Nhờ tư vấn - ĐÃ LỖI THỜI | Page 6 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn ĐÃ LỖI THỜI

zendamo

Rìu Chiến Bạc
T cài bản Lite Windows 10 Enterprise 2016 LTSB x64 bằng USB tạo bởi phần mềm Rufus. Khi cài đến phần chọn ổ đĩa thì phát sinh "Lỗi cài đặt Windows do thiếu driver USB 3.0 (A required CD/DVD drive device driver is mising)" mặc dù cắm trên cổng USB2.0. Mấy cách trên mạng thử nhưng ko hiệu quả, cách tốt nhất chỉ là tích hợp sẵn vào bộ cài win thì khắc phục được triệt để.
Còn vụ cài thành công trên máy tính của b, không biết b dùng phương pháp cài win nào?
rồi mình hiểu tại sao rồi, khi Lite bản Win LTSB mình đã lite cả 2 file boot.wim và install.wim mà file boot.wim chắc là đảm nhận phần boot nên nó ko có driver USB 3.0 vì thế có 3 giải pháp như sau:
1. Bạn hãy cài bằng phương pháp Mount file iso (mình cài trên máy mình theo cách này).
2. Nếu bạn vẫn muốn cài bằng USB tạo bởi phần mềm Rufus thì nếu bạn có file iso win 10 ltsb, bạn chỉ cần chép file boot.wim từ file iso đó vào USB tạo bởi phần mềm Rufus mình nghĩ là sẽ OK thôi.
3. Nếu bạn có file iso win 10 ltsb, bạn chỉ cần thay file install.wim trong file iso đó bằng file install.esd trong file iso Lite LTSB của mình rồi dùng Rufus tạo USB cài win thì 100% là OK.

Hôm nay vừa qua nhà bà chị cài win cái Lap cho bả, liền thử nghiệm lấy bản Lite LTSB cài luôn. Cài win bằng phương pháp Mount file iso, bản win cũ trên Lap này cũng là LTSB bản full đầy đủ.

Laptop của bà chị mình là Delll inspiron 14 3000 series
CPU Core i5 6200U (2C/4T)
RAM 4GB
HDD 500GB 5400v/phút

Sau khi win cài thành công đến phần driver tự động dò tìm may quá Lap Dell này có Bluetooth thế là Win Lite LTSB cài driver cho thiết bị Bluetooth luôn (thế là có thực nghiệm test hỗ trợ Bluetooth)

Sau khi cài driver chipset, VGA, update các driver còn lại đầy đủ, cài thêm bộ Office 2010 cùng mấy soft cơ bản khác, vừa boot vào win, RAM ăn 1.1GB

Sau khi Win ổn định thì RAM giảm xuống còn 0.8GB và không có hiện tượng full disk

Sau cùng bắt đầu đo thời gian khởi động Win tính từ lúc hiện logo DELL đến lúc vào Win, thời gian là 27 giây, phải nói là mình quá bất ngờ khi bản Win Lite LTSB lại boot nhanh đến vậy trong khi bản Full LTSB trước đó boot phải mất đến 55 giây.

Sau đó đo thời gian bật máy, tính từ lúc bắt đầu nhấn nút Power cho đến khi vào Win, thời gian mất 33 giây.

Sau đó mình bật Fast Startup, Shutdown máy rồi bật lại thời gian vẫn tính từ lúc bắt đầu nhấn nút Power cho đến khi vào Win, thời gian mất 18 giây,

đây thật sự là thời gian nhanh đến không tưởng đối với HDD 5400v/phút quá sốc mình đã test lại lần thứ 2 vẫn đúng y như vậy.

Kết luận bản Lite LTSB thực sự quá phù hợp cho những PC và Laptop có cấu hình yếu hoặc đang xài HDD già cỗi.

phamhuuluong

Búa Gỗ
Vừa mới bào chế xong bản Lite LTSC v1903 anh em ai có nhu cầu dùng thử và cho biết ý kiến.

Bản Lite này mình đã lược bỏ hầu như tất cả chẳng hạn như Windows Defender, Store, Edge, PowerShell...... vì thế các bạn đừng thắc mắc tại sao ko có những software trên, các bạn cũng đừng đòi hỏi bản Lite phải update được Windows vì phần update windows sẽ ko chạy đâu, tuy nhiên phần auto update driver vẫn hoạt động bình thường nhé.

Một số hình ảnh của bản Lite, tất cả hình ảnh là test trên PC thật (chứ ko phải máy ảo) với HDD Western Digital Black 1TB, RAM 8GB, Core i5 3570K @ 4.5GHz, phân vùng cài win ổ C có dung lượng là 48.8GB.

Bản Lite ko cá nhân hóa quá trình cài đặt hoàn toàn tự động không phải khai báo chi hết. Khi setup win xong tự động đăng nhập bằng tài khoản Administrator. Sau khi cài xong bản Lite chiếm dùng lượng 6.18GB

Menu Start của bản Lite

Bản Windows 10 Enterprise LTSC v1903 Lite có Build 18362.207 chưa active, các bạn tự active hoặc xài công cụ có sẵn ở thư mục trong ổ C

Bản Lite vẫn có hỗ trợ tính năng quan trọng nhất đối với máy tính tiệm net và máy văn phòng là File and printer sharing (đã nhờ ông bạn test phần này ở mạng máy tính ở cơ quan)

Bản Lite vẫn hỗ trợ thiết bị Bluetooth (đã nhờ ông bạn test dùm OK)

Tính năng search trong Start Menu vẫn giữ nguyên

Bản Lite là bản NO SOFT nhưng đã kích hoạt sẵn NET Framework 3.5 và SMB 1.0 và Windows Photo Viewer, dịch vụ Remote Assistance được giữ nguyên nhưng chưa test vì ko biết xài tính năng này bạn nào biết xài nhờ test dùm

Bản Lite có tính năng ẩn rất thú vị, chuột phải vào một thư mục sẽ xuất hiện tùy chọn Open cmd với quyền Admin luôn

Cài đầy đủ driver chipset, driver VGA bộ Office 2019 và các soft giống hệt bản đầy đủ không lược bỏ FULL SOFT, RAM bản Lite ăn là 1.1GB

Cài đầy đủ driver chipset, driver VGA bộ Office 2019 và các soft giống hệt bản đầy đủ không lược bỏ FULL SOFT thì dung lượng của bản Lite nhỏ hơn bản đầy đủ 8GB , Thời gian khởi động tính từ lúc xuất hiện màn hình logo Mainboard đến khi vào Windows đối với bản Lite đã cài đầy đủ driver và software là 30s (test trên HDD), trong khi bản đầy đủ phải mất trên 1 phút.

Bản Lite không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD và SysMain mặc định là run Automatic.

Link down iso bản Lite dung lượng 1.41GB hỗ trợ SSD NVMe M2 :

No quote
Mã MD5 : 03F13A16FCC08A477A2D611548DDA8A7

Bản Lite cũ bị BSOD khi cài trên SSD NVMe M2 mình xóa rồi nhé, link trên là bản Lite hoàn thiện cuối cùng.

Để sử dụng file iso cài Win này rất đơn giản, chỉ cần chép file iso vào USB có WinPE 64bit (Win 8 hay Win10 đều được), sau khi khởi động vào WinPE, chuột phải vào file iso để Mount file iso thành ổ đĩa ảo, rồi vào ổ đĩa ảo đó click đôi vào file setup và sau đó là tiến hành cài Windows bình thường.

File iso Win Lite tương thích cả 2 chuẩn Legacy_MBR và UEFI_GPT nhé.
Sao mình không link để tải file iso LTSC này chỉ mọi người chỉ dùm cách

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Bản này dùng nhanh và mượt, nhẹ rất tốt. nếu Admin có thể làm 1 bản như thế này nhưng thêm cái Defender và Odrive vẫn giữ lại thì mới có thể sử dụng trong thực tế đươc
Zendamo có thể chỉ dùm cho cách để có thể đưa đám mây Ondrive trở lại trên bản này không! thank
Defender và Onedrive đã bị mình gỡ rồi nên ko trở lại được đâu bạn.

Nếu bạn muốn sử dụng lại Defender và Onedrive thì phải cài bản full thôi. Thay thế Defender còn rất nhiều chương trình antivirus khác mà bạn. Mục đích mình làm Win Lite là dành cho máy yếu, vì thế nếu cái gì của bản Full mà Win Lite cũng có thì nó chả còn là Win Lite nữa và nó lúc đó cũng nặng như bản Full rồi.

p/s mà bạn đang nói đến bản lite LTSB hay LTSC vậy ?

Yuushou

Búa Gỗ Đôi
- T đã cài bản mới của b theo cách 2, khắc phục được "Lỗi cài đặt Windows do thiếu driver USB 3.0 (A required CD/DVD drive device driver is mising)". Cả 2 bản win đều gọn nhẹ, load nhanh, trong quá trình cài đặt driver và soft thì vẫn có lỗi chung là bị khựng thanh taskbar, hoặc một số apps trong start menu, nhưng chỉ cần reset mày là hết, lỗi này chỉ lặp lại khi cài win mới, về sau ko thấy bị.
- Về bản sau này của b thì m thấy đều có chung cái lỗi other devices mặc dù đã cài đủ driver cho máy, t nghĩ cài này lỗi do bản win, cái này cũng chẳng quan trọng lắm, những cái khác thì thấy ổn hơn so với bản trước

zendamo

Rìu Chiến Bạc
- T đã cài bản mới của b theo cách 2, khắc phục được "Lỗi cài đặt Windows do thiếu driver USB 3.0 (A required CD/DVD drive device driver is mising)". Cả 2 bản win đều gọn nhẹ, load nhanh, trong quá trình cài đặt driver và soft thì vẫn có lỗi chung là bị khựng thanh taskbar, hoặc một số apps trong start menu, nhưng chỉ cần reset mày là hết, lỗi này chỉ lặp lại khi cài win mới, về sau ko thấy bị.
- Về bản sau này của b thì m thấy đều có chung cái lỗi other devices mặc dù đã cài đủ driver cho máy, t nghĩ cài này lỗi do bản win, cái này cũng chẳng quan trọng lắm, những cái khác thì thấy ổn hơn so với bản trước
à mấy cái soft cần NET 4.5 bro có cài được các soft này trong win lite LTSB ko ? Vì bản win này mình đã kích hoạt full NF 4.6 rồi.

phamhuuluong

Búa Gỗ
Mình test bản LTSB của bạn zedamo thử cài các phần mềm đời mới cần Net 4.7 - 4.8 thì không cài được, tải Net 4.7 - 4.8 về cài vào thì lỗi không cài được không biết tại sao.

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Mình test bản LTSB của bạn zedamo thử cài các phần mềm đời mới cần Net 4.7 - 4.8 thì không cài được, tải Net 4.7 - 4.8 về cài vào thì lỗi không cài được không biết tại sao.
vậy thì bạn hãy chờ mình làm lại bản Win Lite 1903 kích hoạt Full NET FW 4.8, còn với bản Lite LTSB thì ko cài NET 4.8 được đâu, với các soft cần Net 4.7-4.8 nếu bạn vẫn muốn xài bản Lite LTSB thì giải pháp duy nhất là sử dụng các version cũ hơn của các soft đó chỉ yêu cầu Net 4.6-4.5.

phamhuuluong

Búa Gỗ
Cám ơn bạn đã quan tâm! Mình thấy mấy bản 1903 có đổi gì mới hơn mà cảm giác chạy mượt và nhanh hơn các bản cũ (mình đã test thử bản Entesprise 1903 và thấy rất OK_ lúc cài ra nó chiếm khoảng 17GB, bản Pro cũng tốt chiếm khoảng 19Gb nói chung rất mượt, Bạn chỉ cần làm nhỏ nó khi cài ra <=10Gb là OK); bạn làm bản lite 1903 theo hướng của bản LTSC là mình thấy rất OK. Khi làm bạn để ý xem cái Ondrive nếu không tốn nhiều tài nguyên lắm thì bạn để lại bạn à! cái Win 10 nó có cái đám mây là rất hay!

phamhuuluong

Búa Gỗ
Mấy bản ở diễn này đấy bạn bản 19H1, trong bài này
Windows 10 19H1 Version 1903 May 2019 Update - MSDN ISO, của bạn Đông Phương, bản business có bộ cài enterprise đó bạn.

phamhuuluong

Búa Gỗ
Bạn Lược bớt bản Enterprise là được, các bản này có đủ chức năng hết, ở các diễn đàn nước ngoài các bản này chắc là bản mới nhất; chứ LTSC chắc phải mấy năm nữa mới có.