Đọc Sách Mỗi Ngày

jablonec
Mình có sở thích đọc sách mỗi ngày nên mình lập ra topic này mong muốn chúng ta cùng nhau chia sẻ những cuốn sách hay, tên sách, những câu nói trong sách tạo động lực phát triển bản thân mỗi ngày.

1, Kho eBook Pdf Miễn Phí: Webtietkiem.com/free
2, Chuyên trang tóm tắt sách: https://taisachmoi.com/sach-tom-tat
3, Kho tài liệu tiếng Anh PDF+Audio: https://tailieuhoctienganh.net/
4, Tổng hợp sách hay:​
- 100 cuốn tiểu thuyết hay nhất do người đọc bình chọn: https://webtietkiem.com/100-cuon-ti...4cH0AC-dBulBcuUa4BTbbhC1kdp4kIiG_hN4H4c5s05RE
5, 18 cuốn sách có thể làm thay đổi cuộc đời bạn: https://webtietkiem.com/sach-hay-ne...kh_7NpYgRm4BIRr9i39loS14zE7zzoT2rTKLozzdhqEuY
6, 14 cuốn sách hay nên đọc mỗi khi bạn thấy bế tắc trong cuộc sống: https://webtietkiem.com/14-cuon-sac...A8aSXrxjK7c1tGhkf9w53vhGQpuORGz8P4w4qya8_ZjRE
7, 15 cuốn sách kinh điển cho người làm kinh doanh, quản lý: https://webtietkiem.com/15-cuon-sac...q0862qyn-MpNS5DF0dqcYa4IILSaqP3U6VjTgIhkQnVwQ
8, 20 cuốn sách nuôi dạy con: https://webtietkiem.com/20-cuon-sac...RcshygwpgzWrM8G3nPuRxCaEUc8FjLo1czsepyCVpzVug
9, 5 cuốn sách hay dành cho thiếu nhi: https://webtietkiem.com/top-05-cuon...3qJ9grSe-J0KLYuckqu24zdLYW8LJkGd6nAcFIf_jXJ_o

P/S: Link tải sách miễn phí: https://taisachmoi.com/ , https://sachvui.vn/

Trả lời

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"Dù bị đặt trong hoàn cảnh nào cũng hãy tiếp tục nuôi dưỡng để tâm hồn khai hoa."

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"Bạn có thể không chắc chắn về bất cứ thứ gì trong thế giới hỗn độn lừa lọc này, trừ tình yêu của mẹ."
- James Joyce

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"Chúng ta luôn phải trả giá cho những hành động của mình trong quá trình trưởng thành...
Đối với người nhà, chúng ta luôn không học được cách tận hiếu, chúng ta luôn ngượng ngùng khi phải thể hiện. Chúng ta dễ dàng nói với người yêu câu ‘em yêu anh’ nhưng lại khó mở miệng với cha mẹ mình.
Chúng ta đi tới những nơi xa xôi để làm việc, một năm ít khi về thăm nhà, chúng ta nghĩ rằng đợi bao giờ mình thành công hơn, sẽ có cơ hội báo đáp cha mẹ. Nhưng không biết rằng, tốc độ trưởng thành của chúng ta, luôn không đuổi kịp tốc độ già đi của cha mẹ.
Bạn biết không? Mỗi một việc xảy ra trong cuộc sống, đều không báo trước cho chúng ta biết, nó nói tới là tới, chẳng cho chúng ta thời gian để chuẩn bị tâm lí. Chúng ta không ai kiểm soát được những sự việc bất ngờ xảy ra, nhưng chúng ta cũng có thể học cách trân trọng những người chúng ta yêu sâu sắc và cũng yêu sâu sắc chúng ta trong hiện tại.
Cuộc đời chính là thế, chúng ta chẳng ai biết ngày mai sẽ xảy ra chuyện gì, chúng ta cũng không dám đảm bảo những tai nạn đó không bao giờ xảy ra với chúng ta. Vì vậy khi chúng còn chưa xảy ra, điều chúng ta có thể làm là trân trọng, ra sức mà trân trọng.
Muốn mua một chiếc áo len cho bố, đừng đợi. Muốn mua kem chống nhăn mắt cho mẹ, đừng đợi. Kì nghỉ muốn về nhà hay đi chơi ở ngoài, đừng đợi. Rửa chân bóp lưng nói lời ngọt ngào với bố mẹ, đừng đợi. Gặp gỡ hay chia ly cái nào đến trước, chẳng ai biết, vì vậy, đừng đợi."

jablonec

Rìu Chiến Chấm
S - See your goal - Xác định mục tiêu
U - Understand the obstacles - Hiểu rõ chướng ngại vật
C - Create a positive mental picture - Suy nghĩ tích cực
C - Clear your mind of self-doubt - Xóa bỏ sự tự ti
E - Embrace the challenge - Chấp nhận thử thách
S - Stay on track - Làm việc theo kế hoạch
S - Show the world you can do it - HÃY CHO THẾ GIỚI THẤY BẠN CÓ THỂ LÀM ĐƯỢC!

Sửa lần cuối:

jablonec

Rìu Chiến Chấm
⛅️
ĐỪNG BAO GIỜ HI SINH BẢN THÂN CHỈ ĐỂ VỪA LÒNG NGƯỜI KHÁC!
Hãy chấp nhận sự thật bạn chẳng thể nào làm vừa lòng tất cả mọi người. Đừng bao giờ từ bỏ ước mơ, hạnh phúc của bản thân và làm những điều dưới đây chỉ để vừa lòng người khác.
1. Giả vờ vui vẻ dù không thích thú
Để gây ấn tượng tốt với người khác, bạn không dám thể hiện rằng mình không thích mà lại tỏ ra bản thân đang rất vui. Bạn sợ người kia sẽ ghét mình, sợ bị từ chối. Nhưng cứ mãi miễn cưỡng như vậy sẽ không thể duy trì mối quan hệ lâu dài. Cách để bạn có được những mối quan hệ thực sự tốt đẹp đó là sống thật với bản thân. Nếu họ thực sự thích bạn, họ sẽ trân trọng con người bạn, thay vì luôn chú tâm vào những khuyết điểm.
2. Du lịch chỉ để khoe khoang thay vì khám phá, tận hưởng
Sự thật là có một bộ phận khá đông những người trẻ đi du lịch chỉ để thể hiện bản thân, khoe những bức ảnh “ảo” trên mạng xã hội thay vì trải nghiệm trọn vẹn chuyến đi. Đã đến lúc bạn nên ngừng nhìn vào số like, lượt share để cảm thấy tự hào. Du lịch thực sự nên là khoảng thời gian bạn cho mình được nghỉ ngơi, những phút giây hạnh phúc bên người thân, bạn bè, trải nghiệm văn hóa, ẩm thực tại vùng đất mới.
3. Khoe khoang tình cảm trên mạng xã hội
Cùng với sự phát triển của mạng xã hội, nhiều cặp đôi luôn tìm cách thể hiện tình cảm của mình cho tất cả mọi người cùng biết. Họ không ngần ngại chia sẻ những bức ảnh ôm ấp, thân thiết nơi đông người và âm thầm xóa đi khi “đường ai nấy đi”.
Việc khoe khoang tình cảm quá nhiều trên các phương tiện mạng xã hội chỉ thể hiện rằng bạn đang thiếu sự tin tưởng vào tình cảm đó và cần sự xác nhận của người ngoài. Hãy nhớ, mạng xã hội là con dao hai lưỡi, hãy nghĩ đến những tình huống khác nhau có thể gặp phải trước khi chia sẻ bất cứ thông tin gì riêng tư.
4. Giấu đi con người thật
Đôi khi để tạo ấn tượng tốt, chúng ta luôn cố gắng quá mức để trở nên hoàn hảo. Ăn mặc thật hợp thời, cố gắng thân thiện hết mức, làm theo những điều mà số đông làm… Tuy nhiên, việc "gồng mình" theo người khác liệu có khiến bạn thực sự hạnh phúc không? Đừng trở thành một con người khác chỉ để bản thân được chấp nhận hay yêu quý hơn. Hãy trở thành con người mà chính mình có thể yêu quý.
5. Từ bỏ ước mơ vì ai đó
Ước mơ và tham vọng là một trong những điều để ta có động lực sống mỗi ngày, khiến chúng ta không ngừng tiến lên phía trước. Tuy nhiên, nhiều người trong chúng ta lại quyết định gác lại, từ bỏ ước mơ của mình chỉ để vừa lòng một ai đó.
“Chồng tôi không muốn tôi đi làm”.
“Bố mẹ không muốn tôi theo ngành đó”.

Không ai có thể sống cuộc đời này thay bạn. Hãy cứ sống và theo đuổi ước mơ của mình. Đó mới chính là cách để chúng ta hạnh phúc và tận hưởng cuộc sống tươi đẹp.
☂️
"CHẾT BỞI GIẢ TẠO" - Phạm Sỹ Thanh

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Tuổi 30, em đã có gì chưa?
Em có gì chưa cho tuổi 30
Hay chỉ là những nụ cười gượng gạo
Em có bận tâm không, chuyện gạo tiền, cơm áo
Hay em vẫn ấp ủ hoài bão của riêng mình?
Tuổi 30 em có nghĩ đến một gia đình
Hay em mải mê trên con đường sự nghiệp
Em có chạnh lòng không cho những nỗi suy tư da diết
Em có đợi chờ ai cho những năm tháng ở phía sau?
Tuổi 30 của em có phải là những năm tháng nát nhàu
Của những nỗi đau riêng mình em giấu kín
Em có nhận ra tóc mẹ cha đã bạc đi không ít
Vẫn đợi em trở về sau những chuyến đi xa.
Tuổi 30, em nghĩ gì trong những buổi chiều tà
Mái tóc em có còn thướt tha như ngày đó
Em có còn bình yên và tựa vai vào gió
Hay em đang bận với hạnh phúc của riêng em?

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Gửi bạn, người đang muốn bỏ cuộc...
Bạn biết không, có rất nhiều người thương bạn đấy.
Có những lúc bạn cảm thấy rất cô đơn, rất tủi thân, nhưng tôi tin rằng, thế giới này vẫn còn rất nhiều người thương bạn.
Ba mẹ chắc chắn lúc nào cũng sẵn sàng dành những điều tốt đẹp nhất cho bạn.
Ông bà ở nhà lúc nào cũng mong bạn sống tốt.
Chú cún của bạn coi bạn là cả thế giới.
Và bạn không biết đâu, mỗi tế bào trong cơ thể bạn cũng rất thương bạn. Bạn có để ý khi mình bị ốm không, đó là phản ứng tự nhiên của cơ thể để đào thải chất độc, là một trận chiến của rất nhiều tế bào để bạn được sống đấy.
Ngay cả tôi, cũng rất thương bạn.
Dù không biết bạn là ai, đang phải trải qua những gì, nhưng tôi biết mỗi người đều có những khó khăn riêng, những tâm sự nặng lòng. Tôi đồng cảm với bạn. Tôi ở đây lắng nghe bạn.
Nếu hôm nay là ngày tệ nhất trong đời bạn, thì hãy nghĩ rằng “vậy là từ ngày mai mọi thứ sẽ tốt đẹp hơn thôi”.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Lần gần nhất tôi gặp bố là dịp Quốc tế Lao động năm ngoái. Bố ở nước ngoài làm việc bận bịu, cũng ít gọi điện cho mẹ.
Sau khi máy bay MH370 mất tích, bố gửi cho tôi một email. Nội dung chủ yếu kể về một kiến trúc sư bố quen khi làm dự án ở Singapore có mặt trên chuyến bay đó. Hai người không thân thiết, chỉ gặp nhau vì tính chất công việc. Bố nói: “Đời người ngắn biết mấy, con không bao giờ biết được giây tiếp theo sẽ có chuyện gì. Đương nhiên con cũng không đoán được lời tạm biệt nào là vĩnh biệt.”
Năm mới đến, bố tôi bận việc nên không về được. Đêm Giao thừa, tôi với mẹ ăn sủi cảo xong đến khoảng chín giờ thì đi ngủ. Tới mười hai giờ đêm, tôi lại mặc quần áo xuống dưới tầng đốt pháo. Chẳng ai dám lơ là tập tục thể hiện điềm lành của tổ tiên.
Mấy năm không có bố, nhà tôi đón Tết ngày càng đơn giản.
Lần gần nhất bố gọi điện cho tôi là khi tôi tham gia vòng hai cuộc thi hùng biện. Trong buổi thi cuối của vòng đầu, tôi quá căng thẳng nên đứng lặng trên sân khấu nửa phút cho đến khi trào nước mắt.
Trong điện thoại, bố xin lỗi tôi vì không thể có mặt trong một cuộc thi có thể sẽ ảnh hưởng đến cả cuộc đời của con gái mình. Tôi buột miệng hỏi: “Nếu giờ bố đang ở Trung Quốc, bố sẽ từ Sơn Tây đến Nam Kinh để theo dõi cuộc thi cấp khoa này sao?”
Bố nói: “Đương nhiên, đời người ngắn ngủi vô thường, trong đời con sẽ không có nhiều sự kiện mang tính cột mốc thế này.”
Dịp Quốc tế Lao động, bố tôi chưa xong dự án nên vẫn không về được, có thể lần gặp tới sẽ phải đợi đến Quốc khánh hoặc muộn hơn. Rất nhiều người cảm thấy không chấp nhận được tình trạng gia đình kiểu này, nhưng cuộc sống của chúng tôi chính là như thế.
Mấy năm gần đây, ba người nhà chúng tôi gần gũi thì ít mà xa cách thì nhiều. Thế nhưng khi được ở cùng nhau, chúng tôi luôn cố hết sức tận hưởng hạnh phúc. Giống như việc đi ăn mì cay vào mười hai giờ đêm, như việc tôi với bố kéo mẹ dậy cùng chạy bộ buổi sáng rồi bị mẹ đang nằm trong chăn quở trách thật nhiều.
Cuộc sống là vậy đấy. Dù chúng ta có ở cách xa ngàn dặm thì vẫn vĩnh viễn ràng buộc với cố hương trong ký ức sâu thẳm.
Chúng ta thực sự không thể đoán được lời từ biệt nào là mãi mãi chia xa. Thế nên phải trân trọng những yêu thương và thiện ý của hiện tại.
— Chưa từng trải qua, làm sao thấu hiểu | Xa Như Vậy, Gần Như Thế

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Có những người sau cùng chỉ là khách qua đường trong cuộc đời bạn, những gì đã qua hoàn toàn có thể trở thành quá khứ.
Vết sẹo đã lành hẳn, ký ức cũng dần bị lãng quên.
Bạn vẫn phải tiến bước, cho đến khi gặp được một người khác và bắt đầu cuộc sống mới.
Sau tất cả, cũng chỉ còn lại chút hồi ức mà thôi.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"Thời gian thực sự rất thần kỳ, bạn không bao giờ biết được nó sẽ thay đổi con người mình như thế nào. Chẳng hạn những món rau xanh khó ăn, ngụm bia đắng chát, những cuốn sách nhàm chán hay thậm chí là người mà bạn ghét trước kia, rồi sau này sẽ có một ngày mà bạn sẽ lại thích tất cả những điều đó."

Thainv91

Gà con
Yêu ai cũng được, nhưng nhất định phải biết yêu bản thân mình.
Trả lời câu hỏi này nhé, nếu là một người khác, bạn có yêu bản thân mình của hiện tại không?
Nếu có, xin tặng bạn điểm 10 xinh xắn và một câu tán dương từ tận đáy lòng.
Còn nếu không, hãy nghĩ xem bạn không thích những điểm gì ở bản thân, và làm thế nào để cải thiện. Bởi nếu chính bạn còn không yêu nổi mình, thì ai có thể?
Sáng hôm nay đi làm đúng giờ, bạn nên cảm ơn bản thân vì đã không lười biếng ngủ thêm vài phút nữa.
Trưa nay ăn cơm cà ri ngon lành, bạn nên cảm ơn bản thân đã chăm chỉ làm việc mỗi ngày, dùng đồng tiền tự mình kiếm ra để ăn những thứ mình thích.
Tối nay tan ca, có luôn vài ba đứa bạn đợi ở điểm hẹn cũ, bạn nên cảm ơn bản thân đã giữ được tình bạn đó.
Mọi việc xong xuôi, đặt lưng xuống chiếc giường êm ái, bạn nên cảm ơn bản thân vì đã đi qua một ngày bận rộn mà vẫn nhẹ nhàng yêu đời.
Đó, bạn đã bao giờ tự yêu bản thân mình như thế chưa?
Nhìn lại xem, bạn đã đi qua bao khó khăn rồi. Giờ là lúc trân trọng bản thân mình hơn. Thích ai cứ mạnh dạn nói, muốn đến đâu cứ mạnh dạn kéo vali đi, thèm món gì mua về tự xử, cứ thử làm hết những gì mình ao ước bấy lâu, bạn nhé!
Mình ủng hộ 2 tay :D

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"Chẳng có mối quan hệ nào kéo dài mãi mãi, nên đừng muộn phiền quá lâu, cũng không cần quá lo lắng về nhuengx điều chưa xảy ra.
Cây bốn mùa thay lá những vẫn là cái cay đó thôi, sông không bảo giờ ngừng chảy nhưng vẫn là sông đó thôi.
Có người rời đi, có người tìm đến, nhưng bạn vẫn mãi là bạn đó thôi"
- Trích: 𝑻𝒉𝒐𝒂̉𝒊 𝒎𝒂́𝒊 𝒎𝒂̀ 𝒌𝒉𝒐̂𝒏𝒈 𝒄𝒂̂̀𝒏 𝒈𝒂̆́𝒏𝒈 𝒈𝒖̛𝒐̛̣𝒏𝒈

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Chúng ta trong cuộc đời nhất định sẽ có lần bị người khác tồn thương và làm tổn thương người khác, không thể tránh khỏi được!
💌
Sách "Bình thản đối diện, nhẹ nhàng bước qua"

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Trong máy em có nhiều cuộc gọi nhỡ
Của số điện thoại chẳng để tên
Và những dòng tin nhắn dang dở
Chỉ "đã xem" mà không được đáp đền
---
🌿
Trích "Đổi nụ cười lấy bên người trăm năm" - Thủy Vũ

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"Tôi thích ở nhà một mình, pha một ấm trà ngon, đọc một cuốn sách mình thích, cứ yên lặng như vậy, dạo chơi trong câu chuyện của người đời, trưởng thành trong một thế giới khác của mình. Đây chính là cuộc sống mà tôi mong muốn, là một loại tịch mịch không bi thương cũng không ồn ào, một loại thoải mái rất tĩnh mịch. Cô độc chưa chắc đã đau thương, không phải vậy sao?"

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"Đừng theo đuổi một ai đó, hãy là chính mình, làm mọi việc của mình thật chăm chỉ. Rồi mai này, một người phù hợp, người thật sự thuộc về đời bạn sẽ đến và ở lại bên bạn."