Đọc Sách Mỗi Ngày

jablonec
Mình có sở thích đọc sách mỗi ngày nên mình lập ra topic này mong muốn chúng ta cùng nhau chia sẻ những cuốn sách hay, tên sách, những câu nói trong sách tạo động lực phát triển bản thân mỗi ngày.

1, Kho eBook Pdf Miễn Phí: Webtietkiem.com/free
2, Chuyên trang tóm tắt sách: https://taisachmoi.com/sach-tom-tat
3, Kho tài liệu tiếng Anh PDF+Audio: https://tailieuhoctienganh.net/
4, Tổng hợp sách hay:​
- 100 cuốn tiểu thuyết hay nhất do người đọc bình chọn: https://webtietkiem.com/100-cuon-ti...4cH0AC-dBulBcuUa4BTbbhC1kdp4kIiG_hN4H4c5s05RE
5, 18 cuốn sách có thể làm thay đổi cuộc đời bạn: https://webtietkiem.com/sach-hay-ne...kh_7NpYgRm4BIRr9i39loS14zE7zzoT2rTKLozzdhqEuY
6, 14 cuốn sách hay nên đọc mỗi khi bạn thấy bế tắc trong cuộc sống: https://webtietkiem.com/14-cuon-sac...A8aSXrxjK7c1tGhkf9w53vhGQpuORGz8P4w4qya8_ZjRE
7, 15 cuốn sách kinh điển cho người làm kinh doanh, quản lý: https://webtietkiem.com/15-cuon-sac...q0862qyn-MpNS5DF0dqcYa4IILSaqP3U6VjTgIhkQnVwQ
8, 20 cuốn sách nuôi dạy con: https://webtietkiem.com/20-cuon-sac...RcshygwpgzWrM8G3nPuRxCaEUc8FjLo1czsepyCVpzVug
9, 5 cuốn sách hay dành cho thiếu nhi: https://webtietkiem.com/top-05-cuon...3qJ9grSe-J0KLYuckqu24zdLYW8LJkGd6nAcFIf_jXJ_o

P/S: Link tải sách miễn phí: https://taisachmoi.com/ , https://sachvui.vn/

Trả lời

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"Giá trị của đàn ông không nằm trong thước đo sự nghiệp, giá trị của đàn ông nằm ở bản lĩnh của lời nói. Đối với phụ nữ, thứ họ cần đôi khi chỉ là một sự đảm bảo an toàn. Thế cho nên, lời hứa đảm bảo nhất cho tình yêu không phải là ba chữ “anh yêu em”, mà chỉ là “anh ở đây”. Vì điều đáng sợ nhất trên đời không phải là đợi chờ một người trong bao lâu, điều đáng sợ nhất chính là để một người phải đợi chờ và kỳ vọng cho những thứ không tồn tại. Hãy cứ nói yêu thôi, đừng nói yêu mãi mãi."
🍂
Trích "Chúng ta không thể là bạn" - Mộc Diệp Tử
Hy vọng bạn có thể tìm được hạnh phúc sau quá nhiều chát đắng nhân duyên!

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Có câu nói rằng: “Mất tiền là mất ít, mất bạn là mất nhiều, mất niềm tin là mất rất nhiều nhưng mất ý chí vươn lên là mất tất cả”. Cũng có một quyển sách mang tên “Không bao giờ là thất bại, tất cả chỉ là thử thách”. Đó là quyển sách kể về Chung Ju Yung - người đã sáng lập và là cố chủ tịch của Tập đoàn Hyundai. Người viết cuốn tự truyện độc đáo này là một con người kiên định, với ý chí tự lập của mình dám đương đầu với mọi thử thách, trở ngại trong cuộc đời, dám nghĩ dám làm, dám ước mơ và dám vượt qua những khó khăn thử thách để thực hiện những ước mơ và dự định tưởng chừng không thể của mình. Đây là một minh chứng sống về ý chí và năng lực không giới hạn của con người khi đã có lòng nhiệt huyết, say mê - một người đã xem những thất bại - cho dù là thất bại cay đắng nhất - không phải là thất bại - mà chỉ là thử thách của cuộc sống tôi rèn bản lĩnh của chính mình. Tác giả và nhân vật trong cuốn tự truyện này là một người Hàn Quốc nổi tiếng: Chung Ju Yung - người đã sáng lập và là cố chủ tịch của tập đoàn Huyndai. Qua từng trang sách chúng ta sẽ cùng khám phá cuộc đời thăng trầm rất thực và tính cách thú vị của cậu thanh niên vùng nông thôn với ước mơ lớn từ hai bàn tay trắng đã trở thành một trong những doanh nhân nổi tiếng nhất trong lịch sử các tập đoàn công nghiệp hàng đầu Hàn Quốc và châu Á.

Trong câu chuyện “Không bao giờ là thất bại, tất cả chỉ là thử thách” có nhắc đến một loài vật đó là con giận. Khi những con giận không leo lên giường ngủ của người được, vì họ chèn ở đó những bát nước, chúng đã dùng một cách khác, đó là treo xuống bằng đường trần nhà. Những con giận không từ bỏ mục tiêu của mình và nó đã tìm ra được một con đường mới cho mình. Trước mỗi sự việc, mỗi người sẽ có cái nhìn của riêng mình, sẽ có những cảm nhận của riêng mình, từ cảm nhận đó sẽ có những suy nghĩ và suy nghĩ sẽ gieo hành động, hành động sẽ gặt thói quen, thói quen sẽ tạo tính cách, tính cách sẽ làm nên số phận. Ý chí đã tạo nên đường đời, số phận của con người.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
CÓ KIỂU NGƯỜI THÍCH MỘT MÌNH VÀ GIỎI CHỊU ĐỰNG ĐẾN KỲ LẠ
🌿

Những khi gặp khó khăn hay có chuyện buồn, họ chỉ muốn im lặng một mình, không gặp gỡ ai, không muốn ở bên ai, không cần kể với ai, càng không đăng tải bừa bãi cảm xúc lên mạng xã hội. Thậm chí đến người mà thật sự xem là bạn thân cũng không thể biết hết chuyện của họ. Lúc họ mệt mỏi nhất, tuyệt vọng nhất, đa số đều chỉ riêng một mình họ biết. Khi họ có thể nói ra kể ra, tức là họ đã tự mình vượt qua xong chuyện ấy rồi.
Những kiểu người như vậy, không biết từ đâu đã tôi luyện cho họ sức chịu đựng đó. Họ không mạnh mẽ đâu, họ biết buồn, biết đau, cũng gục ngã, mỏi mệt, nhưng đều chịu hết một mình. Những người kiểu như vậy, sẽ không thích giao du nhiều mối quan hệ. Người có thể bước vào thế giới của họ, thực sự rất ít.
Và những kiểu người như vậy, ai trót thương họ rồi sẽ đôi lúc rất khổ. Vì hoài không biết được họ đang thế nào, đang nghĩ gì, chỉ muốn quan tâm họ thôi mà cũng không cách nào chạm vào được vào lòng họ…
Nhưng nếu có thể thương một người như thế, hãy yêu họ thật nhiều để cảm nhận được sự ấm áp từ yêu thương. Để họ thôi không cố tỏ ra mạnh mẽ mà có thể khóc trong vòng tay bạn.
Đừng bỏ rơi họ, bạn nhé!
- ST
🐟
𝗡𝗛𝗨̛ 𝗖𝗔́ 𝗚𝗔̣̆𝗣 𝗡𝗨̛𝗢̛́𝗖 - 𝗖𝗛𝗔𝗡𝗛𝗬𝗨𝗞 𝗟𝗘𝗘 (𝗔𝗞𝗠𝗨)
🌊

jablonec

Rìu Chiến Chấm
“Đừng quá lương thiện, đừng quá dễ chịu, cũng đừng quá giỏi giang, lâu dần người ta sẽ nghĩ mọi thứ bạn làm là điều tất nhiên. Cho dù có một ngày bạn không gắng gượng nổi, mệt mỏi hay rơi nước mắt thì cũng chẳng ai quan tâm đâu. Vì trong mắt họ, tất cả là do bạn tình nguyện mà...”
💌
Sách: Dành năm tháng để yêu người xứng đáng

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Nếu bạn không có gì trong tay, hãy nhớ:
"Một cái bụng đói, một chiếc ví rỗng, một trái tim tan vỡ có thể cho bạn những bài học giá trị nhất cuộc đời."
- Robin Williams

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Vun xới một khu vườn xinh đẹp cần sự quan tâm và chăm sóc thường xuyên theo mùa. Nếu không gieo trồng vào mùa đông, bạn không thể trông mong vẻ lộng lẫy của những đóa hoa xuân vươn lên khỏi mặt đất và tỏa hương thơm ngát. Đây chính là lúc chúng ta ăn mừng vì biết suy nghĩ cho tương lai và đã chăm chỉ gieo trồng, hoặc ta sẽ hối tiếc vì đã bỏ lỡ cơ hội quý giá!
Hãy nhớ rằng: nếu bạn không gieo trồng ước mơ của mình trên một mảnh đất màu mỡ, chúng sẽ không thể đơm hoa kết quả được.
🌸
Trích TƯƠNG LAI BẠN MUỐN LÀ AI? - Andro Donovan
- Cuốn sách giúp bạn tìm ra mục đích sống của chính mình

jablonec

Rìu Chiến Chấm
LÀM CHÍNH MÌNH KHÔNG PHẢI TỐT HƠN SAO?
Kẻ tệ hơn bạn trên thế giới này không thiếu, người giỏi hơn bạn cả vũ trụ này cũng hiện hữu rất nhiều. Nhưng bản thân bạn thì không ai có thể thay thế được một cách vẹn tròn đến trơn tru.
Chúng ta vốn dĩ đã mang những sứ mệnh riêng, vì thế vai diễn của ai thì duy chỉ người đó mới có thể hoàn thành được xuất sắc nhất. Cuộc sống luôn xoay vần với những chuỗi ngày buồn vui khó mường tượng, đừng vội trách vì sao ta phải sống trong trăn trở còn họ thì quá đỗi an nhàn.
Chúng ta không nhất thiết phải ngưỡng mộ hay thần tượng người khác để rồi sinh lòng đố kị tị hiềm, như thế vừa hại người vừa lỡ dở mình.
Hà cớ gì? Và cũng đừng cố sức đồ lại những nét bút vốn đã có sẵn bằng một gam màu khác nếu không muốn trở thành một bản sao của bất cứ kẻ nào. Trong cuộc đời này, ai cũng muốn bước lên đỉnh vinh quang để tận hưởng cảm giác của kẻ chiến thắng, không ai dại dột chọn lấy cách ẩn mình sau lớp màng vô sắc để sống một cuộc đời tẻ nhạt. Hạnh phúc, hoàn hảo, an toàn và an nhiên,… là những khát vọng thầm kín mà ai cũng muốn sở hữu.
Song nỗi đau, sự ưu phiền và chua xót cũng sẽ không thiên vị cho bất cứ người nào. “Con người là quả lắc giữa nụ cười và nước mắt”, không ai sống cả một đời hạnh phúc mà chẳng lấy một ngày đau khổ, và ngược lại. Cuộc sống có niềm vui ta đem lòng trân quý và lấy nó làm động lực để tích cực hơn, cuộc sống có nỗi buồn để chứng tỏ nó không hề đơn giản, thúc đẩy ta phải học cách chấp nhận. Niềm vui được tăng lên khi ta biết cách nhân đôi hạnh phúc, nỗi đau sẽ vơi đi nếu ta chịu chia nhỏ nó ra.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Lý do mình chăm tập thể dục mỗi ngày, đi ngủ sớm và ngủ đủ, ăn uống thực phẩm sạch mỗi ngày - là tại vì mình tham tiền đó mọi người.
Mình không muốn tiền mình làm ra sẽ đến với bác sĩ chữa cột sống vì ngồi nhiều, bác sĩ dạ dày vì ăn linh tinh, bác sĩ tâm thần vì thiếu ngủ stress trong công việc.
Với mình, việc chăm lo cho sức khoẻ thể chất và tinh thần, cũng là đang kiếm tiền rồi. Tiền không chỉ là tờ bạc trong ví hay số dư tài khoản, tiền là số thời gian tự do mình có, tiền là sức khoẻ của mình. Mình mong ai cũng có nhiều tiền theo cách này nhé. ^^

jablonec

Rìu Chiến Chấm
TRÂN TRỌNG BẢN THÂN, SỐNG CUỘC ĐỜI VÌ CHÍNH MÌNH
🌺

1. Đừng suốt đêm nghịch điện thoại, đọc nhiều sách, vận động nhiều, chăm sóc bản thân thật tốt, muốn sửa đổi bản thân không bao giờ là muộn.
2. Đường khó đi là do bản thân chọn, người khiến bạn đau lòng cũng là do bạn cho phép, hối hận cũng vô dụng. An ủi cũng chỉ là những lời nói ấm áp vô dụng, đừng nghĩ có thể dựa vào người khác, mà hãy nghĩ cách để biến bản thân trở nên ưu tú hơn đi.
3. Bạn cần phải trở thành một người trầm tĩnh, cho dù có chuyện gì cũng phải bình tĩnh tỏ ra như không. Không được phiền não, không được thầm thương trộm nhớ, không được quay đầu. Cứ sống tốt cuộc sống của bản thân không được nghe lời người khác bàn tán. Bạn phải nhớ không phải tất cả cá trên thế giới này đều sống chung một biển.
4. Bạn nhất định phải có nguyên tắc sống riêng của mình. Trân trọng bản thân, sống cuộc sống vì chính mình. Ngàn vạn lần đừng vì nhân nhượng người khác mà làm tủi thân chính mình.
5. Đi gặp những người mà bạn muốn gặp. Theo đuổi những người mà bạn thích. Làm những việc mà bạn muốn. Nhân lúc mặt trời còn đang chiếu rọi, nhân lúc gió chưa thổi to. Sự đơn giản của cuộc sống nằm ở người xuất hiện trong giấc mơ của bạn. Tỉnh dậy rồi hãy đi gặp người ấy.
6. Học cách giữa đám đông vẫn giữ được ý kiến về trình độ của mình, cũng không cần cứ có ý tưởng gì đều lập tức nói cho người khác. Ngoài ra, tất cả những gì nói với người khác cũng không cần quá nghiêm túc. Bạn không thể kì vọng vào người khác quá nhiều, bất luận là trên phương diện đạo đức hay trên phương diện suy nghĩ. Đối với ý kiến của người khác, nên rèn luyện một thái độ thờ ơ lãnh đạm, không động tâm. Vì đây chính là phương pháp thực tế nhất để nuôi dưỡng nên sự khoan dung đáng khen ngợi.
7. Con người ai cũng đều có một thời thanh xuân ngu ngốc. Bởi vì thanh xuân sẽ gặp phải một người bạn rất yêu mà không thể có được, cho dù bị phụ lòng bao nhiêu lần vẫn muốn giữ lại. Chuyện này đều không là gì cả. Cần trải qua thì mới có thể biết bản thân thật sự cần gì. Càng vấp ngã mới càng sửa chữa được bản thân để biến bản thân trở nên tốt hơn. Hãy nhớ khi bạn trở nên xuất sắc, tự nhiên sẽ có người kề vai sát cánh bên bạn.
8. Điều kiện để bắt đầu một cuộc sống mới thật tốt đó chính là triệt để nói lời tạm biệt với quá khứ.
- YangZhuang dịch
🐟
𝗡𝗛𝗨̛ 𝗖𝗔́ 𝗚𝗔̣̆𝗣 𝗡𝗨̛𝗢̛́𝗖 - 𝗖𝗛𝗔𝗡𝗛𝗬𝗨𝗞 𝗟𝗘𝗘 (𝗔𝗞𝗠𝗨)
🌊

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Có rất nhiều cơ hội không ngờ tìm đến bạn. Thế nhưng cơ hội cũng không phải món quà đột nhiên có một ngày từ trên trời rơi xuống, mà là kết quả mà chúng ta xây đắp từ rất nhiều ngày nỗ lực. Có câu nói rằng: "Việc tốt sẽ tìm đến người có niềm tin, việc tốt hơn sẽ tìm đến người nhẫn nại, nhưng việc tốt nhất sẽ tìm đến người không bỏ cuộc".
Vì vậy, dù có điều gì khó khăn đi chăng nữa hãy cố gắng hết sức mình, nỗ lực tới cùng dù chỉ bằng niềm tin kiên trì khờ dại ấy bạn nhé!
Trích Bài học cuộc đời từ những rừng cây - Mong sao bạn cũng có thể sống mạnh mẽ như cây.

Sửa lần cuối:

jablonec

Rìu Chiến Chấm
CÓ NHỮNG KIỂU HẠNH PHÚC ĐƠN GIẢN NHƯNG KHÔNG PHẢI AI CŨNG ĐỦ TINH TẾ ĐỂ NHẬN RA
4 chữ “hạnh phúc là gì?” nghe qua thì có vẻ đơn giản thế thôi nhưng có lẽ chẳng bao giờ tìm được mẫu số chung. Mỗi người có một định nghĩa khác nhau về hạnh phúc. Đó có thể là nhà cao cửa rộng, cơm no áo ấm hay đơn giản là tìm được một chỗ để nương thân.
Có người dành cả đời để kiếm tìm hạnh phúc nhưng cuối cùng chẳng bao giờ chạm tay tới được. Không phải hạnh phúc chẳng đến với, chỉ là đối mặt với guồng quay cuộc sống, họ đã chẳng thể nhận ra và vô tình bỏ lỡ. Bạn biết không, đôi khi thức dậy sớm, thấy xe còn xăng, túi còn tiền, về nhà gọi một tiếng “bố mẹ ơi”… cũng là hạnh phúc.
Hạnh phúc đơn giản và bình dị hơn nhiều so với những gì người ta vẫn nghĩ. Đôi khi, không phải hạnh phúc không chọn bạn mà chính xác là do bạn đã khước từ nó đấy thôi. Sống chậm lại, nghĩ thoáng hơn và yêu thương bản thân nhiều hơn một chút, bạn sẽ nhận ra rằng từng giây từng phút trôi qua thực sự là hạnh phúc.
- MẶC CHUYỆN ĐỜI, SỐNG THẢNH THƠI -

Modelo

Rìu Chiến
"Ở nơi nào đó, bằng một lý do nào đó, tất cả mọi thứ đều có ngày hết hạn. Cá hộp hết hạn. Thịt hộp hết hạn. Cả đến giấy bọc cũng hết hạn. Tôi tự hỏi liệu có cái gì trên đời không hết hạn hay không?"
Phim: Trùng Khánh Sâm Lâm (Chungking Express, 1994)

Hình như có 1 bài hát mang tên diamond's forever

Modelo

Rìu Chiến
1. Mỗi khi bạn buồn bực, thay vì kiếm cớ đổ lỗi cho một ai, tại sao không tự kiểm điểm bản thân, hoặc thử tìm hiểu xem lý do thật sự nào khiến mọi chuyện diễn ra không theo ý muốn.
2. Nếu chẳng may bạn gặp thất bại, thay vì tỏ ra chán nản, hãy tự động viên bản thân, vì ngay cả tỷ phú thế giới cũng từng thất bại rất nhiều lần trước khi chạm tới thành công. Hãy tự cho mình thêm cơ hội nữa.
3. Nếu bạn bị mọi người cô lập, đừng buồn. Hãy thử cởi mở bản thân và chủ động trò chuyện với mọi người xung quanh. Nếu chưa thể kết bạn tập thể, hãy thử tiếp cận, làm quen và chơi thân với từng người một, chắc chắn bạn sẽ tìm thấy một người nào đó có cùng tính cách và phù hợp với bạn.
4. Khi bạn buồn chán vì phải một mình, nếu tất cả bạn bè của bạn đều bận công việc riêng, bạn vẫn có thể thư giãn ngồi đọc báo, xem phim và nấu những món ăn mình thích. Hãy biến một ngày nhàm chán của bạn trở nên thú vị và hữu ích.
5. Khi bạn mập lên trông thấy, thay vì ngồi than sao dạo này mình mập quá, hãy bắt tay vào chế độ ăn uống ít chất béo, đường và tinh bột; đồng thời lên thời khóa biểu tập luyện thể dục thể thao.
6. Khi bạn đánh mất một vật gì đấy tìm mãi không thấy, hãy bình tĩnh ngồi yên một chỗ và nghĩ lại những nơi bạn đã đi qua, những việc bạn đã làm từ thời điểm gần nhất khi bạn còn thấy nó. Nếu quả thật mất rồi thì làm lại cái khác thôi có gì to tát lắm đâu, cùng lắm tốn thêm một vài ngày và một khoản chi phí.
7. Khi bạn bị ai đó la mắng khiển trách, thay vì ngồi một chỗ nhăn nhó mặt mũi rồi vùi đầu bứt tóc, thậm chí khóc tức tưởi vì oan ức, hãy dũng cảm đối diện với bản thân. Nếu bạn thấy mình sai lè thì xin lỗi rồi sửa chữa, còn không cứ để “lá thổi gió bay”, người ta cùng lắm bực mình nói lẫy một chút rồi cũng qua hết ấy mà, ai thèm để bụng con bé tỉnh ruội thế ấy làm gì.
8. Khi bạn làm mãi vẫn chưa xong việc dù trời đã tối và mai đã tới deadline, hãy tự nhủ phải hoàn thành những gì trọng tâm nhất thôi rồi mai làm tiếp. Đừng nên ôm đồm và đòi hỏi bản thân phải hoàn hảo hết từ A đến Z. Đã gọi là đi làm thì không bao giờ hết việc, mà bạn cũng phải làm việc thông minh hơn thay vì làm việc chăm chỉ hơn.
9. Khi thấy người nghèo khổ kém hơn bạn, thay vì xua đuổi xa lánh và khinh miệt người ta như một số người giàu vẫn thường tỏ vẻ, hãy tỏ ra cảm thông, trò chuyện và giúp đỡ nếu có thể. Một số người hiện tại có thể đang gặp nhiều khó khăn, nhưng biết đâu sau này con cháu họ làm được nhiều điều có ích và trở nên rất thành công, được nhiều người kính trọng.
10. Khi bạn thấy bản thân không giàu có bằng người khác, không nhà cao cửa rộng, quần áo không hàng hiệu, ăn uống bình dị không nhà hàng sang trọng, không ô tô hay những chuyến du lịch nước ngoài dài ngày, hãy tâm niệm rằng còn nhiều người khốn khổ hơn bạn, rằng bạn vẫn còn thời gian để kiếm tiền xây dựng tương lai. Hãy tự bằng lòng với những gì bạn có, ít nhất bạn không phải lo lắng bữa đói bữa no mỗi ngày là tốt lắm rồi. Những người giàu có, biết đâu họ không có một cuộc sống tinh thần hạnh phúc như bạn!
11. Nếu người bạn yêu chưa giàu có, hãy tin tưởng rằng anh ấy có tài và có nghị lực, thế nào rồi tương lai anh ấy cũng sẽ thành công.
12. Nếu người yêu phụ tình bạn vì tính trăng hoa, thay vì cố gắng hết sức níu giữ, sao bạn không dứt khoát quên đi rồi sau đó tự cho mình cơ hội khác. Đàn ông tốt và phù hợp với bạn vẫn ở đâu đó mà thôi.
13. Đàn ông phụ tình đã là tệ, đàn ông vũ phu, ghen tuông và ích kỷ cũng không khá hơn. Những loại đàn ông này, phụ nữ hãy nên vì bản thân một chút, tức là không nên để cuộc đời mình phải bó buộc với một nửa như thế. Lạc quan mà nói, đàn ông tốt không phải không thể kiếm ra.
14. Chia tay người yêu thì tự cho phép bản thân buồn vài ngày tới một tuần, nhưng dứt khoát không được làm liều kiểu tự kết liễu đời mình hoặc trở thành một phụ nữ bê tha rệu rã. Chia tay không có nghĩa thế giới này đã hoàn toàn chấm hết. Cuộc sống này do ba mẹ bạn ban cho chứ không phải do anh người yêu đã từng thề nguyện yêu bạn đến trọn đời. Chỉ có gia đình mới cho bạn thứ tình yêu gọi là vĩnh cửu.
15. Thay vì nghĩ một người ra đi là thiệt thòi là mất mát, sao không nghĩ đó là dịp cho bạn một khởi đầu mới. Trong công việc cũng vậy, nếu một người nghỉ việc, bạn hoàn toàn có thể kiếm người khác tốt hơn thay thế.
16. Nếu bạn cứ khăng khăng không cho mọi người cơ hội để hoàn thiện bản thân, làm sao bạn biết người ấy có những khả năng gì?
17. Đi đường vấp phải cục đá, hay nghiêm trọng hơn xảy ra tai nạn, hãy tự mình đứng lên và chiến đấu với sự sống của bản thân. Mọi suy nghĩ tiêu cực chỉ khiến bạn đi từ thất bại này tới thất bại khác.

Thỉnh thoảng trong phim Tàu thường hay có câu Ngã ở đâu thì đứng dậy ở chổ đó

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Trạng thái không động lực là khi một người không thể hoặc thậm chí không cố gắng đối phó với những căng thẳng dai dẳng, áp lực, mệt mỏi vì làm việc quá sức và sự đè nén khi ở nhà. Ngược lại, trạng thái truyền cảm hứng là khi một người nói, "Có một việc xứng đáng để tôi làm. Tôi biết mình có thể đóng góp điều gì. Tôi có thể hình dung những thành tựu tôi muốn để lại."
Thiếu động lực vừa là nguyên nhân, vừa là kết quả của sự căng thẳng. Nếu công việc không thúc đẩy và hấp dẫn bạn, bạn sẽ căng thẳng. Căng thẳng thậm chí còn khiến bạn có ít động lực hơn. "Không có gì làm một người mất động lực nhiều hơn là căng thẳng và lo âu. Ảnh hưởng lớn nhất của căng thẳng đối với bạn về mặt chuyên môn là nó làm giảm động lực của bạn."

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Tôi tin tưởng một câu nói : "Cho dù bạn có gặp gỡ ai, đó củng đều là người đã định sẵn sẽ xuất hiện trong cuộc đời này của bạn. Người ấy đến bên bạn, họ sẽ dạy bạn những điều bạn cần phải trải qua trong cuộc sống này".
💌
Sách: Dành năm tháng để yêu người xứng đáng

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"Khi bạn cảm thấy thực sự mệt mỏi, hãy nhắm mắt lại và hít thật sâu, luôn tự nhắc nhở bản thân rằng phải tiếp tục cố gắng, không được dễ dàng phủ định bản thân.
Không ai có thể nói trước rằng tương lai của bạn sẽ không xán lạn, chuyện của ngày mai thì phải tới hôm sau mới rõ.
Khi mọi chuyện đang tốt đẹp, chúng ta vẫn có khi phải trải qua một vài ngày không vui vẻ gì.
Đừng vì một vài chuyện nhỏ không như ý mà vứt bỏ toàn bộ quãng thời gian đã kiên trì nỗ lực. Thất bại, buồn đau, hay mỏi mệt.. chỉ là gia vị trong cuộc đời bạn, đừng biến những điều ấy thành món chính.
Cho dù không có ai vỗ tay khen thưởng, vẫn phải tao nhã cúi chào khán giả, cảm ơn bản thân đã nỗ lực cố gắng."

jablonec

Rìu Chiến Chấm
"Khi hành động của bạn xuất phát từ tâm hồn, bạn sẽ có cảm giác một dòng sông hạnh phúc đang tuôn chảy"
- MẶC CHUYỆN ĐỜI, SỐNG THẢNH THƠI -