Đọc Sách Mỗi Ngày

jablonec
Mình có sở thích đọc sách mỗi ngày nên mình lập ra topic này mong muốn chúng ta cùng nhau chia sẻ những cuốn sách hay, tên sách, những câu nói trong sách tạo động lực phát triển bản thân mỗi ngày.

1, Kho eBook Pdf Miễn Phí: Webtietkiem.com/free
2, Chuyên trang tóm tắt sách: https://taisachmoi.com/sach-tom-tat
3, Kho tài liệu tiếng Anh PDF+Audio: https://tailieuhoctienganh.net/
4, Tổng hợp sách hay:​
- 100 cuốn tiểu thuyết hay nhất do người đọc bình chọn: https://webtietkiem.com/100-cuon-ti...4cH0AC-dBulBcuUa4BTbbhC1kdp4kIiG_hN4H4c5s05RE
5, 18 cuốn sách có thể làm thay đổi cuộc đời bạn: https://webtietkiem.com/sach-hay-ne...kh_7NpYgRm4BIRr9i39loS14zE7zzoT2rTKLozzdhqEuY
6, 14 cuốn sách hay nên đọc mỗi khi bạn thấy bế tắc trong cuộc sống: https://webtietkiem.com/14-cuon-sac...A8aSXrxjK7c1tGhkf9w53vhGQpuORGz8P4w4qya8_ZjRE
7, 15 cuốn sách kinh điển cho người làm kinh doanh, quản lý: https://webtietkiem.com/15-cuon-sac...q0862qyn-MpNS5DF0dqcYa4IILSaqP3U6VjTgIhkQnVwQ
8, 20 cuốn sách nuôi dạy con: https://webtietkiem.com/20-cuon-sac...RcshygwpgzWrM8G3nPuRxCaEUc8FjLo1czsepyCVpzVug
9, 5 cuốn sách hay dành cho thiếu nhi: https://webtietkiem.com/top-05-cuon...3qJ9grSe-J0KLYuckqu24zdLYW8LJkGd6nAcFIf_jXJ_o

P/S: Link tải sách miễn phí: https://taisachmoi.com/ , https://sachvui.vn/

Trả lời

jablonec

Rìu Chiến Chấm
𝐌𝐨̣̂𝐭 𝐜𝐚̂𝐮 𝐜𝐡𝐮𝐲𝐞̣̂𝐧 𝐥𝐚̂́𝐩 𝐥𝐚́𝐧𝐡 𝐯𝐞̂̀ 𝐮̛𝐨̛́𝐜 𝐦𝐨̛ 𝐜𝐮̉𝐚 𝐧𝐡𝐮̛̃𝐧𝐠 𝐧𝐠𝐮̛𝐨̛̀𝐢 𝐭𝐫𝐞̉.
Best seller ngay trong tuần đầu tiên lên kệ - hơn 300 nghìn bản đã bán ra ở Hàn Quốc.
Tôi nợ tương lai một ngày hạnh phúc là câu chuyện về âm nhạc và tình yêu dưới góc nhìn của Oh Haha – cậu sinh viên năm nhất khoa âm nhạc thực hành trường Nghệ thuật Gana. Mở đầu cuốn sách là nỗi hoang mang của Haha về thị hiếu âm nhạc của mọi người trong ngôi trường danh tiếng. Tại sao các thầy cô trong ban giám khảo lại chỉ thích thí sinh chơi nhạc jazz? Thế nhạc cổ điển không phải là âm nhạc à? m nhạc phải sinh ra từ những giây phút thăng hoa của cảm xúc chứ không phải chu trình luyện tập đến quen tay. Cũng chẳng có ai ngăn cấm việc chúng ta chơi nhạc blues, miễn là chúng ta đam mê… Vô vàn những quan điểm mới mẻ làm Haha hoài nghi niềm tin thuần khiết đối với việc chơi đàn piano - đam mê lớn nhất của cuộc đời cậu. Nhưng âm nhạc không phải là niềm băn khoăn duy nhất trong những ngày đầu tiên Haha trở thành sinh viên…
Haha chưa từng hỏi mẹ về người đàn ông đã cho cậu một nửa sinh mệnh. Cậu không gọi người đó là cha vì ông không hề xuất hiện trong trí nhớ của cậu. Một tay mẹ vất vả nuôi Haha lớn lên, không có sự giúp đỡ từ gia đình nội ngoại. Vì thế mà khi Haha lên cấp ba, mẹ bắt đầu đi tìm tình yêu mà bà chưa được tận hưởng.
Những ông chú cứ đến rồi đi trong cuộc sống của Haha, mỗi người đều để lại cả niềm vui lẫn nỗi buồn cho hai mẹ con cậu. Dù vậy, trong thâm tâm, cậu vẫn luôn ao ước có một gia đình trọn vẹn và mẹ cậu được một người nào đó yêu thương đến hết cuộc đời…
Haha cũng chưa từng nếm trải tình yêu nào lạ lùng như mối tình với Yeo Jin – chị gái khóa trên ở trường đại học của cậu. Yeo Jin không ngần ngại nói rằng cô ấy thích nhiều người cùng lúc. Điều đó chắc hẳn gây hoang mang cho Haha và không ít người trong chúng ta đấy nhỉ? Vậy đâu là lí do thỏa đáng cho chuyện này? Chính âm nhạc đã cho Haha câu trả lời: Tình yêu cũng như những bản nhạc, chúng muôn màu muôn vẻ. Ta yêu vì ta yêu, chẳng vì sao hết và chẳng ai giống ai cả.
“Âm nhạc là thế. Có cái gì đó vượt qua cả thời gian như vậy.”
Cuốn sách là những nốt nhạc ngân vang của tuổi trẻ chập chững bước ra thế giới rộng lớn. Trong mỗi chúng ta, hẳn cũng có những phiên bản Haha va đập với bao điều lạ lẫm, để rồi trưởng thành hơn và vững tin vào những lí tưởng mình theo đuổi. Mong rằng bạn đọc sau khi gấp lại cuốn sách này sẽ mỉm cười vì mình đã và đang trải qua tuổi thanh xuân hoang mang mà đáng quý.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"𝑨𝒊 𝒄𝒖̃𝒏𝒈 𝒏𝒈𝒉𝒊̃ đ𝒆̂́𝒏 𝒗𝒊𝒆̣̂𝒄 𝒕𝒉𝒂𝒚 đ𝒐̂̉𝒊 𝒕𝒉𝒆̂́ 𝒈𝒊𝒐̛́𝒊,
𝒏𝒉𝒖̛𝒏𝒈 𝒌𝒉𝒐̂𝒏𝒈 𝒂𝒊 𝒏𝒈𝒉𝒊̃ đ𝒆̂́𝒏 𝒗𝒊𝒆̣̂𝒄 𝒕𝒉𝒂𝒚 đ𝒐̂̉𝒊 𝒄𝒉𝒊́𝒏𝒉 𝒎𝒊̀𝒏𝒉..."
Mỗi người có những nút căng thẳng khác nhau, điều gì nhấn nút bật trạng thái căng thẳng của bạn?
Loại thay đổi thế giới gian này xảy ra do chính nó, nhưng bạn có thể khiến nó xảy ra vì chính mình. Bạn làm điều đó bằng cách xác định và thử thách các nguyên nhân gây căng thẳng.
- MẶC CHUYỆN ĐỜI, SỐNG THẢNH THƠI -

jablonec

Rìu Chiến Chấm
- THƯỢNG ĐẾ THƯỜNG VIẾT NHỮNG THÔNG ĐIỆP NGAY NGẮN BẰNG NÉT CHỮ NGOẰN NGOÈO -
"Nếu bạn chỉ quan tâm đến việc đầu tư vào những thứ an toàn và chắc chắn, thì bạn đã chọn sai hành tinh rồi. Cuộc sống luôn đẩy chúng ta về phía vách đá vào giây phút chúng ta quyết định sống một cuộc đời an toàn. Con sóng xô đến chính là thông điệp nhắn nhủ đã đến lúc ta sống một cuộc đời mới mẻ. Mất mát và tổn thương đâu đến một cách vô ích. Sự đau đớn ta phải trải qua để có thể ngộ ra chân lý chính là giây phút tái sinh mở đầu cuộc hành trình mới, chứ không phải là dấu hiệu lao xuống vực thẳm. Thượng đế thường viết những thông điệp ngay ngắn bằng nét chữ ngoằn ngoèo."
Trích TÔI THÍCH BẢN THÂN MÌNH NHẤT KHI Ở BÊN BẠN

jablonec

Rìu Chiến Chấm
TỰ DỰA VÀO BẢN THÂN LÀ CHỖ DỰA VỮNG CHẮC NHẤT
Ai bỏ mình cũng được, nhưng mình không được tự bỏ mình
Không thể quan tâm nổi, vậy đừng quan tâm nữa.
Không thể có được, vậy cũng chẳng cần nữa.
Nghĩ không thông, vậy đừng nghĩ nữa.
Có những lúc, chúng ta không cần phải nghĩ ngợi quá nhiều, cứ thuận theo trái tim mình là đủ.
Cuộc sống này là một chuyến đi cô độc, một mình bạn bước đi, một mình chạy trong cơn bão, một mình lưu lạc; khóc một mình, cười một mình, mạnh mẽ một mình.
Cuộc sống chính là như vậy, một lần đau khổ là một lần bạn tự gột rửa chính bản thân, một lần tổn thương là một lần tỉnh giấc. Đã từng bước qua, đã từng mệt mỏi, đã từng rơi nước mắt, chỉ có như vậy bạn mới có thể trưởng thành.
Có một vài việc đã nghĩ thông bạn liền hiểu ra rằng, trên thế giới này bạn chính là bạn, bạn đau, bản thân bạn đau, bạn mệt, bản thân bạn mệt, cho dù có người thông cảm với bạn, vậy thì sao nào, cuối cùng thu dọn tàn cuộc vẫn phải dựa vào chính bạn.
Nhớ là: có vài người mà bạn có thể kỳ vọng, nhưng không thể dựa dẫm.
Nước mắt của mỗi người đều phải tự mình lau! Bất cứ ai cũng không thể thay thế bản thân bạn! Vĩnh viễn đừng đánh giá cao vị trí của mình trong lòng người khác.
Sống thì cần chân thành, cần bao dung, cần vô tư không tính toán thiệt hơn, cứ cho thật nhiều ắt sẽ được nhận lại.
Người không trân trọng mình thì cứ nhẹ nhàng lướt qua, đừng hối tiếc vì đã cho đi.
Người trân trọng mình, lưu tâm mình thì hãy đối đãi để xứng đáng với những gì họ trao tặng.
Tự dựa vào bản thân, là chỗ dựa vững chắc nhất. Ai bỏ mình cũng được, nhưng mình không được tự bỏ mình.
Đời lúc nào cũng công bằng, cứ an nhiên mà sống.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
- Hôm nay mình mệt, thôi không đọc sách nữa.
- Mai bạn bè rủ đi chơi, thôi không lên kế hoạch năm 2019 nữa.
- Ngày kia phải về quê, thôi không tập thể dục nữa...
Bạn biết không, khoan hồng với bản thân là tự giết chết tương lai của chính mình.
🍊
MỘT NGÀY CỦA TÔI CÓ 48 GIỜ - Anh Tuan Le
- Để cuộc đời không còn mông lung, bừa bộn

jablonec

Rìu Chiến Chấm
TRƯỞNG THÀNH RỐT CUỘC LÀ NHƯ THẾ NÀO?
1. Chính là đêm trước khóc đến cạn khô nước mắt, đau đớn đến tột cùng, ngày hôm sau vẫn có thể bình tĩnh mà đi làm như thể chưa từng có chuyện gì xảy ra.
2. Đến một lúc bạn sẽ tự giác mà dậy sớm để làm việc, chẳng cần 6-7 cái báo thức hay nhờ ai đó gọi dậy nữa. Vì áp lực và trách nhiệm sẽ tự khiến bạn tỉnh giấc.
3. Trưởng thành là khi thất bại hay buồn bã, cũng không dám về nhà khóc lóc, than vãn với ba mẹ nữa. Vì đã đến lúc bạn trở thành điểm tựa cho họ rồi.
4. Bạn cũng chẳng còn quá buồn vì những người đến và đi. Bạn học cách chấp nhận và tiếp tục sống cuộc đời mình thôi.
5. Bạn nhận ra thất tình vốn chẳng đáng sợ như bạn nghĩ. Thất nghiệp mới là điều đáng sợ nhất.
6. Khi còn bé, một cây kem mát lành hay một que kẹo ngọt đã đủ xua tan đi mọi muộn phiền. Trưởng thành rồi, những thứ đó chẳng thể khiến những áp lực của bạn giảm bớt.
7. Trưởng thành cũng là khi bạn có thể vừa khóc, vừa gửi mail với giọng điệu hết sức bình tĩnh, và sau đó vẫn có thể nấu cho mình một bữa cơm. Buồn thì buồn, nhưng không thể vì thế mà bỏ bữa hay lơ đãng công việc được.
Có những khoảnh khắc nào khiến bạn nhận ra mình đã trưởng thành rồi không?

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Đi cùng nhau 5 năm, hay 10 năm đi chăng nữa thì đó cũng chỉ là một con số mà thôi. Còn có bền dài tiếp hay không là do lòng dạ mỗi con người. Người thực sự muốn đi tiếp cùng bạn sẽ biết cách cân bằng tất cả những điều xung quanh. Gia đình, bạn bè, sự nghiệp, vốn chẳng phải là lý do để một người thay lòng đổi dạ.
Tệ bạc nhất chính là phũ phàng từ bỏ người đi cùng mình qua bao thăng trầm bão giông.
Người đáng để bạn nương tựa cả đời, có thể không quá giàu có, không quá tài giỏi, nhưng nhất định phải đặt bạn ở vị trí mà dẫu năm tháng qua đi, cũng không có ai hay có cách gì làm lung lay được
🖤

💌
Sách: Dành năm tháng để yêu người xứng đáng

jablonec

Rìu Chiến Chấm
10 ĐIỀU NHẮC BẠN CỐ GẮNG NHƯNG KHÔNG CẦN QUÁ SỨC
🍀

1. Dù chúng ta dù không thể biến thành một người khác xuất chúng, nhưng chúng ta vẫn có thể là một phiên bản tốt hơn của chính mình.
2. Không nỗ lực để đứng ở một độ cao nhất định, thì không có tầm mắt và quyền lợi để lựa chọn, chỉ có bị bó buộc và bị lựa chọn mà thôi.
3. Bề ngoài êm ấm chưa chắc đã thực sự hạnh phúc, thoạt nhìn đáng thương cũng chưa chắc đã đau khổ.
4. Ăn sơn hào hải vị trong nhà hàng sang trọng chưa chắc đã cực kỳ giàu có, lặng bước một mình cũng chưa chắc đã cô đơn, chỉ đơn giản là lý tưởng chúng ta theo đuổi khác nhau mà thôi.
5. Bước qua sông suối, trong lòng sẽ có sóng gầm; vượt qua núi non, trong lòng tự có cao thấp.
6. Thế giới quá rộng lớn, đi nhiều hơn sẽ khiến trái tim rộng mở, sức chịu đựng uất ức, bao dung, nhẫn nhịn nỗi đau, nghĩ thấu mâu thuẫn đương nhiên sẽ tăng lên.
7. Giá trị của ước mơ không nằm ở chuyện người ta có thể bay cao nhường nào, mà giúp người ta có một điểm tựa, để chúng ta luôn giữ hi vọng giữa những tháng năm ảm đạm và vô vọng, không bị rơi xuống quá thấp.
8. Con gái có thể mạnh mẽ trong mọi trường hợp, nhưng đến khi bị bệnh thì không nên cố gắng làm gì.
9. Ước mơ không phải lâu đài trên không, nó được xây dưới đất bằng vững chãi, phải dùng bước chân thực sự để đo đạc mới có cơ hội đi được thật xa.
10. Chúng ta luôn cho rằng muốn làm gì thì làm mới là tự do; nhưng sự thật là không muốn cái gì thì không làm cái đó mới thực sự là tự do.

🐟
𝗡𝗛𝗨̛ 𝗖𝗔́ 𝗚𝗔̣̆𝗣 𝗡𝗨̛𝗢̛́𝗖 - 𝗖𝗛𝗔𝗡𝗛𝗬𝗨𝗞 𝗟𝗘𝗘 (𝗔𝗞𝗠𝗨)
🌊

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Bạn có cảm thấy rằng, có những lúc “một mình” cũng rất tốt hay không.
Hoặc có thể nói, cô đơn là một kiểu lãng mạn, và dường như mọi thứ đều có thể hoàn thành trong sự cô đơn.
Khi con người ta lớn lên, nụ cười và nước mắt cũng ngày một nhiều hơn. Cho đến một ngày ngoảnh đầu nhìn lại, chợt phát hiện ra mình đã kiên cường đến nhường nào.
Tất cả chúng ta đều đã một mình vượt qua những khoảng thời gian khó khăn gian khổ, mà cuộc sống thì cứ ngày một đổi thay.
Nhưng thực ra, cô đơn một mình cũng rất tốt. Một mình thưởng trăng ngắm hoa, một mình giết thời gian, tập thể dục và ngồi thiền, tự mình nấu nướng, làm những việc mình thích mà không lo bị ai cấm cản hay đánh giá…
Mong bạn mãi luôn dịu dàng và mạnh mẽ mà đi qua những khoảnh khắc cô đơn một mình ấy.
❤
"Khi trải qua thời khắc cô độc nhất, bạn sẽ thấy rằng thực ra chỉ đến vậy mà thôi, không buồn tới mức như bạn tưởng, cũng không cần có người ở bên, cho dù bạn từng vô cùng kỳ vọng, nhưng cuối cùng sẽ cảm thấy rằng, thôi chẳng hy vọng gì nữa, một mình cũng tốt."

jablonec

Rìu Chiến Chấm
KIÊN CƯỜNG KHÔNG PHẢI LÀ ĐỐI MẶT VỚI BI THƯƠNG KHÔNG RƠI NƯỚC MẮT
🌼

1. Kiên cường không phải là đối mặt với bi thương không rơi nước mắt, mà là lau khô nước mắt rồi vẫn có thể tiếp tục đối mặt với cuộc sống này.
2. Đừng nản lòng, cuộc đời này giống như điện tâm đồ vậy, nếu cứ mãi thuận buồm xuôi gió chẳng phải chứng tỏ bạn chết rồi hay sao.
3. Mỗi một câu chuyện đến sau cùng đều sẽ là Happy Ending, nếu như nó không phải là Happy Ending, chứng tỏ nó chưa phải là kết quả cuối cùng.
4. Hãy nghiêm khắc với bản thân một chút, ép bản thân phải nỗ lực hơn, qua vài năm nữa bạn sẽ cảm ơn cái người hôm nay đã nghiêm khắc với bản thân như vậy, sẽ ân hận vì một bản thân đã lười nhác tự ti đến thế.
5. Ước mơ sẽ không chạy trốn, thân người chạy trốn vĩnh viễn là bản ta.
6. Lúc tôi cô đơn nhất, bất lực nhất, khó khăn nhất đều là do một mình tôi chịu đựng mà qua, cậu nói xem tôi dựa vào cái gì mà không kiên cường?
7. Nỗ lực phấn đấu chính là vì tương lai muốn dùng tiền đập chết những người xem thường ba mẹ tôi, đấy chính là ước mơ đời này chưa từng xê dịch của tôi.
8. Vào độ tuổi đẹp đẽ dùng một ước mơ chất phác nhất làm một chuyện mà bản thân thích nhất.
9. Nhân sinh có hai con đường, một con đường là dùng tâm bước, gọi là ước mơ, một con đường là dùng chân bước, gọi là hiện thực.
10. Người duy nhất bạn cần phải so sánh, chính là bản thân trước đó của bạn. Người duy nhất bạn cần trở nên tốt hơn, chính là bạn của hiện tại.
🌻
𝐌𝐚̣̆𝐜 𝐜𝐡𝐮𝐲𝐞̣̂𝐧 đ𝐨̛̀𝐢, 𝐬𝐨̂́𝐧𝐠 𝐭𝐡𝐚̉𝐧𝐡 𝐭𝐡𝐨̛𝐢, giúp bạn loại bỏ căng thẳng trong cuộc sống

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Cuộc đời của mỗi người đều đã trải qua những điều sai, những điều đúng, làm những việc nên làm, không nên làm, tổn thương người không nên và làm bạn với những người không đáng. Cuộc đời mỗi người đều có những lần buông tay người đã từng nên giữ lại, ở bên người lòng không hướng ở đó, và rời đi khi nên ở lại...
Nhưng đó mới là cuộc đời. Chúng ta lựa chọn, và rồi chấp nhận, cố gắng sống thật tốt với lựa chọn của mình. Đúng hay là sai, đến cuối cùng đều là bài học, bài học của sự trưởng thành.

🐟
𝗡𝗛𝗨̛ 𝗖𝗔́ 𝗚𝗔̣̆𝗣 𝗡𝗨̛𝗢̛́𝗖 - 𝗖𝗛𝗔𝗡𝗛𝗬𝗨𝗞 𝗟𝗘𝗘 (𝗔𝗞𝗠𝗨)
🌊

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Chúng ta vẫn thường nói với nhau "ngày mai, khi mặt trời lên, mọi chuyện sẽ ổn thôi".
Bản năng của chúng ta là dựa dẫm vào ánh sáng. Ngày bé, chúng ta tin rằng đêm đến nghĩa là mặt trời sẽ biến mất. Chúng ta sợ hãi vì không biết khi nào sẽ lại thấy ánh sáng. Nhưng thực ra, mặt trời không hề biến mất. Ánh sáng mặt trăng mà chúng ta vẫn thấy chính là phản chiếu của mặt trời từ bên kia trái đất.
Mặt trời, cũng như những người thân yêu, những điều tốt đẹp, thực sự chưa bao giờ rời bỏ chúng ta, mà chỉ thay đổi từ dạng này sang dạng khác để tiếp tục ở bên ta mà thôi.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
🌨
Hãy yêu cuộc đời dù nắng đẹp hay mưa bão...
Đôi lúc chính những rắc rối thường ngày mà chúng ta gặp phải khiến bản thân quên đi rằng cuộc sống còn nhiều điều tươi đẹp.
Một thái độ sống tích cực, lạc quan sẽ giúp bạn tự tin đối mặt với khó khăn, đương đầu với thử thách trong cuộc sống. Nó sẽ giúp bạn dễ dàng làm chủ được tình thế, làm chủ được bản thân và làm chủ được cảm xúc của mình. Bí quyết của thành công là bạn luôn giữ cho mình phong thái lạc quan yêu đời.
Chính vì vậy, bạn hãy luôn để cho mình tinh thần lạc quan đón niềm vui của cuộc sống và hãy bỏ qua những khổ đau, phiền muộn mà bạn đã gặp phải trong quá khứ, bạn nhé!
🐠
Mình là cá, việc của mình là bơi
🐠
Cuốn sách giúp bạn thoát khỏi những suy nghĩ tiêu cực.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Trong tiếng Anh có một từ rất ấm áp là "Sonder" - mô tả một ý niệm không cụ thể nhưng đại khái giúp ta hiểu rằng:
Mỗi ngày, chúng ta có rất nhiều cuộc gặp gỡ tình cờ, nhiều lần đi sượt qua vai người xa lạ. Bản chất của thế giới này, là ai cũng mang trong mình một cuộc đời, một câu chuyện. Không cuộc đời nào giống cuộc đời nào cả.
Thế nên, khi bạn đau buồn, hãy biết rằng ngoài kia cũng còn rất nhiều người sở hữu những nỗi đau buồn khác nhau. Bạn không hề cô đơn đâu.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
“Những hối tiếc chạm đến lòng người là sống chân thật hơn, không làm việc quá vất vả, bộc lộ cảm xúc chân thành, giữ liên lạc với bạn bè và tìm thấy nhiều niềm vui hơn trong cuộc sống.”
Năm 2013, Bronnie Ware, y tá thuộc một đơn vị chăm sóc giảm nhẹ giai đoạn cuối, đã thực hiện một nghiên cứu thú vị. Cô quyết định thăm dò ý kiến bệnh nhân trong những ngày cuối đời, xem họ hối tiếc điều gì, từ đó giúp người khác học hỏi. Và trên đây chính là phát hiện của cô.
🌸
Trích TƯƠNG LAI BẠN MUỐN LÀ AI? - Andro Donovan

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Đúng - sai, đen - trắng vốn chỉ là tương đối...
Khi dần nhận ra thế giới là một góc nhìn đa chiều, người ta bắt đầu hoang mang không biết đâu mới là “đúng”.
Về bản chất, “đúng” hay “sai” cũng chỉ là hai từ mang tính định hướng để một người lựa chọn xem sẽ đi theo dòng chảy số phận nào mà thôi. Nhưng số phận mỗi người mỗi khác, giải pháp của người này chưa chắc đã áp dụng được cho người kia. Nên thứ gọi là “đúng”, “sai” gần như - không tồn tại.
Có kẻ chọn dùng lừa lọc, thủ đoạn để tiến thân. Người khác dùng thực lực để phấn đấu. Điểm chung là ai cũng muốn đạt được mục đích, để cảm thấy cuộc đời của mình là “có ý nghĩa”.
Khi lạc lõng, người ta mới cần một thứ chứng tỏ rằng mình “đúng”. Còn khi đủ tự tin và nhìn thấy lựa chọn của mình sẽ đi về đâu thì “đúng” hay “sai” chẳng còn quan trọng.
Cứ làm tốt việc của mình, đi đúng con đường của mình, còn lại sẽ có nhân quả tự định đoạt.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Trên con đường THÀNH CÔNG phải đi qua 3 loại nước:
1- Nước lạnh: Do người khác dội mình.
2- Mồ hôi: Do tự mình chảy ra.
3- Nước mắt: Do bị hiểu lầm mà chảy.
Ba nguyên nhân lớn của THẤT BẠI:
1- Sự nóng vội.
2- Không học tập.
3- Tôi biết rồi.
THÀNH CÔNG mãi mãi không có chuyện thuận theo tự nhiên mà có, THÀNH CÔNG đều là do bị ép mà thành. .
Chim không có cánh không thể bay, người không chí khí không thể thành công. .
Để thành công cần hội tụ các yếu tố:
+ Cơ Hội và Thời Điểm.
+ Kiến Thức và Kỹ Năng.
+ Thái Độ và suy nghĩ tích cực.
+ Tậm phật luôn yêu thương mọi người.
+ Có sự lựa chọn đúng đắn.