Nhờ tư vấn - ĐÃ LỖI THỜI | Page 4 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn ĐÃ LỖI THỜI

paulscholes0258

Rìu Sắt
bản LTSC nguyên gốc ko có Edge mà nhỉ.
theo mình thì ko nên gở Defender.

ThanhLongMBK

Búa Gỗ
Cám ơn bác, hnay bận quá chưa kịp vào xem. Giờ mình đang test bản lite khác, mấy hôm nữa xong sẽ cài quay sang test bản của bác.
bro yên tâm đi đằng nào Win Lite cũng hư phần update rồi nên Win nào cũng như nhau thôi.

hôm nay có nói chuyện ông bạn xài lap DELL SDD mSATA cài bản Lite của mình, hỏi có nhận xét gì sau 2 ngày xài, ổng nói bản win nhẹ boot nhanh chạy ứng dụng nhanh, hỏi so với bản win 10 trước đây cài trên lap thì thế nào, ổng nói trước đây lap cài win 7. Ổng nói ông nén kiểu gì mà bản win 10 của ông còn nhỏ hơn cả bản Win 7 trước đây nữa, file ghost win 7 + full soft gần 11gb còn file ghost win 10 + full soft chỉ hơn 7gb. Nhưng ổng nói thêm bản win 10 khi mở start menu cũng như File Explorer cảm giác bị khựng ko được êm ái mượt như các bản win 10 khác, tui liền nói đó là do tui tắt mấy cái hiệu ứng Animation thôi bật lên là cảm giác thấy êm ái mượt mà ngay, sau đó chỉ chỗ ổng bật hiệu ứng Animation lên thế là ổng nói OK bây giờ win 10 này là best với ổng rồi.

Giữ đúng lời hứa, post Win 10 Lite với driver NVMe chính chủ Microsoft cho bro nè, đã cài thử thành công trên máy ảo VMware Workstation Pro 15 với ổ đĩa NVMe
link down : https://drive.google.com/file/d/12ZYwUvze5gcZljqfOYvovKBh2PCjYnB4/view?usp=sharing

Bro lấy file iso Win 10 Lite đã down ở post 1, mở file iso đó ra bằng chương trình như UltraISO hoặc PowerISO đều được, vào thư mục sources trong file iso xóa file install.esd (dung lượng 955MB) và thay bằng file install.esd (dung lượng 946MB) đã down ở trên nhớ save lại nhé, rồi tiến hành cài file iso mới trên SSD NVMe Samsung của bro thử xem

Nếu cài xong vô win ngon lành thì
You Win Again

Còn vẫn tiếp tục BSOD tiếp thì
The Road To Hell

Có gì cho mình chút nhận xét.

{beauty}

ThanhLongMBK

Búa Gỗ
Lite như thế này mình khuyên với các bác có ý định sử dụng lâu dài:

Lite tất nhiên sẽ nhẹ và rất nhẹ, dung lượng cài đặt nhỏ, nhưng mà sử dụng lâu dài còn chưa biết được nó sẽ như thế nào. Mới sử dụng vài ngày thì tất nhiên sẽ ok đó, tuy nhiên lâu dài nó sẽ phát sinh nhiều vấn đề. Nếu sử dụng cho công việc đơn giản thì chắc không ảnh hưởng gì mấy, nhưng đối các công việc quan trọng, các phần mềm bản quyền quan trọng, đến lúc phát sinh lỗi không có khả năng fix lỗi, với các phần mềm bản quyền kia không có khả năng backup License thì sẽ khó khăn đấy, đến lúc đấy lại hối hận vì không có cách nào cứu vãn.
Mình vẫn khuyên cài windows gốc cho các công việc quan trọng, tuy là nó sẽ chậm hơn nhiều so với các bản win lite nhưng nó sẽ ổn định theo năm tháng, lâu dài phục vụ công việc. Theo mình nhận thấy là cài đặt bản Win LTSC hay LTSB là quá đủ nếu không dùng nhiều tính năng như bản Win Pro/Home/...

Mình nói như vậy vì mình thấy nhiều trường hợp dỡ khóc dỡ cười vì cài bản Windows Lite (nhiều phiên bản Lite chứ không nói riêng bản của chủ bài).

Đến ngay bản thân mình muốn cài bản Full mà nhanh gọn cho công ty một chút, nên có tham khảo trên mạng 1 ghoster nổi tiếng nhưng khi ghost cho 2 máy trên công ty đều lỗi như nhau (không phải lỗi sẽ xuất hiện ngay mà phải dùng 1 vài ngày mới phát sinh lỗi), mặc dù bản ghost hâu như không lite bất kì thành phần nào, nếu để ý lắm thì mới thấy có tinh chỉnh vài chỗ dù có chỉnh lại như cũ chưa chắc đã khắc phục được lỗi.

Bản Full còn lỗi như thế huống gì một bản Lite khá nhiều thành phần. Với Windows 10 nó liên kết chặt chẽ các thành phần với nhau không như các windows phiên bản trước nên việc lite bây giờ nó phát sinh nhiều vấn đề.
Mình cũng từng bị với w8.1 lite bác ạ, chạy tầm gần 1 năm bắt đầu lỗi, tự nhiên chậm đến nỗi mở chrome vào web còn chờ nửa phút, văn bản không gõ nổi, nhưng cpu thì toàn dư 99% không dùng, ram chỉ ăn 1gb, network rất chậm, cảm giác kiểu như nó bị đơ ssd, nhưng copy file thì vẫn ầm ầm. Nói chung không tìm được lý do.

Sống chung 1 tháng thì cài w10, máy lại như mua mới!

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Nói chung thì vẫn thích Lite của bác chủ, vì cài nhanh quá, vài phút là có win dùng, chứ cài bản full chắc phải 20p mới xong. Dù cài được hay ko cũng lưu 1 bản cho máy khác :)
nhờ bro test bản Lite có driver NVMe chuẩn của microsoft có gì cho mình biết kết quả.

bác chủ xoá mất cái powershell làm em cài sql server vất vả quá {beat_plaster}
mình tháo powershell vì thường thì powershell mình thường chỉ để dùng cài Store nên mình đã tháo Store nên tháo powershell luôn, vậy bro có cài được sql server ko ?

Mới thử nghiệm bản Super Lite mới dựa trên bản Lite cũ.

Dung lượng bản Lite cài trên máy ảo là ~ 5.3GB, tuy vậy bản Super Lite này phải được tinh chỉnh nhiều mới ngon được.

Handrf

Kiếm đá
mình tháo powershell vì thường thì powershell mình thường chỉ để dùng cài Store nên mình đã tháo Store nên tháo powershell luôn, vậy bro có cài được sql server ko ?
Chưa đc bác ạ. cài thử bản 2008 thì nó check xong k cho cài. bản 2012 thì nó cài được 1 nửa xong báo lỗi lem nhem. thử tải cái powershell của win8 về thì nó báo lỗi update gì đó. có cách nào lấy lại powershell k bác?

paulscholes0258

Rìu Sắt
nhờ bro test bản Lite có driver NVMe chuẩn của microsoft có gì cho mình biết kết quả.

Mới thử nghiệm bản Super Lite mới dựa trên bản Lite cũ.

Dung lượng bản Lite cài trên máy ảo là ~ 5.3GB, tuy vậy bản Super Lite này phải được tinh chỉnh nhiều mới ngon được.

có 1 điều mình ko hiểu. ai biết thông não mình cái.
bản LTSC mình đang dùng thì ko có store và egde. sao thớt này lại cứ nói là bỏ store , bỏ egde nhỉ???

theo mình bạn làm 1 cuộc khảo sát nên bỏ và không bỏ cái.chứ cứ bỏ hết cho nhẹ thì cũng ko hợp lý lắm.
mình cũng như nhiều người ko phải dân chuyên và cũng ko biết gì về win nên nhiều lúc ko hiểu đc tại sao ko thể bỏ đc cái này mà lại bỏ đc cái kia nên góp ý nhiều lúc ko hợp lý.

như bản lite của bạn mình cảm thấy việc bỏ defender là ko hợp lý.
chẳng lẻ bỏ đi rồi cài soft virus khác vào à. defender win10 cũng đc dánh giá tốt mà.

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Chưa đc bác ạ. cài thử bản 2008 thì nó check xong k cho cài. bản 2012 thì nó cài được 1 nửa xong báo lỗi lem nhem. thử tải cái powershell của win8 về thì nó báo lỗi update gì đó. có cách nào lấy lại powershell k bác?
ko lấy lại Powershell được đâu bro, mình đề nghị
1. Bro cài bản full
2. Bro có thể tìm bản lite của nước ngoài làm, thường bản lite của nước ngoài ko bỏ Powershell

có 1 điều mình ko hiểu. ai biết thông não mình cái.
bản LTSC mình đang dùng thì ko có store và egde. sao thớt này lại cứ nói là bỏ store , bỏ egde nhỉ???

theo mình bạn làm 1 cuộc khảo sát nên bỏ và không bỏ cái.chứ cứ bỏ hết cho nhẹ thì cũng ko hợp lý lắm.
mình cũng như nhiều người ko phải dân chuyên và cũng ko biết gì về win nên nhiều lúc ko hiểu đc tại sao ko thể bỏ đc cái này mà lại bỏ đc cái kia nên góp ý nhiều lúc ko hợp lý.

như bản lite của bạn mình cảm thấy việc bỏ defender là ko hợp lý.
chẳng lẻ bỏ đi rồi cài soft virus khác vào à. defender win10 cũng đc dánh giá tốt mà.
thông thường làm bản lite hay bỏ defender lắm nếu muốn có antivirus thì cài chương trình khác vào.

Còn tại sao tôi lại bỏ Store khi mà Store chiếm dung lượng ko nhiều và khá tiện dụng, đúng Store khá tiện dụng nhưng chỉ với bản Full còn đối với bản Lite nó rất vô dụng vì đơn giản ko xài được, có một người bên voz cũng có thắc mắc về Store và đây là lời giải thích của tôi

Đúng Store chả đáng bao nhiêu cả và thật ra ngay từ lúc đầu có ý định làm bản Lite mình đã quyết định sẽ để lại Store vì mình thường chơi game Modern Combat 5 được cài đặt thông qua Store, nhưng cái quan trọng nhất Store của bản Lite có để cũng như không vì khi cài đặt Modern Combat 5 qua Store của bản Lite thì nó vẫn install được nhưng khi cài xong thì game Modern Combat 5 không chạy.

Mình cũng đã tải về bản Lite của nước ngoài có dung lượng file iso trên 2GB có cả Store cũng gặp tình trạng y hệt install được Modern Combat 5 nhưng game ko chạy, thậm chí mình đã dùng Store của bản Lite trên để cài đặt ứng dụng XNote Stopwatch dung lượng cực bé 2.4MB thì cũng vậy install thì được nhưng XNote Stopwatch ko chạy.

Nếu mà Lite bản Win vừa vừa để Store hoạt động bình thường thì dung lượng bản iso Lite khi đó chả kém bản full là bao thì thôi xài bản full luôn cho lành.

Như vậy là bro đã hiểu là tại sao mình lại tháo luôn Store ra khỏi bản Lite rồi há, vì có Store mà ko xài được thì tháo luôn cho nhẹ.

ReamsX92

Búa Gỗ
Có ai test bản này với bản full bản nào chơi game ngon hơn không? Mình chỉ chơi dota 2 thôi.

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Có ai test bản này với bản full bản nào chơi game ngon hơn không? Mình chỉ chơi dota 2 thôi.
mình đã test game offline gồm Far Cry 5, Resident Evil 2 Remake 2019, Metro Exodus, Crysis 3 và Rise of Tomb Raider Win 10 Lite chạy tốt. Trong đó với game Rise of Tomb Raider test bằng benchmark có sẵn trong game fps min và avg DX11 & DX12 y chang như của bản full luôn.

Game online chưa test game nào, bạn test thử game dota 2 đi, có gì cho mình chút nhận xét.

paulscholes0258

Rìu Sắt
ko lấy lại Powershell được đâu bro, mình đề nghị
1. Bro cài bản full
2. Bro có thể tìm bản lite của nước ngoài làm, thường bản lite của nước ngoài ko bỏ Powershell

thông thường làm bản lite hay bỏ defender lắm nếu muốn có antivirus thì cài chương trình khác vào.

Còn tại sao tôi lại bỏ Store khi mà Store chiếm dung lượng ko nhiều và khá tiện dụng, đúng Store khá tiện dụng nhưng chỉ với bản Full còn đối với bản Lite nó rất vô dụng vì đơn giản ko xài được, có một người bên voz cũng có thắc mắc về Store và đây là lời giải thích của tôi

Đúng Store chả đáng bao nhiêu cả và thật ra ngay từ lúc đầu có ý định làm bản Lite mình đã quyết định sẽ để lại Store vì mình thường chơi game Modern Combat 5 được cài đặt thông qua Store, nhưng cái quan trọng nhất Store của bản Lite có để cũng như không vì khi cài đặt Modern Combat 5 qua Store của bản Lite thì nó vẫn install được nhưng khi cài xong thì game Modern Combat 5 không chạy.

Mình cũng đã tải về bản Lite của nước ngoài có dung lượng file iso trên 2GB có cả Store cũng gặp tình trạng y hệt install được Modern Combat 5 nhưng game ko chạy, thậm chí mình đã dùng Store của bản Lite trên để cài đặt ứng dụng XNote Stopwatch dung lượng cực bé 2.4MB thì cũng vậy install thì được nhưng XNote Stopwatch ko chạy.

Nếu mà Lite bản Win vừa vừa để Store hoạt động bình thường thì dung lượng bản iso Lite khi đó chả kém bản full là bao thì thôi xài bản full luôn cho lành.

Như vậy là bro đã hiểu là tại sao mình lại tháo luôn Store ra khỏi bản Lite rồi há, vì có Store mà ko xài được thì tháo luôn cho nhẹ.

có lẻ chúng ta đã hiểu sai ý nhau.
ý mình là bản LTSC thì làm gì có store và edge đâu mà bỏ. thấy kỳ kỳ nên thắc mắc thôi.
mình dùng win10 cũng chỉ toàn cài LTSC từ thời 2016. thích LTSC cũng vì nó ko có store và egde và app tùm lum đó.
bản lite của bạn nếu đã bỏ defender rồi thì cài lại vẫn được phải ko.??

mình nghe nói chức năng Search của window nặng lắm phải ko. liệu có thể bỏ và thay bằng everything được không nhỉ?

vàmình vẫn giữ ý kiến là nên làm 1 cuộc khảo sát trên vnzoom này luôn bạn.
thanks bạn.

Sửa lần cuối:

paulscholes0258

Rìu Sắt
theo mình nên xóa luôn window photo luôn và thay bằng Ifanview. nhẹ và hay hơn window photo nhiều. thực ra 2 cái đều nhẹ nhưng mình LTSC thì toàn cài Ifanview chứ ko cài lại window photo nữa.
thanks.

Sửa lần cuối:

Redtroller

Búa Gỗ Đôi
@zendamo Bác ơi, cho mình hỏi chút, Làm sao để cài lại windows defense nhỉ :D.
Em thấy cởi truồng lên mạng nguy hiểm quá.

takeiemisan

Gà con
Vừa mới bào chế xong bản Lite LTSC v1903 anh em ai có nhu cầu dùng thử và cho biết ý kiến.

Bản Lite này mình đã lược bỏ hầu như tất cả chẳng hạn như Windows Defender, Store, Edge, PowerShell...... vì thế các bạn đừng thắc mắc tại sao ko có những software trên, các bạn cũng đừng đòi hỏi bản Lite phải update được Windows vì phần update windows sẽ ko chạy đâu, tuy nhiên phần auto update driver vẫn hoạt động bình thường nhé.

Một số hình ảnh của bản Lite, tất cả hình ảnh là test trên PC thật (chứ ko phải máy ảo) với HDD Western Digital Black 1TB, RAM 8GB, Core i5 3570K @ 4.5GHz, phân vùng cài win ổ C có dung lượng là 48.8GB.

Bản Lite ko cá nhân hóa quá trình cài đặt hoàn toàn tự động không phải khai báo chi hết. Khi setup win xong tự động đăng nhập bằng tài khoản Administrator. Sau khi cài xong bản Lite chiếm dùng lượng 6.18GB

Menu Start của bản Lite

Bản Windows 10 Enterprise LTSC v1903 Lite có Build 18362.207 chưa active, các bạn tự active hoặc xài công cụ có sẵn ở thư mục trong ổ C

Bản Lite vẫn có hỗ trợ tính năng quan trọng nhất đối với máy tính tiệm net và máy văn phòng là File and printer sharing (đã nhờ ông bạn test phần này ở mạng máy tính ở cơ quan)

Bản Lite vẫn hỗ trợ thiết bị Bluetooth (đã nhờ ông bạn test dùm OK)

Tính năng search trong Start Menu vẫn giữ nguyên

Bản Lite là bản NO SOFT nhưng đã kích hoạt sẵn NET Framework 3.5 và SMB 1.0 và Windows Photo Viewer, dịch vụ Remote Assistance được giữ nguyên nhưng chưa test vì ko biết xài tính năng này bạn nào biết xài nhờ test dùm

Bản Lite có tính năng ẩn rất thú vị, chuột phải vào một thư mục sẽ xuất hiện tùy chọn Open cmd với quyền Admin luôn

Cài đầy đủ driver chipset, driver VGA bộ Office 2019 và các soft giống hệt bản đầy đủ không lược bỏ FULL SOFT, RAM bản Lite ăn là 1.1GB

Cài đầy đủ driver chipset, driver VGA bộ Office 2019 và các soft giống hệt bản đầy đủ không lược bỏ FULL SOFT thì dung lượng của bản Lite nhỏ hơn bản đầy đủ 8GB , Thời gian khởi động tính từ lúc xuất hiện màn hình logo Mainboard đến khi vào Windows đối với bản Lite đã cài đầy đủ driver và software là 30s (test trên HDD), trong khi bản đầy đủ phải mất trên 1 phút.

Bản Lite không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD và SysMain mặc định là run Automatic.

Link down iso bản Lite dung lượng 1.41GB hỗ trợ SSD NVMe M2 :

No quote
Mã MD5 : 03F13A16FCC08A477A2D611548DDA8A7

Bản Lite cũ bị BSOD khi cài trên SSD NVMe M2 mình xóa rồi nhé, link trên là bản Lite hoàn thiện cuối cùng.

Để sử dụng file iso cài Win này rất đơn giản, chỉ cần chép file iso vào USB có WinPE 64bit (Win 8 hay Win10 đều được), sau khi khởi động vào WinPE, chuột phải vào file iso để Mount file iso thành ổ đĩa ảo, rồi vào ổ đĩa ảo đó click đôi vào file setup và sau đó là tiến hành cài Windows bình thường.

File iso Win Lite tương thích cả 2 chuẩn Legacy_MBR và UEFI_GPT nhé.
cảm ơn bạn

cái này bro phải tự test thôi vì thực sự là mình ko biết một chút gì về active bằng key cả, mình toàn xài công cụ thôi.

hôm qua thấy bro post bài này mình tìm hiểu ngay và quả thật là bản Lite của mình khi cài cho SSD M2 NVMe thì sẽ bị BSOD ngay khi khởi động lại, cuối cùng mình đã tìm ra nguyên nhân là mình khi Lite file iso đã vô tình tháo luôn cả driver hỗ trợ SSD M2 NVMe, tại vì trước đó khi cài test Win Lite trên máy ảo mình xài VMware Workstation Pro 12 không có support NVMe cài vào thành công tưởng OK rồi, ai ngờ khi cài bản Lite trên máy ảo VMware Workstation Pro 15 có support NVMe thì win Lite bị BSOD.

Thế là mất cả buổi tối hôm qua tích hợp lại driver hỗ trợ SSD M2 NVMe cho bản Lite. kết quả đã cài thành công trên máy ảo VMware Workstation Pro 15 có support NVMe

Thật thú vị cùng 1 bản Lite cài trên VM12 thì ram bản Lite ăn là 0.6GB vậy mà cài trên VM15 ăn có 0.4GB RAM

Đúng là ko thể tin được báo lượng ram sử dụng Win Lite của mấy cái máy ảo này.

Chắc ăn hơn hôm này mình mượn máy của đứa cháu có cấu hình Core i7 [email protected], RAM 16GB, SSD NVMe Samsung 970 Evo Plus 500GB để cài bản Lite đã tích hợp driver hỗ trợ SSD M2 NVMe, kết quả đã cài thành công

Công nhận thời gian cài bản Lite trên SSD NVMe nhanh khủng khiếp thời gian tính từ lúc win bắt đầu chép source vào SSD cho đến khi win setup xong chỉ trong vòng 3 phút.

Mình đã reupload lại bản Lite đã fix lỗi cài trên SSD NVMe M2, bạn nào có nhu cầu cài bản Lite trên cả SSD NVMe M2 thì nên down bản fix lỗi này
No quote
Mã MD5 : 03F13A16FCC08A477A2D611548DDA8A7

Bản Lite cũ bị BSOD khi cài trên SSD NVMe M2 mình xóa rồi nhé, link trên là bản Lite hoàn thiện cuối cùng.

Bạn thử cài lại bản Lite đã fix lỗi lên máy AMD chạy M2 xem có còn bị BSOD không, có gì báo kết quả lại nhé.
Không thấy link tải bồ ơi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Handrf

Kiếm đá
quên k gửi bác thớt vài đánh giá. sau khi cài thử bản lite của bác rồi quay lại về LTSC 1809 bản chuẩn em có chút phản hồi với bác một số thứ mà em có để ý:

- Lúc lướt FB bằng fire fox thì bản của bác có load nhanh hơn, hiển thị nhanh hơn nhưng lúc cuộn trang load new feed thì nó hay bị khựng, giật. bản chuẩn có animation cảm thấy có vẻ trơn mắt hơn nhưng cảm nhận rõ được độ nặng của FB.
- Lúc cài firefox (bản setup online) của Firefox thì đến lúc cài xong có bị lỗi gì mà permision denied tại 0000xxyz gì đó (như kiểu địa chỉ bộ nhớ). qua bản LTSC 1809 thì k thấy bị.
- Lúc chơi game (e chơi World of tank blitz cài qua steam) thì bản của bác CPU chạy xung rất cao 2.6ghz, gần như max (máy e i5 4300U, đồ hoạ đều set low) và nó cứ đều đều ở xung như vậy dù trong trận hay đang ở màn hình chọn xe. bản LTSC 1809 chuẩn thì xung nó dao động quanh 1.2ghz. GPU HD4400 thì 2 bản như nhau, load cỡ 45%.

À 2 bản e đều cài driver bằng easy driver, các soft toàn để học hành cài gần như nhau.
Mà bản lite của bác thực sự rất nhẹ đấy. dù bị cắt mất mấy thứ hay xài nhưng có thể tìm soft thay thế, vẫn rất đáng để sử dụng.

zendamo

Rìu Chiến Bạc
quên k gửi bác thớt vài đánh giá. sau khi cài thử bản lite của bác rồi quay lại về LTSC 1809 bản chuẩn em có chút phản hồi với bác một số thứ mà em có để ý:

- Lúc lướt FB bằng fire fox thì bản của bác có load nhanh hơn, hiển thị nhanh hơn nhưng lúc cuộn trang load new feed thì nó hay bị khựng, giật. bản chuẩn có animation cảm thấy có vẻ trơn mắt hơn nhưng cảm nhận rõ được độ nặng của FB.
- Lúc cài firefox (bản setup online) của Firefox thì đến lúc cài xong có bị lỗi gì mà permision denied tại 0000xxyz gì đó (như kiểu địa chỉ bộ nhớ). qua bản LTSC 1809 thì k thấy bị.
- Lúc chơi game (e chơi World of tank blitz cài qua steam) thì bản của bác CPU chạy xung rất cao 2.6ghz, gần như max (máy e i5 4300U, đồ hoạ đều set low) và nó cứ đều đều ở xung như vậy dù trong trận hay đang ở màn hình chọn xe. bản LTSC 1809 chuẩn thì xung nó dao động quanh 1.2ghz. GPU HD4400 thì 2 bản như nhau, load cỡ 45%.

À 2 bản e đều cài driver bằng easy driver, các soft toàn để học hành cài gần như nhau.
Mà bản lite của bác thực sự rất nhẹ đấy. dù bị cắt mất mấy thứ hay xài nhưng có thể tìm soft thay thế, vẫn rất đáng để sử dụng.
thanks bro đã test game.

Đúng là bro nhận xét khá giống ông bạn mình. ổng nói khi mở start menu cũng như File Explorer cảm giác bị khựng ko được êm ái mượt như các bản win 10 khác, tui liền nói đó là do tui tắt mấy cái hiệu ứng Animation thôi bật lên là cảm giác thấy êm ái mượt mà ngay

Yuushou

Búa Gỗ Đôi
đã cài thử, bản win gọn nhẹ, cài một số phần mềm thì dùng cũng được,đôi lúc nó bị khựng lại rồi thôi, chắc là do lần đầu chạy nó vậy,chờ xem dùng vài bữa nữa xem ntn.
Chưa test được nhiều nhưng phát hiện ra cái NET Framework bị lỗi rồi, không thể cài đặt hoặc gỡ bỏ bản cũ trong win, dẫn đến ko thể nào cài đặt được phần mềm cần NET Framework =.=