc, tương lai là thứ không thể đoán trước được. Chúng ta sẽ không biết những điều gì sắp chào đón chúng ta. Chúng ta không thể biết được những đau khổ mà chúng ta đang chịu đựng, có xứng đáng hay không?
Nhưng cũng thật may, tương lai không thể đoán trước được. Chính bởi như vậy, mà tương lai luôn đầy ắp những điều “có thể”.
Tôi vẫn luôn tin rằng, bất kể hiện tại bạn bao nhiêu tuổi, bất kể bạn đang làm gì, đã từng như thế nào, và tương lai sẽ thành thế nào? Chỉ có chính thời khắc này mới là ý nghĩa nhất. Vậy nên, muốn sống một cuộc sống bạn hằng mong muốn, muốn sống như bạn vẫn tưởng tượng, thì đừng do dự nữa, đừng sợ hãi nữa, cũng đừng sợ cô đơn. Dũng cảm lên. Bước về phía tương lai đi!
🌸
Nhắn gửi từ TƯƠNG LAI BẠN MUỐN LÀ AI? (Andro Donovan) - Cuốn sách giúp bạn biết mình là ai giữa cuộc đời.