Nhờ tư vấn - ĐÃ LỖI THỜI | Page 7 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn ĐÃ LỖI THỜI

Higashino

Búa Đá
@zendamo ơi, mình cài bản LTSB 2016 của bạn thấy ổn, chỉ xin góp ý chút là bạn để High Contrast khó nhìn qua vì nền đen xì, bản LTSC thì đẹp hơn nhiều. Vơi bạn tích hợp Power vào chuột phải làm gì vậy, để nguyên hay hơn

Yuushou

Búa Gỗ Đôi
@zendamo ơi, mình cài bản LTSB 2016 của bạn thấy ổn, chỉ xin góp ý chút là bạn để High Contrast khó nhìn qua vì nền đen xì, bản LTSC thì đẹp hơn nhiều. Vơi bạn tích hợp Power vào chuột phải làm gì vậy, để nguyên hay hơn
nền đen trong phần setttings thôi, phần đó chỉnh lại được nền trắng mà, còn High Contrast bị hư rồi mà làm sao mà chỉnh chọt j được nữa

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bản này mình ko thể cài dc MTP usb , bác thớt có cách khắc phục ko ? Vì mình hay cóp phim vào đt , ko dc chắc mình phải cài bản win khác mất , win bác rất mượt nhưng đang lỗi cái mình hay dùng

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Bản này mình ko thể cài dc MTP usb , bác thớt có cách khắc phục ko ? Vì mình hay cóp phim vào đt , ko dc chắc mình phải cài bản win khác mất , win bác rất mượt nhưng đang lỗi cái mình hay dùng
bạn thử làm theo link https://ihuongdan.vn/cach-sua-loi-mtp-usb-device-driver-failed

Giải pháp 3: Cài đặt MTP Porting Kit Download MTP Porting Kit về rồi cài đặt. Sau đó các bạn tiến hành khởi động lại máy tính. Tiếp theo các bạn cần cắm thiết bị vào và kiểm tra xem đã thành công chưa nhé!

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi rất hoan nghênh topic , nhưng tôi sẽ ko dùng , và chỉ cài cho ai đó khi tôi thấy như cầu của họ
Vì MS làm OS thì họ đáp ứng chung . Có cái người nàycan62 mà người khác ko cần
Riêng topic này tôi biết là người chủ ko thể nào nói rõ được sẽ dùng cho 1 thành phần nào
HÊN + XUI
hên thì OK xui thì kêu la vì mất tính năng tôi cần

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
mà bạn cài bản lite ltsb hay ltsc ? Cấu hình pc của bạn như thế nào xài hdd hay ssd ?
Mình cài ltsc , máy mình cũ rồi . i5 2540m Ram 6G , ssd 120G

paulscholes0258

Rìu Sắt
có ai đã test thử các bản trong này chưa?
mình thấy khá nhiều bản lite.

Silv3r

Búa Gỗ
có ai đã test thử các bản trong này chưa?
mình thấy khá nhiều bản lite.
Mình có thử qua mấy bản trước đó
Windows 10 Enterprise LTSC 1809.652 Lite Plus và
Windows 10 Pro LTSC 1903.267 Lite Plus

Phần bình luận có ghi vài lỗi vặt nhưng mình thử cũng ko thấy có ảnh hưởng gì lớn cả, hoạt động cũng nhanh và nhẹ nhàng, nhưng bị gỡ mất vài chức năng về mạng LAN cho văn phòng và máy ảo nên mình thôi. Nếu bạn định cài cho máy cá nhân và ko cần kết nối chia sẻ LAN hoặc Test máy ảo thì có thể cài thử RAM ăn khá ít 700-800Mb ko thấy hiện tượng Full Disk

Higashino

Búa Đá
Mình có thử qua mấy bản trước đó
Windows 10 Enterprise LTSC 1809.652 Lite Plus và
Windows 10 Pro LTSC 1903.267 Lite Plus

Phần bình luận có ghi vài lỗi vặt nhưng mình thử cũng ko thấy có ảnh hưởng gì lớn cả, hoạt động cũng nhanh và nhẹ nhàng, nhưng bị gỡ mất vài chức năng về mạng LAN cho văn phòng và máy ảo nên mình thôi. Nếu bạn định cài cho máy cá nhân và ko cần kết nối chia sẻ LAN hoặc Test máy ảo thì có thể cài thử RAM ăn khá ít 700-800Mb ko thấy hiện tượng Full Disk
Bạn có thể hướng dẫn mình cài bản 1809.652 Lite Plus ko? Mình tải về nhưng mount file ra để cài trong winpe thì không thấy file setup.exe. Mình định dùng winntsetup để cài thì ko thấy file .wim chỉ có file .esd trong thư mục sources nên ko thực hiện được. File setup.exe mình thấy có trong thư mục sources nhưng nháy đúp để chạy thì lại báo lỗi

Sửa lần cuối:

pan van Vy

Gà con
Cả 2 chuẩn MBR và UEFI mình đều đã cài trên PC thật đều OK hết.

Có thể PC của bro ko cài theo kiểu mout ra ổ đĩa ảo được, bro hãy làm USB cài win rồi cài lại thử xem, cách làm USB cài win thì google là có hướng dẫn rất nhiều đó.

Mình có ông bạn lap của ông bạn mình chỉ cài theo kiểu làm USB cài win là được thôi, cài theo kiểu mout ra ổ đĩa ảo là báo lỗi ngay.
sao của e luc cai win bia mat quyền chỏ chuật vs ban phim vay bro

pan van Vy

Gà con
Bản Lite v1903 tuy được nhiều bạn đón nhận nhưng nó cũng chưa được hoàn hảo lắm, tham khảo các ý kiến của mọi người sau 3 tuần nghiên cứu chế biến tôi vừa cho ra lò bản Lite Windows 10 Enterprise 2016 LTSB x64.

LTSB tuy là version 1607 khá cũ nhưng nó lại là bản Win 10 nhẹ nhất rất thích hợp với máy cấu hình yếu, Laptop và PC xài HDD.

Sau đây là một vài hình ảnh Windows 10 Enterprise 2016 LTSB x64 Lite. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:
CPU Core i5 3570K @ 4.5GHz.
RAM DDR3 8GB
HDD Western Digital Black 1TB

Sau khi cài vào HDD bản Lite LTSB chiếm dung lượng 6.26GB

Phần support hardware của bản Lite LTSB y chang như bản full. Bản Lite LTSB có sẵn driver support cho SSD NVMe và ko bị lược bỏ, như hình bên dưới bản Lite giữ nguyên tính năng quan trọng nhất cho máy tính văn phòng và máy tính phòng Net - file and printer sharing

Hỗ trợ thiết bị Bluetooth và Remote Desktop

Tiếp thu ý kiến đóng góp của 1 số bạn, ở bản Lite LTSB kỳ này mình quyết định giữ lại PowerShell, đã kích hoạt sẵn NF 3.5 cũng như kích hoạt Full đầy đủ NET Framework 4.6

Dùng bản Lite LTSB cài bộ Office 2019 và các soft khác y chang như của bản Full, cài driver đầy đủ cho chipset, VGA dung lượng khi đó của bản Lite là 11.9GB

Và lượng RAM bản Lite LTSB dùng là 0.9GB, trong khi RAM bản Lite v1903 dùng là 1.1GB.

Do giữ lại PowerShell nên bản Lite LTSB cho phép cài Store. Hình dùng Store cài thêm 3 ứng dụng (có cả bàn phím ảo) cho PC

Các game như CABAL Online (GSP), Crysis 3, DOOM 2018, Control, Far Cry 5, Metro Exodus, Resident Evil 0 HD Remaster, Rise of the Tomb Raider và Shadow Of The Tomb Raider tất cả đã được test và bản LTSB Lite đều chạy ngon lành các game trên. Chẳng hạn như đang chơi game Control trên Win 10 Enterprise LTSB Lite.

Cài đầy đủ driver chipset, driver VGA bộ Office 2019 và các soft giống hệt bản Lite LTSC v1903.Thời gian khởi động tính từ lúc xuất hiện màn hình logo Mainboard đến khi vào Windows đối với bản Lite LTSB là 23s (test trên HDD), rút ngắn đến 7s so với bản Lite LTSC v1903

Bản Lite không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD và SysMain mặc định là run Automatic.[/B]

Link down iso bản Lite dung lượng 1.27GB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 :
No quote

Mã MD5 : E2741969D56B2E7421BB30B84C3063FC

Để sử dụng file iso cài Win này rất đơn giản, chỉ cần chép file iso vào USB có WinPE 64bit (Win 8 hay Win10 đều được), sau khi khởi động vào WinPE, chuột phải vào file iso để Mount file iso thành ổ đĩa ảo, rồi vào ổ đĩa ảo đó click đôi vào file setup và sau đó là tiến hành cài Windows bình thường.

File iso Win LTSB Lite tương thích cả 2 chuẩn Legacy_MBR và UEFI_GPT nhé.
Ban nay cai sao bac e cai nhu bt cac ban khac ma ko dk