Thảo luận - DLC Boot 2022 v4.0 link ko chính chủ | Page 8 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận DLC Boot 2022 v4.0 link ko chính chủ

tranduylinh

Búa Đá
Vấn đề sau khi boot mà giờ mở nguồn máy tính hết lên hoặc boot lỗi ko vào win được thì các bạn thử gỡ pin lap top (đối với laptop pin nằm ngoài máy, với laptop pin nằm trong phải rã máy mới gỡ pin được thì dành cho bạn nào rành), hoặc rút nguồn điện đối với pc. Sau đó gỡ cây ram ra, muốn chắc ăn nữa thì gỡ cục pin cmos luôn. Sau đó Chờ khoảng 5 phút cho chắc. Sau đó ráp lại hết và mở nguồn thử lại.

tranduylinh

Búa Đá
Kết quả boot ISO từ Ventoy trên laptop Legacy vẫn tốt cho bản của bạn và anhdv, tôi đi tìm tools chụp hình từ PE không thấy có, phải vậy không bạn hay tôi nhìn sót? Cũng nhờ đi tìm cái đó mà tôi thấy mở Wifi ở chổ này mới được, chứ nếu lúc đầu mà vào PeNetwork nó không tìm thấy, tôi vào từ đây:

START \ALL PROGRAMS \SYSTEM TOOLS \WINXSHELL \WIFI \tại đây nó hiện lên danh sách các Wifi và tôi có lại phần Wifi rồi.

Phần DrWeb của bạn không sử dụng được vì nó là bản cũ, hôm qua tôi cũng có thấy trên máy UEFI kết quả này rồi, hình mới chụp từ laptop:

Vậy để bản sau mình sẽ cập nhật code cho nó tải về bản mới nhất rồi mới chạy.

tranduylinh

Búa Đá
@tranduylinh, tôi mới chép thêm bản ISO 22.1 của @anhdv vào foder ISO, boot vào máy UEFI thì vẫn có tên trên danh sách từ Ventoy, nhưng khi chọn nó thì sau đó màn hình chỉ loáng lên một chút rôi lại trở về giao diện chính của Ventoy.

Tôi dùng lại USB Ventoy khác trước đó tôi đã tạo , cũng chọn đúng bản ISO của anhdv bên trên thì lại boot lên OK từ UEFI đó bạn.
Chắc do bản ventoy 33 hơi cũ, mình đang cập nhật nhân bản ventoy 77 mới nhất cho dlc boot. Khi đó bác test lại thử

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chắc do bản ventoy 33 hơi cũ, mình đang cập nhật nhân bản ventoy 77 mới nhất cho dlc boot. Khi đó bác test lại thử
Nghe bạn nói vậy thì tôi vào folder Ventoyefi của USB chính nó , chép tất cả files lên folder Ventoy của DLCboot. Test boot từ máy UEFI thì nó có cảnh báo not standard , no support nhưng rồi nó cũng boot lên OK hết file Wim, và cả hai bản ISO DLC cùng ANHDVBOOT. Tôi tưởng bạn làm bản mới nhất của Ventoy chứ, sao lại lấy bản cũ làm chi cho mất công vậy bạn?

tranduylinh

Búa Đá
Nghe bạn nói vậy thì tôi vào folder Ventoyefi của USB chính nó , chép tất cả files lên folder Ventoy của DLCboot. Test boot từ máy UEFI thì nó có cảnh báo not standard , no support nhưng rồi nó cũng boot lên OK hết file Wim, và cả hai bản ISO DLC cùng ANHDVBOOT. Tôi tưởng bạn làm bản mới nhất của Ventoy chứ, sao lại lấy bản cũ làm chi cho mất công vậy bạn?
Do nhân bản mới nhất nó bảo mật cao nên ko tùy biến được, nên phải dùng bản 33 cũ tạm. Mình phải tải mã nguồn bản mới nhất 77 về để code lại bác.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Do nhân bản mới nhất nó bảo mật cao nên ko tùy biến được, nên phải dùng bản 33 cũ tạm. Mình phải tải mã nguồn bản mới nhất 77 về để code lại bác.

Chỉ mở tạm anhdvboot trên Ventoy của bạn thôi vì có vài soft không chạy tốt trên đây, nhưng trên Ventoy chính chủ thì kết quả khác, ví dụ như DrWeb:

Khi bàn về một vấn đề gì thì tôi phải nói cho hết ý, bạn đừng phiền khi tôi dem hình ảnh của bản boot khác gửi lên đây nhé.

Update: Tôi quên mất khi boot từ ISO của anhdv thì phải có thêm folder Apps bên ngoài nữa, bên máy UEFI lúc tôi boot từ Ventoy của bạn ( sau khi đã chép thêm file từ VentoyEFI chính chủ vào ) thì trong ổ cứng chính không có folder Apps nên DrWeb không chạy được.

Đem usb gắn sang máy Legacy thì lại có DrWeb như hình trên, check lại thì đang có 1 partition có folder Apps của bản 22.1 rồi . USB dang dùng cho DLCboot có size nhỏ quá 16GB, không đủ chổ nếu tôi muốn test thêm các bản ISO khác nên giờ phải kiếm một cái khác có size 64GB để dùng tiện lợi hơn.

Sửa lần cuối:

tranduylinh

Búa Đá
Chỉ mở tạm anhdvboot trên Ventoy của bạn thôi vì có vài soft không chạy tốt trên đây, nhưng trên Ventoy chính chủ thì kết quả khác, ví dụ như DrWeb:

Khi bàn về một vấn đề gì thì tôi phải nói cho hết ý, bạn đừng phiền khi tôi dem hình ảnh của bản boot khác gửi lên đây nhé.

Update: Tôi quên mất khi boot từ ISO của anhdv thì phải có thêm folder Apps bên ngoài nữa, bên máy UEFI lúc tôi boot từ Ventoy của bạn ( sau khi đã chép thêm file từ VentoyEFI chính chủ vào ) thì trong ổ cứng chính không có folder Apps nên DrWeb không chạy được.

Đem usb gắn sang máy Legacy thì lại có DrWeb như hình trên, check lại thì đang có 1 partition có folder Apps của bản 22.1 rồi . USB dang dùng cho DLCboot có size nhỏ quá 16GB, không đủ chổ nếu tôi muốn test thêm các bản ISO khác nên giờ phải kiếm một cái khác có size 64GB để dùng tiện lợi hơn.
Do mình tải sẵn file exe của drweb đề phòng máy ko có mạng vẫn chạy được, nhưng bản cũ lại ko chạy, vậy để mình dùng lệnh tải bản mới nhất về chạy là ok. Ventoy khi boot iso thì vào mini win nó ko load được thư mục app nên ko có soft, để mình thêm code cho nó tự mount iso khi boot vào tới desktop mini win, khi đó nó sẽ load được soft

malemkhoang

Rìu Chiến
Tôi nhớ khi tôi vào lại được thì check từ BCD tôi thấy với 10 bản Win tôi có thì phần ProcessPBR của 3 bản Win nó là NTLDR, tôi sửa lại thành BootMgr, còn các mục khác vẫn y nguyên, không biết bên bạn thì sao? Bạn cài mấy bản Win? Lúc tôi gắn các USBboot vào thì nó hiện ra menu, chọn bản PE 10 hay 11 thì nó cũng có loading nhưng rồi lại trở về lỗi BSOD, lại tắt đi, gắn usb khác vào , cứ vậy mà sau 5, 7 lần gì đó thì nó cho boot trở lại vào menu metro đó bạn. Bên đây mà vác cái máy đem đi sửa như bạn thì rất là khó. Bị vụ này mới sực nhớ là cần burn ra một cái CD của Windows 11 để cứu hộ khi các usbboot không còn tác dụng.
Trời ạ. Bác lọ mọ quá. Theo em hiểu thì bác chạy BootICE để check PBR. Nhưng cái lỗi bác mô tả ở phần trên lại là lỗi tệp BCD nằm trong thư mục \Boot (Legacy, bootloader = "bootmgr"), thư mục \EFI\Microsoft\Boot (chuẩn MS, UEFI, bootloader = "\EFI\Microsoft\Boot\bootmgfw.efi"); cứu hộ (UEFI) dùng bootloader = "\EFI\Boot\bootx64.efi" hoặc bootloader = "\EFI\Boot\bootia32.efi" (em chưa biết cách tạo thiết lập này), dùng HxD sửa bootx64.efi / bootia32.efi để customize đường dẫn của BCD (đổi tên); còn NTLDR là của Windows trước Vista (NT 5.x, rất nhiều người thích xóa tệp này). Bootmgr rất hãn hữu bị lỗi (gần đây em mới biết customize bootmgr bằng công cụ BMplus khi chạy HKBoot và NasiBoot), nhưng BCD thì dễ bị lỗi, mà đã lỗi thì hậu quả khôn lường. Tuy nhiên, build lại BCD cũng không khó, chỉ mất công thôi.
Khi bác phải 5 lần, 7 lượt boot lại, người ta nói là BCD bị nhiễu loạn, theo em suy luận thì tệp BCD bị nhiễu loạn nằm trên HDD boot thường xuyên, do đó nếu boot từ HDD thì xuất hiện yêu cầu đòi đĩa cài đặt. Như vậy, cách khắc phục là chỉ làm lại tệp BCD thôi, em cho là hiệu quả nhất; em chưa thấy có công cụ sửa bootmgr của anh Mai.​
Máy em vẫn đắp chiếu.

malemkhoang

Rìu Chiến
Vấn đề sau khi boot mà giờ mở nguồn máy tính hết lên hoặc boot lỗi ko vào win được thì các bạn thử gỡ pin lap top (đối với laptop pin nằm ngoài máy, với laptop pin nằm trong phải rã máy mới gỡ pin được thì dành cho bạn nào rành), hoặc rút nguồn điện đối với pc. Sau đó gỡ cây ram ra, muốn chắc ăn nữa thì gỡ cục pin cmos luôn. Sau đó Chờ khoảng 5 phút cho chắc. Sau đó ráp lại hết và mở nguồn thử lại.
Mình đang không có búa tạ hay rìu đá gì đây...

malemkhoang

Rìu Chiến
Em cho rằng thư mục ventoy bị DLC chặn rồi mà...

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Trời ạ. Bác lọ mọ quá. Theo em hiểu thì bác chạy BootICE để check PBR. Nhưng cái lỗi bác mô tả ở phần trên lại là lỗi tệp BCD nằm trong thư mục \Boot (Legacy, bootloader = "bootmgr"), thư mục \EFI\Microsoft\Boot (chuẩn MS, UEFI, bootloader = "\EFI\Microsoft\Boot\bootmgfw.efi"); cứu hộ (UEFI) dùng bootloader = "\EFI\Boot\bootx64.efi" hoặc bootloader = "\EFI\Boot\bootia32.efi" (em chưa biết cách tạo thiết lập này), dùng HxD sửa bootx64.efi / bootia32.efi để customize đường dẫn của BCD (đổi tên); còn NTLDR là của Windows trước Vista (NT 5.x, rất nhiều người thích xóa tệp này). Bootmgr rất hãn hữu bị lỗi (gần đây em mới biết customize bootmgr bằng công cụ BMplus khi chạy HKBoot và NasiBoot), nhưng BCD thì dễ bị lỗi, mà đã lỗi thì hậu quả khôn lường. Tuy nhiên, build lại BCD cũng không khó, chỉ mất công thôi.
Khi bác phải 5 lần, 7 lượt boot lại, người ta nói là BCD bị nhiễu loạn, theo em suy luận thì tệp BCD bị nhiễu loạn nằm trên HDD boot thường xuyên, do đó nếu boot từ HDD thì xuất hiện yêu cầu đòi đĩa cài đặt. Như vậy, cách khắc phục là chỉ làm lại tệp BCD thôi, em cho là hiệu quả nhất; em chưa thấy có công cụ sửa bootmgr của anh Mai.​
Máy em vẫn đắp chiếu.

Lúc không boot vào được thì tôi phải làm sao mà sửa đây bạn, nếu boot vào được WinPE thì dễ rồi, chỉ cần dùng Macrium và fixboot thì một loáng là xong, đàng này tôi gắn rất nhiều USBboot của các tác giả khác nhau, không có cái nào boot vô WinPE được hết, bởi vậy khi mà Win nó cho vô lại thì tôi check liền file BCD xem nó có bị trống chổ nào không mà ra cớ sự. Không thấy gì ngoài vụ NTLDR của 3 bản Win trong số 10 bản hiện có. Việc này xảy ra trên máy Legacy thôi bạn và bây giờ cả hai máy Legacy của tôi boot vào ổn định rồi.

malemkhoang

Rìu Chiến
Lúc không boot vào được thì tôi phải làm sao mà sửa đây bạn, nếu boot vào được WinPE thì dễ rồi, chỉ cần dùng Macrium và fixboot thì một loáng là xong, đàng này tôi gắn rất nhiều USBboot của các tác giả khác nhau, không có cái nào boot vô WinPE được hết, bởi vậy khi mà Win nó cho vô lại thì tôi check liền file BCD xem nó có bị trống chổ nào không mà ra cớ sự. Không thấy gì ngoài vụ NTLDR của 3 bản Win trong số 10 bản hiện có. Việc này xảy ra trên máy Legacy thôi bạn và bây giờ cả hai máy Legacy của tôi boot vào ổn định rồi.
Thì cũng như vụ chìa khóa của em đó... giờ phải tháo HDD ra mới mần được, mà rìu đá, búa tạ em bán từ thời CMCN 1.0 rồi...

malemkhoang

Rìu Chiến
Sau khi tôi chép thêm một số files từ VentoyEFI chính thì nó boot lên được hết rồi bạn, trong khi chờ @tranduylinh chỉnh lại code thì tôi làm thử xem có OK không đó thôi.
Em cũng phải cảm ơn DLC vì học được cách chặn ventoy xâm nhập thư mục, cũng do em không đọc kỹ HDSD ventoy trước khi dùng...​

tranduylinh

Búa Đá
Bởi vậy nên mình mới ko chỉ cách chỉnh bcd đó bạn, vì có vào được win pe đâu mà chỉnh, mình chỉ là tắt nguồn gỡ pin.v... Như trên để máy nó nhận lại ổ cứng xem có hết ko. Chứ vào được win pe thì các bạn chỉnh trong ổ win đối với legacy file bcd trong thư mục boot, uefi file bcd trong thư mục efi, tìm chổ nào dòng disk nó sai hoặc báo unknown disk thì sửa lại cho đúng ổ win là vào win bthuong. Dùng bootice để chỉnh chế độ advan...

Sửa lần cuối:

haxoma

Rìu Vàng Đôi
À còn vấn đề mà boot cái rồi tự nhiên máy ko mở được thì cũng hơi lạ vì bản chất boot ko thể tác động hư phần cứng, có thể do nó nạp gì vào ram nên khiến ko khởi động được, vì vậy cần gỡ pin, gỡ ram gắn lại
có thể bản chất bản boot DLC này nó ghi gì đó lên RAM mà khi tắt nguồn không clear được cái đã ghi trên RAM nên khiến RAM bị treo không cho khởi động máy.mình chỉ phỏng đoán thôi nha.có nói gì sai kiến thức @tranduylinh cứ góp ý nha.

tranduylinh

Búa Đá
có thể bản chất bản boot DLC này nó ghi gì đó lên RAM mà khi tắt nguồn không clear được cái đã ghi trên RAM nên khiến RAM bị treo không cho khởi động máy.mình chỉ phỏng đoán thôi nha.có nói gì sai kiến thức @tranduylinh cứ góp ý nha.
Do mấy hôm nay bận nuôi vợ bệnh, ko có ngồi máy tính nên mình chưa test lại, vài ngày nữa mới có máy tính để ngồi để kiểm tra. Nên tạm thời các bạn hạn chế đừng dùng ventoy ở chế độ legacy, để mình kiểm tra lại trước cho chắc. Bữa giờ online bằng điện thoại.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Cái lỗi của bác rất đáng lưu tâm.
Em test 8 bộ cứu hộ bằng ventoy, giờ không biết bộ nào gây lỗi, hậu quả là laptop không lên màn và không khởi động được, hiện tượng như lỗi RAM hoặc lỗi card màn hình, mang ra tiệm, nó chỉnh cho chạy được, hỏi bệnh gì, nó không nói, chỉ bảo phải tắt máy đúng quy cách... giờ bị lại rồi.
không tiện rã pin laptop thì đợi hết pin sạc pin là mở máy lại được ngay.mình lại đoán chắc RAM bị treo quá tải hậu quả không kích được máy hoạt động trở lại.xả hết điện RAM hết lưu trữ chắc máy sẽ khởi động lại được.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
không tiện rã pin laptop thì đợi hết pin sạc pin là mở máy lại được ngay.mình lại đoán chắc RAM bị treo quá tải hậu quả không kích được máy hoạt động trở lại.xả hết điện RAM hết lưu trữ chắc máy sẽ khởi động lại được.
Bác bị lỗi giống nhau trên desktop và laptop, laptop thì để yên cho nó chạy, không nhìn ngó gì tới nó, một hồi sau check lại thấy boot vào được, còn desktop thì vì bác đang ngồi trước nó nên mới làm nhiều thao tác như gắn nhiều usbboot vào và turn on, turn off nhiều lần, cuối cùng thấy nó cho boot vào lại menu metro. Vụ tháo pin chắc không làm được với desktop và bác rất ngại khi phải động chạm tới phần cứng.