Thảo luận - DLC Boot 2022 v4.0 link ko chính chủ | Page 9 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận DLC Boot 2022 v4.0 link ko chính chủ

mrJaden

Rìu Bạc
Bạn tạo boot usb xả nén, hay tạo file iso dlc boot rồi boot từ iso, khuyến khích là boot xả nén nha, boot iso hay lỗi. Iso chỉ để ghi đĩa dvd và boot.
vậy là hiện ban 4.1 cũng k boot kiểu iso qua ventoy cài đặt trên usb/hdd chứa iso DLC hả bạn?
Và mình thấy bản DLC 4.1 có ventoy, vậy ventoy đó có update đc k nhỉ? và coi như sau khi tạo usb DLC boot là đã bao gồm cả DLC và ventoy, chỉ cần chép iso khác vào là boot như ventoy?

tranduylinh

Búa Đá
vậy là hiện ban 4.1 cũng k boot kiểu iso qua ventoy cài đặt trên usb/hdd chứa iso DLC hả bạn?
Và mình thấy bản DLC 4.1 có ventoy, vậy ventoy đó có update đc k nhỉ? và coi như sau khi tạo usb DLC boot là đã bao gồm cả DLC và ventoy, chỉ cần chép iso khác vào là boot như ventoy?
Đúng rồi bạn, tạo DLC Boot USB là đã có Ventoy sẵn, bạn boot vào DLC Boot trên USB rồi chọn menu Ventoy là boot mọi iso bình thường (chỉ load được iso nằm trên USB), còn nếu bạn muốn load iso từ bất kỳ đâu trên các phân vùng ổ cứng thì dùng menu Load ISO IMA chứ đừng dùng menu Ventoy nhé.

Ventoy có sẵn trong DLC Boot ko update được nha bạn, để rãnh mình sẽ cập nhật nhân ventoy mới.

Sửa lần cuối:

mrJaden

Rìu Bạc
Đúng rồi bạn, tạo DLC Boot USB là đã có Ventoy sẵn, bạn boot vào DLC Boot trên USB rồi chọn menu Ventoy là boot mọi iso bình thường (chỉ load được iso nằm trên USB), còn nếu bạn muốn load iso từ bất kỳ đâu trên các phân vùng ổ cứng thì dùng menu Load ISO IMA chứ đừng dùng menu Ventoy nhé.

Ventoy có sẵn trong DLC Boot ko update được nha bạn, để rãnh mình sẽ cập nhật nhân ventoy mới.
thank bạn, nếu có cách để update ventoy theo dạng module thì hay quá, vì ventoy update thường xuyên để boot iso mới hay fix boot

dragonking91

Rìu Chiến
Anh @tranduylinh sắp có bản update chưa hen, nôn quá chừng.

mrJaden

Rìu Bạc
@tranduylinh Bạn có thể thiết kế ventoy dạng update module đc k? Máy mình bản ventoy 1079 k có menu wimboot nên k boot winpe đc luôn, lên ventoy 108 mới boot đc, mà ventoy trên dlc cũ quá k bt replace files đc k

qua9chuoi9

Gà con
Trời ạ. Bác lọ mọ quá. Theo em hiểu thì bác chạy BootICE để check PBR. Nhưng cái lỗi bác mô tả ở phần trên lại là lỗi tệp BCD nằm trong thư mục \Boot (Legacy, bootloader = "bootmgr"), thư mục \EFI\Microsoft\Boot (chuẩn MS, UEFI, bootloader = "\EFI\Microsoft\Boot\bootmgfw.efi"); cứu hộ (UEFI) dùng bootloader = "\EFI\Boot\bootx64.efi" hoặc bootloader = "\EFI\Boot\bootia32.efi" (em chưa biết cách tạo thiết lập này), dùng HxD sửa bootx64.efi / bootia32.efi để customize đường dẫn của BCD (đổi tên); còn NTLDR là của Windows trước Vista (NT 5.x, rất nhiều người thích xóa tệp này). Bootmgr rất hãn hữu bị lỗi (gần đây em mới biết customize bootmgr bằng công cụ BMplus khi chạy HKBoot và NasiBoot), nhưng BCD thì dễ bị lỗi, mà đã lỗi thì hậu quả khôn lường. Tuy nhiên, build lại BCD cũng không khó, chỉ mất công thôi.
Khi bác phải 5 lần, 7 lượt boot lại, người ta nói là BCD bị nhiễu loạn, theo em suy luận thì tệp BCD bị nhiễu loạn nằm trên HDD boot thường xuyên, do đó nếu boot từ HDD thì xuất hiện yêu cầu đòi đĩa cài đặt. Như vậy, cách khắc phục là chỉ làm lại tệp BCD thôi, em cho là hiệu quả nhất; em chưa thấy có công cụ sửa bootmgr của anh Mai.​
Máy em vẫn đắp chiếu.

Nghe bạn nói vậy thì tôi vào folder Ventoyefi của USB chính nó , chép tất cả files lên folder Ventoy của DLCboot. Test boot từ máy UEFI thì nó có cảnh báo not standard , no support nhưng rồi nó cũng boot lên OK hết file Wim, và cả hai bản ISO DLC cùng ANHDVBOOT. Tôi tưởng bạn làm bản mới nhất của Ventoy chứ, sao lại lấy bản cũ làm chi cho mất công vậy bạn?

Thằng ventoy này nó can thiệp sâu vào bộ nhớ nvram bios nên khi có lỗi là sẽ gây ra tình trạng treo như vậy. Để giải quyết tình trạng này thì chỉ có tháo pin cmos để xả hết nguồn nuôi nvram(có máy mình tháo ra 1 lúc đồng thời ấn phím nguồn để xả nhanh, có máy tháo để nửa ngày mới được, PC dễ làm chứ laptop thì hơi mắc công nên mình có phương án thứ 2), phương pháp thứ 2 là mình chỉnh lại cho nó bootot về ổ cứng hoặc cd rồi để nó chạy đồng thời chỉnh trong bios để nó chuyển qua lại giữa UEFI và legacy, đồng thời tắt bật boot secure và fastboot, restore defaul bios: cách thứ 3 là dùng 1 thằng có thể can thiệp sâu vào nvram như OC để clear là ok tuy nhiên cách này hơi khó vs các bạn nhập môn và không nên lạm dụng thằng OC vì có thể bạn sẽ phải đem máy đến thợ chuyên để họ sửa nếu bạn nghich ngu :) {big_smile}. File BCD thì sau khi mọi người tạo boot trên usb thì cứ backup lại bằng cách nén hoặc copy sang thư mục khác, nếu lỗi thì copy đè trở lại là được, tiện thể copy luôn cái Boot.sdi dù file này ít lỗi và file bootmgr ở ngay ngoài ổ usb boot.

malemkhoang

Rìu Chiến
Thằng ventoy này nó can thiệp sâu vào bộ nhớ nvram bios nên khi có lỗi là sẽ gây ra tình trạng treo như vậy. Để giải quyết tình trạng này thì chỉ có tháo pin cmos để xả hết nguồn nuôi nvram(có máy mình tháo ra 1 lúc đồng thời ấn phím nguồn để xả nhanh, có máy tháo để nửa ngày mới được, PC dễ làm chứ laptop thì hơi mắc công nên mình có phương án thứ 2), phương pháp thứ 2 là mình chỉnh lại cho nó bootot về ổ cứng hoặc cd rồi để nó chạy đồng thời chỉnh trong bios để nó chuyển qua lại giữa UEFI và legacy, đồng thời tắt bật boot secure và fastboot, restore defaul bios: cách thứ 3 là dùng 1 thằng có thể can thiệp sâu vào nvram như OC để clear là ok tuy nhiên cách này hơi khó vs các bạn nhập môn và không nên lạm dụng thằng OC vì có thể bạn sẽ phải đem máy đến thợ chuyên để họ sửa nếu bạn nghich ngu :) {big_smile}. File BCD thì sau khi mọi người tạo boot trên usb thì cứ backup lại bằng cách nén hoặc copy sang thư mục khác, nếu lỗi thì copy đè trở lại là được, tiện thể copy luôn cái Boot.sdi dù file này ít lỗi và file bootmgr ở ngay ngoài ổ usb boot.
Bạn nên viết một bài chi tiết hơn về vấn đề này nhé.

mrJaden

Rìu Bạc
Kinh nghiệm chơi hackintosh của mình thì clear nvram thường sau phải mang ra tiệm chỉ xảy ra với lenovo

qua9chuoi9

Gà con
Kinh nghiệm chơi hackintosh của mình thì clear nvram thường sau phải mang ra tiệm chỉ xảy ra với lenovo
Chính xác luôn. Bởi vậy ko nên lạm dụng. Mà còn 1 cách nữa là boot vào linux rồi xử dụng các lệnh xoá boot được nhớ ở Nvram cũng ok.

mrJaden

Rìu Bạc
Chính xác luôn. Bởi vậy ko nên lạm dụng. Mà còn 1 cách nữa là boot vào linux rồi xử dụng các lệnh xoá boot được nhớ ở Nvram cũng ok.
à đó là với lenovo thôi, còn của mình dell nên đợt mới cài và test check optimize các tweak hay config.plist mình clear nvram ngày chục phát{sexy_girl}
ps: trên Lenovo ThinkPad P1 mình quên cái này, lỡ clear NVRAM nhưng mà thế nào lại k sao, dăm bảy lần clear luôn {bad_smelly}

Sửa lần cuối:

mrJaden

Rìu Bạc
bác @tranduylinh ơi, máy Dell Inspiron 3558 card intel 3160 lỗi chấm than k dùng đc trên WinPE11, còn trên bản win10 vẫn sd bt, mình cài DLC vào USB chứ k boot iso nhé
bản mới bác có thể add thêm python 3.11, powershellupdate Ventoy thì tốt quá, become the best!
Many thank bác, chúc bác sk!

Sửa lần cuối:

baoenzo

Búa Đá Đôi
Sau khi mình sử dụng bản 2022 thì mình có vài cảm nhận sau:
  1. Lúc cài vào usb hay bị lỗi denied , lỗi path ...
  2. Một số dòng máy cũ mình chạy thử thì không được.
  3. Về mặt khác thì khá ổn.
- Nói chung thì mình đã cài lại bản DLC 2019. bản này mình đã thử rất nhiều và nó sử dụng rất tốt. Có lẽ đợi 1 khoảng thời gian update thì bản 2022 mới mượt mà được.

Phulus

Gà con
Dạ cho em hỏi có ai sử dụng bảng 2022 lúc mở lên thì báo lỗi này không ạ.
Fix thế nào ạ. em cảm ơn