Thảo luận - DLC Boot 2022 v4.0 link ko chính chủ | Page 7 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận DLC Boot 2022 v4.0 link ko chính chủ

tranduylinh

Búa Đá
Legacy: boot xp lại nhẩy sang ventoy...
Win11 thì không có công cụ...
Ok để mình kiểm tra lại. Win 11 sao ko có công cụ ta? Bạn chụp màn hình mình xem.
À bạn nào đã đăng bài viết đầu tiên thì sửa lại tiêu đề là bản 4.1 build 220629 và cập nhật link bản mới 220629 vào giúp mình nhé

malemkhoang

Rìu Chiến
Ý, cái này bạn chọn boot ẩn rồi. Khi tạo boot usb bạn để mặc định là ok. Chế độ boot ẩn hay bị lỗi.
Tôi thấy không thỏa mãn.
Tạo boot ẩn mục đích là để chống virus. Các bộ cứu hộ khác cũng có chức năng này: MCBoot, HKBoot, Anhdv... tôi chưa thể kiểm chứng được tất cả. Mặt khác, Win10PE hoạt động tốt với boot ẩn, thì không lẽ gì Win11PE lại không thể.​

tranduylinh

Búa Đá
Tôi thấy không thỏa mãn.
Tạo boot ẩn mục đích là để chống virus. Các bộ cứu hộ khác cũng có chức năng này: MCBoot, HKBoot, Anhdv... tôi chưa thể kiểm chứng được tất cả. Mặt khác, Win10PE hoạt động tốt với boot ẩn, thì không lẽ gì Win11PE lại không thể.​
Để mình cập nhật lại win 11, nó mới nên chưa hiện hết ổ ẩn. Do ko hiện ổ ẩn khi vào win 11 nên nó ko load được menu soft.
Mà thật ra boot ẩn vẫn bị 1 số lỗi, kể cả các bản boot khác nhé, ví dụ bạn chọn boot vào mini win xp mà nó chạy vào ventoy, nhưng nếu bạn tạo boot thường (ko có ẩn) thì chọn menu mini xp nó sẽ chạy vào đúng. Và 1 số menu trong dos khác cũng có khả năng bị lỗi. Lý do là khi ẩn phân vùng boot thì trong dos 1 số menu nó ko load được file từ phân vùng ẩn. Nếu chỉ xài soft bằng cách vào mini win thì ok. Mặc dù mình có làm tính năng boot ẩn cho dlc nhưng mình cũng chưa từng dùng boot ẩn, mình xài tạo usb dlc boot tích chọn 2 mục grub2 và ntfs(uefi).

Sửa lần cuối:

tranduylinh

Búa Đá
Hôm nay không thấy bác Hoang Duch2, chắc bác ấy bận gì. Thấy bác ấy là người hay test nhiệt tình các bản boot.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hôm nay không thấy bác Hoang Duch2, chắc bác ấy bận gì. Thấy bác ấy là người hay test nhiệt tình các bản boot.

Thật sự tôi rất nhiệt tình test nhưng còn tuỳ vào cách ứng xử của các tác giả nữa bạn, bạn nào chịu tiếp thu ý kiến chân thật của tôi và hướng dẫn lại chi tiết cho tôi tường tận thì tôi cảm kích, còn bạn nào có ý chê bai, xem thường tôi thì tôi né luôn cho yên cái thân. Tôi test thế nào trên các máy tại nhà tôi có thì tôi báo lại y như vậy, tôi không có ích lợi gì khi muốn dìm hàng của ai cả, đây chỉ là thú vui của tôi chứ không phải là nguồn kinh doanh, tư lợi cho bản thân.

Bản mới này của bạn thì mãi đến tối hôm qua tôi mới thấy, tôi đã tạo boot trên usb với lựa chọn Syslinux, Normal và NTFS UEFI, lần này tôi thấy nó tạo hơi lâu, nó chép đi chép lại part DLCboot tới 3 lần mới xong.

Boot thử bản PE11 và cả 3 máy desktop UEFI, desktop Legacy và laptop Legacy thì đều boot lên OK hết, có đầy đủ shortcut trên desktop cho cả ba, tuy nhiên không thấy hiện driver cho Wifi, riêng Ethernet vẫn có đầy đủ. Tôi chưa test chi tiết từng soft, cái này tôi sẽ làm sau và báo lại sau

Về cái Ventoy thì tôi chưa hiểu cách boot như thế nào, khi chọn Ventoy từ menu của UEFI hay menu Grub2 Chainload ở Legacy, nó thông báo không có ISO. Tôi tạo thêm bản ISO, chép vào mục Ventoy vẫn không boot được, chép thử file Wim vào cũng không luôn. Bạn có thể hướng dẫn cách boot như thế nào không? Chép ISO vào mục nào cho đúng? Tools Ventoy thì tôi thấy họ chia ra làm 2 parts, 1 là Ventoy trên part exfat, còn part VENTOYEFI thì trên part Fat32, chép iso vào part Ventoy của nó thì boot lên OK nhưng ở đây tôi thấy bạn gom hết vào folder Ventoy. Tôi chưa hiểu cách boot này đó bạn. Tôi cũng đã thử tạo thêm 2 foder WIM và ISO từ Ventoy, boot vào lại Ventoy nhấn F3 thì nó cũng không có kết quả gì.

Thêm một sự cố khi tôi cố boot từ Ventoy trên 2 máy Legacy, sau khi boot vào lại ổ cứng chính thì bị lỗi 0xc000000d, gắn lại tất cả usb PE mà tôi có, tất cả đều không vào được WinPE, nó báo cần có disk repair, boot tới boot lui một hồi rôi thì vào lại được trên máy desktop Legacy, còn cái laptop thì hiện giờ nó vẫn đang báo repairing. Bản trước của bạn V4.0 thì tôi không gặp tình trạng này. Sự cố chỉ xảy ra trên máy Legacy thôi, còn trên máy UEFI vẫn tốt.

tranduylinh

Búa Đá
Thật sự tôi rất nhiệt tình test nhưng còn tuỳ vào cách ứng xử của các tác giả nữa bạn, bạn nào chịu tiếp thu ý kiến chân thật của tôi và hướng dẫn lại chi tiết cho tôi tường tận thì tôi cảm kích, còn bạn nào có ý chê bai, xem thường tôi thì tôi né luôn cho yên cái thân. Tôi test thế nào trên các máy tại nhà tôi có thì tôi báo lại y như vậy, tôi không có ích lợi gì khi muốn dìm hàng của ai cả, đây chỉ là thú vui của tôi chứ không phải là nguồn kinh doanh, tư lợi cho bản thân.

Bản mới này của bạn thì mãi đến tối hôm qua tôi mới thấy, tôi đã tạo boot trên usb với lựa chọn Syslinux, Normal và NTFS UEFI, lần này tôi thấy nó tạo hơi lâu, nó chép đi chép lại part DLCboot tới 3 lần mới xong.

Boot thử bản PE11 và cả 3 máy desktop UEFI, desktop Legacy và laptop Legacy thì đều boot lên OK hết, có đầy đủ shortcut trên desktop cho cả ba, tuy nhiên không thấy hiện driver cho Wifi, riêng Ethernet vẫn có đầy đủ. Tôi chưa test chi tiết từng soft, cái này tôi sẽ làm sau và báo lại sau

Về cái Ventoy thì tôi chưa hiểu cách boot như thế nào, khi chọn Ventoy từ menu của UEFI hay menu Grub2 Chainload ở Legacy, nó thông báo không có ISO. Tôi tạo thêm bản ISO, chép vào mục Ventoy vẫn không boot được, chép thử file Wim vào cũng không luôn. Bạn có thể hướng dẫn cách boot như thế nào không? Chép ISO vào mục nào cho đúng? Tools Ventoy thì tôi thấy họ chia ra làm 2 parts, 1 là Ventoy trên part exfat, còn part VENTOYEFI thì trên part Fat32, chép iso vào part Ventoy của nó thì boot lên OK nhưng ở đây tôi thấy bạn gom hết vào folder Ventoy. Tôi chưa hiểu cách boot này đó bạn. Tôi cũng đã thử tạo thêm 2 foder WIM và ISO từ Ventoy, boot vào lại Ventoy nhấn F3 thì nó cũng không có kết quả gì.

Thêm một sự cố khi tôi cố boot từ Ventoy trên 2 máy Legacy, sau khi boot vào lại ổ cứng chính thì bị lỗi 0xc000000d, gắn lại tất cả usb PE mà tôi có, tất cả đều không vào được WinPE, nó báo cần có disk repair, boot tới boot lui một hồi rôi thì vào lại được trên máy desktop Legacy, còn cái laptop thì hiện giờ nó vẫn đang báo repairing. Bản trước của bạn V4.0 thì tôi không gặp tình trạng này. Sự cố chỉ xảy ra trên máy Legacy thôi, còn trên máy UEFI vẫn tốt.
Nếu muốn load iso thì bạn copy vào usb hoặc thư mục nào trên usb cũng được (ngoài các thư mục đã có sẵn trong dlc boot, vì mình đã loại trừ ko cho nó tìm kiếm file iso trong mấy thư mục này, nên bác copy vào thư mục ventoy nó search ko ra). Còn nếu bác muốn đa năng hơn thì dùng menu load iso nó nằm ngay trên menu ventoy (có thể load tùy ý iso trên usb hoặc nằm trên thư mục bất kỳ trên ổ cứng đều được).
Còn vụ load ventoy trên legacy bị lỗi mấy cái boot khác thì máy mình chưa bị. Cái này để mình test lại 1 2 máy khác thử.
Còn riêng phần win pe thì do mình cũng mới bắt đầu làm nên còn non kém nhiều, mình chỉ chuyên bên boot là chính.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nếu muốn load iso thì bạn copy vào usb hoặc thư mục nào trên usb cũng được (ngoài các thư mục đã có sẵn trong dlc boot, vì mình đã loại trừ ko cho nó tìm kiếm file iso trong mấy thư mục này, nên bác copy vào thư mục ventoy nó search ko ra). Còn nếu bác muốn đa năng hơn thì dùng menu load iso nó nằm ngay trên menu ventoy (có thể load tùy ý iso trên usb hoặc nằm trên thư mục bất kỳ trên ổ cứng đều được).
Còn vụ load ventoy trên legacy bị lỗi mấy cái boot khác thì máy mình chưa bị. Cái này để mình test lại 1 2 máy khác thử.
Còn riêng phần win pe thì do mình cũng mới bắt đầu làm nên còn non kém nhiều, mình chỉ chuyên bên boot là chính.
Lúc vừa gửi cmt xong thì tôi lại sực nhớ có thể chép từ vào root của usb, tôi đang chép và sẽ test lại xem sao.

malemkhoang

Rìu Chiến
Cái lỗi của bác rất đáng lưu tâm.
Em test 8 bộ cứu hộ bằng ventoy, giờ không biết bộ nào gây lỗi, hậu quả là laptop không lên màn và không khởi động được, hiện tượng như lỗi RAM hoặc lỗi card màn hình, mang ra tiệm, nó chỉnh cho chạy được, hỏi bệnh gì, nó không nói, chỉ bảo phải tắt máy đúng quy cách... giờ bị lại rồi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cái lỗi của bác rất đáng lưu tâm.
Em test 8 bộ cứu hộ bằng ventoy, giờ không biết bộ nào gây lỗi, hậu quả là laptop không lên màn và không khởi động được, hiện tượng như lỗi RAM hoặc lỗi card màn hình, mang ra tiệm, nó chỉnh cho chạy được, hỏi bệnh gì, nó không nói, chỉ bảo phải tắt máy đúng quy cách... giờ bị lại rồi.
Lỗi này tôi gặp sau khi cố boot từ Ventoy của DLC khi chưa chép file ISO vào đúng vị trí của nó, lúc đó tôi nhớ tôi có chon mục Localboot, chọn mục đầu tiên tôi quên mất nó là gì, sẽ bổ sung sau nhé. và sau đó boot vào lại ổ cứng thì bị lỗi như tôi đã nói ở trên, có thể do tôi thao tác sai nhưng nó làm tôi hết cả hồn vì tôi thử dùng rất nhiều usbboot của các tác giả khác để vào lại nhưng đều thất bại, turn off, turn on PC nhiều lần, vào safemode cũng không được luôn, nó luôn báo cần gắn disk hay usb để repair thế nhưng rồi tôi không ngờ cuối cùng nó cũng cho vào lại cái menu metro. Bạn xem tiếp tôi trả lời cho @tranduylinh bên dưới nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Tôi đã chép iso của bạn vào root của USB, boot thử từ UEFI thì nó ra khá nhiều mục để lựa chọn, tôi chọn Refind và phải click qua nhiều mục , cuối cùng cũng phải chọn boot từ Win11PE.wim thôi bạn, tôi sẽ thử với ISO của tác giả khác xem nó hiện như thế nào. Tôi cũng tạo 2 folders ISO và WIM vào root của USB, chuyển ISO và Wim file vào đúng vị trí của nó, boot vào Ventoy thì lúc đầu nó hiên lên danh sách 2 file ISO và wim, sau đó nhấn F3 thì nó cũng hiện lên TREEVIEW đầy đủ. Tắt máy boot vào lại ở cứng vẫn OK.

Sang máy desktop Legacy thì chọn boot từ ISO trên Ventoy dễ dàng, tôi mới test bản PE11 thôi, vẫn tốt, có đầy đủ shortcut, tắt máy khởi động lại vẫn OK, không còn bị lỗi như trước.

Tôi còn test trên Laptop nữa, có gì tôi sẽ báo lại sau.

Note update: test lại phần chép file PE11.wim vào folder Wim từ root của usb, boot vào Ventoy thì báo lỗi trên máy UEFI, với cách chọn từ ISO thì nó ra nhiều lựa chọn để boot, tôi chỉ mới chọn có Refind và cuối cùng là boot từ PE11.wim, các bạn test thử xem các cách khác như thế nào nhé.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@tranduylinh, tôi mới chép thêm bản ISO 22.1 của @anhdv vào foder ISO, boot vào máy UEFI thì vẫn có tên trên danh sách từ Ventoy, nhưng khi chọn nó thì sau đó màn hình chỉ loáng lên một chút rôi lại trở về giao diện chính của Ventoy.

Tôi dùng lại USB Ventoy khác trước đó tôi đã tạo , cũng chọn đúng bản ISO của anhdv bên trên thì lại boot lên OK từ UEFI đó bạn.

malemkhoang

Rìu Chiến
Lỗi này tôi gặp sau khi cố boot từ Ventoy của DLC khi chưa chép file ISO vào đúng vị trí của nó, lúc đó tôi nhớ tôi có chon mục Localboot, chọn mục đầu tiên tôi quên mất nó là gì, sẽ bổ sung sau nhé. và sau đó boot vào lại ổ cứng thì bị lỗi như tôi đã nói ở trên, có thể do tôi thao tác sai nhưng nó làm tôi hết cả hồn vì tôi thử dùng rất nhiều usbboot của các tác giả khác để vào lại nhưng đều thất bại, turn off, turn on PC nhiều lần, vào safemode cũng không được luôn, nó luôn báo cần gắn disk hay usb để repair thế nhưng rồi tôi không ngờ cuối cùng nó cũng cho vào lại cái menu metro. Bạn xem tiếp tôi trả lời cho @tranduylinh bên dưới nhé.
Chưa gặp lỗi này bao giớ. Theo em biết thì phải sửa BCD... nhưng giờ máy không lên, không tháo được HDD... bó tay. Chìa khóa nhà để trong ôtô, chìa khóa ôtô để trong gara, chìa khóa gara để trong nhà, mà cửa nào cũng bị khóa...​

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Kết quả boot ISO từ Ventoy trên laptop Legacy vẫn tốt cho bản của bạn và anhdv, tôi đi tìm tools chụp hình từ PE không thấy có, phải vậy không bạn hay tôi nhìn sót? Cũng nhờ đi tìm cái đó mà tôi thấy mở Wifi ở chổ này mới được, chứ nếu lúc đầu mà vào PeNetwork nó không tìm thấy, tôi vào từ đây:

START \ALL PROGRAMS \SYSTEM TOOLS \WINXSHELL \WIFI \tại đây nó hiện lên danh sách các Wifi và tôi có lại phần Wifi rồi.

Phần DrWeb của bạn không sử dụng được vì nó là bản cũ, hôm qua tôi cũng có thấy trên máy UEFI kết quả này rồi, hình mới chụp từ laptop:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chưa gặp lỗi này bao giớ. Theo em biết thì phải sửa BCD... nhưng giờ máy không lên, không tháo được HDD... bó tay. Chìa khóa nhà để trong ôtô, chìa khóa ôtô để trong gara, chìa khóa gara để trong nhà, mà cửa nào cũng bị khóa...​

Tôi nhớ khi tôi vào lại được thì check từ BCD tôi thấy với 10 bản Win tôi có thì phần ProcessPBR của 3 bản Win nó là NTLDR, tôi sửa lại thành BootMgr, còn các mục khác vẫn y nguyên, không biết bên bạn thì sao? Bạn cài mấy bản Win? Lúc tôi gắn các USBboot vào thì nó hiện ra menu, chọn bản PE 10 hay 11 thì nó cũng có loading nhưng rồi lại trở về lỗi BSOD, lại tắt đi, gắn usb khác vào , cứ vậy mà sau 5, 7 lần gì đó thì nó cho boot trở lại vào menu metro đó bạn. Bên đây mà vác cái máy đem đi sửa như bạn thì rất là khó. Bị vụ này mới sực nhớ là cần burn ra một cái CD của Windows 11 để cứu hộ khi các usbboot không còn tác dụng.

Sửa lần cuối: