Nhờ tư vấn - ĐÃ LỖI THỜI | Page 9 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn ĐÃ LỖI THỜI

vnsotara

Búa Đá Đôi
cài LTSB Lite đi bro, bản LTSB Lite bây giờ mình khẳng định 100% là nhẹ nhất rất thích hợp với PC yếu của bro đó, mới cài trực tiếp bản Lite mới lên PC thật, kết quả rất chán ăn RAM nhiều hơn LTSB Lite, tốn HDD hơn LTSB Lite và khởi động cũng chậm hơn LTSB Lite luôn. Chán mình xóa bản Lite mới này rồi. Đúng là phải test trên máy thật mới chính xác còn trên máy ảo chỉ để tự sướng chả có chút giá trị gì.
Mình đã tải và cài bản LTSB này của bạn, "cảm giác" rất mượt và chưa thấy lỗi gì. Rất cám ơn bạn đã tạo ra bản Win10 nhẹ nhàng này.

LacTroi79

Gà con
Lúc cài nhanh khủng khiếp, vì mình dùng USB Sandisk Extreme
Mình không cài được trên máy AMD chạy M2, nó báo inaccess disk khi khởi động lại. Laptop cũ dùng ổ Sata thì ok. Tks bác chủ,
máy củ bạn cấu hình ra sao của tơ core2duo 2ghz2 ram 4gb HDD 5oo cài được bản này chạy mượt mà kg ?????

LacTroi79

Gà con
Hay bro khi nào làm 1 phiên bản windows 10 lite giữ store và một vài cái như windows defender hay gì gì đó chứ vài bro ở đây thấy thiếu muối :rolleyes:
các bác kg nghe chủ thớt tâm sự chuyên dành cho máy yếu mà ..mạnh mẽ thì 10 pro mà quất

ALLBEYLADE

Gà con
Bản Lite v1903 tuy được nhiều bạn đón nhận nhưng nó cũng chưa được hoàn hảo lắm, tham khảo các ý kiến của mọi người sau 3 tuần nghiên cứu chế biến tôi vừa cho ra lò bản Lite Windows 10 Enterprise 2016 LTSB x64.

LTSB tuy là version 1607 khá cũ nhưng nó lại là bản Win 10 nhẹ nhất rất thích hợp với máy cấu hình yếu, Laptop và PC xài HDD.

Sau đây là một vài hình ảnh Windows 10 Enterprise 2016 LTSB x64 Lite. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:
CPU Core i5 3570K @ 4.5GHz.
RAM DDR3 8GB
HDD Western Digital Black 1TB

Sau khi cài vào HDD bản Lite LTSB chiếm dung lượng 6.26GB

Phần support hardware của bản Lite LTSB y chang như bản full. Bản Lite LTSB có sẵn driver support cho SSD NVMe và ko bị lược bỏ, như hình bên dưới bản Lite giữ nguyên tính năng quan trọng nhất cho máy tính văn phòng và máy tính phòng Net - file and printer sharing

Hỗ trợ thiết bị Bluetooth và Remote Desktop

Tiếp thu ý kiến đóng góp của 1 số bạn, ở bản Lite LTSB kỳ này mình quyết định giữ lại PowerShell, đã kích hoạt sẵn NF 3.5 cũng như kích hoạt Full đầy đủ NET Framework 4.6

Dùng bản Lite LTSB cài bộ Office 2019 và các soft khác y chang như của bản Full, cài driver đầy đủ cho chipset, VGA dung lượng khi đó của bản Lite là 11.9GB

Và lượng RAM bản Lite LTSB dùng là 0.9GB, trong khi RAM bản Lite v1903 dùng là 1.1GB.

Do giữ lại PowerShell nên bản Lite LTSB cho phép cài Store. Hình dùng Store cài thêm 3 ứng dụng (có cả bàn phím ảo) cho PC

Các game như CABAL Online (GSP), Crysis 3, DOOM 2018, Control, Far Cry 5, Metro Exodus, Resident Evil 0 HD Remaster, Rise of the Tomb Raider và Shadow Of The Tomb Raider tất cả đã được test và bản LTSB Lite đều chạy ngon lành các game trên. Chẳng hạn như đang chơi game Control trên Win 10 Enterprise LTSB Lite.

Cài đầy đủ driver chipset, driver VGA bộ Office 2019 và các soft giống hệt bản Lite LTSC v1903.Thời gian khởi động tính từ lúc xuất hiện màn hình logo Mainboard đến khi vào Windows đối với bản Lite LTSB là 23s (test trên HDD), rút ngắn đến 7s so với bản Lite LTSC v1903

Bản Lite không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD và SysMain mặc định là run Automatic.[/B]

Link down iso bản Lite dung lượng 1.27GB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 :
No quote

Mã MD5 : E2741969D56B2E7421BB30B84C3063FC

Để sử dụng file iso cài Win này rất đơn giản, chỉ cần chép file iso vào USB có WinPE 64bit (Win 8 hay Win10 đều được), sau khi khởi động vào WinPE, chuột phải vào file iso để Mount file iso thành ổ đĩa ảo, rồi vào ổ đĩa ảo đó click đôi vào file setup và sau đó là tiến hành cài Windows bình thường.

File iso Win LTSB Lite tương thích cả 2 chuẩn Legacy_MBR và UEFI_GPT nhé.
file có bị lỗi ko bạn mình cài đến ngang đoạn create account thì khi nhập phần password hint nó đêu hiện lỗi "somethings went wrong"

LacTroi79

Gà con
đơn giản nhất là bạn dùng soft như ntlite https://www.ntlite.com/download/ hoặc MSMG ToolKit 9.3.2 https://www.majorgeeks.com/files/details/msmg_toolkit.html cách sử dụng 2 soft trên thì bạn nên google nhé.
ngay cả khi xài bản full ko lược bỏ mình cũng toàn tắt hẳn defender mà cài và xài Malwarebytes ko à.
test dùm mình có gì nhận xét dùm.
sao mimh cai den cho khai bao acount for this PC nhap co no no cung bao loi vay?????
nhap ten va mat khau luc nao cung some thing went worng

co ai day khong helpme vi dang cai do chung..moï ng oi giup voi

Sửa lần cuối:

LacTroi79

Gà con
hu hu ti cung bi y chang the sao day?????
..lâu nay cài win cac kiểu kg bao giờ gặp lỗi này

LacTroi79

Gà con
- Cảm ơn bạn, mình tải về và cài đặt: Quá trình cài đặt nhanh (tự động đến 80%); Sau khi cài hệ thống chiếm dung lượng ổ cứng ít, Win chạy nhẹ, khởi động và tắt nhanh, chiếm ít ram, chạy mượt, update tốt, đặt biệt không có mã độc (đã quét với Emsisoft, Eset endpoint và Avira có data ngày 17/8/2019).

- Bạn có thể chế thêm bản Win 10 pro for workstation x64 1903 được không (vì bản này có nhiều key online).
..lâu nay cài win cac kiểu kg bao giờ gặp lỗi này lỗi acoount khai báo cứ some thing went wrong

lainv

Búa Gỗ
máy củ bạn cấu hình ra sao của tơ core2duo 2ghz2 ram 4gb HDD 5oo cài được bản này chạy mượt mà kg ?????

Laptop của mình cũ (i7 2670QM - 32mn) 8GB Ram ddr3, ssd samsung 850 pro và rất nóng khi window 10 pro update là quạt nó hú.

Core2duo cài win này nhẹ nhàng mà bác, nhưng bác nên thay ổ SSD thì sẽ thấy rõ sự khác biệt. Chứ HDD làm chậm Window đi rất nhiều

LacTroi79

Gà con
chủ thớt này đi mã pì lèng rồi hay sao í........la làng hôm qua giờ đech vô support đóng topic cho rồi

cài đến ngang đoạn create account thì khi nhập phần password hint nó đêu hiện lỗi "somethings went wrong"

chốt hạ kg cần bản này nữa anh em có bản win10 naoff dành cho máy yếu vui lòng chia sẽ căm ơn mọi người đã đọc tin này
Like Trích dẫn Trả lời
Báo xấu

lainv

Búa Gỗ
chủ thớt này đi mã pì lèng rồi hay sao í........la làng hôm qua giờ đech vô support đóng topic cho rồi

cài đến ngang đoạn create account thì khi nhập phần password hint nó đêu hiện lỗi "somethings went wrong"

chốt hạ kg cần bản này nữa anh em có bản win10 naoff dành cho máy yếu vui lòng chia sẽ căm ơn mọi người đã đọc tin này
Like Trích dẫn Trả lời
Báo xấu

Bác chủ vào link này xem có kiếm được bản nào ưng ý không?
Thấy ông này được đánh giá bản lite rất ổn

Bác thử xem bản mới nhất này ok ko?

Sửa lần cuối:

Higashino

Búa Đá

Cám ơn, để mình tải về thử xem

LacTroi79

Gà con

máy mình cùi lắm nên chỉ tìm bản nhẹ nhỏ gọn và nhất là kg full đít:):) có phải bản LTSC thu gọn không?

LacTroi79

Gà con
Mạng chỗ mình chậm lắm, chắc trưa hay chiều mới tải xong và cài
Mạng chỗ mình chậm lắm, chắc trưa hay chiều mới tải xong và cài
ok chờ cmt của bạn chứ cài bản ở trang 1 dính lỗi khai báo account mấy lần đủ kiểu cũng kg xong,cài đến nỗi ở cúng xì khói luôn hu hu lui về win7 nằm chờ đây
xem kỷ tên file thì đây là bản Pro không phải LTSC thu gọn
mà nghe đến Pro máy em yếu nên e dèo_O