Nhờ tư vấn - ĐÃ LỖI THỜI | Page 32 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn ĐÃ LỖI THỜI

Vòng Huy

Rìu Sắt Đôi
Bị lỗi rồi Pro, chọn vào cái nào cũng không được, chọn xong thoát cửa sổ ra vào lại vẫn thế, không có thay đổi như khi chưa update, và còn lỗi khi log in vào Windows, hình ảnh ngay phần Welcome đôi khi không hiển thị, chỉ có 1 màu xanh lè duy nhất ^^
sao bác nhiều lỗi thế :)) mình update windows đều đều chẳng bị mất ứng dụng mặc định gì hết và cả log in cũng không thấy bị gì

Kktan

Gà con
Mình bật sevice update lên rồi đợi mấy tiếng vẫn chưa nhận driver màn hình chưa lên full hd bạn ơi ?

henxui25

Búa Đá
Mình bung ghost theo chuẩn HDD MBR thì toàn bị báo lỗi, chỉ có bung sang GPT thì chạy lại bình thường, nếu bung Ghost GHO thì chỉ cần bung ổ Win là done phải không Pro?, mình vẫn hay bung theo cách hướng dẫn của bạn, chưa hiểu tại sao bung xong toàn báo lỗi file khởi động, dùng Auto Fix cũng không chạy được. Nói chung cũng cám ơn Pro vì đã tạo ra 1 bản Ghost chạy mượt lắm nhé... ^^
B có lắp nhiều hdd k? K hiểu sao bung ghost b zendam mình lắp 2hdd là báo lỗi.

zendamo

Rìu Chiến Bạc
B có lắp nhiều hdd k? K hiểu sao bung ghost b zendam mình lắp 2hdd là báo lỗi.
bị lỗi REBOOT AND SELECT PROPER BOOT DEVICE OR INSERT BOOT MEDIA IN SELECTED BOOT DEVICE khi gắn HDD thứ hai phải ko bro

Cách khắc phục là vào BIOS máy tính chỉnh đĩa cứng đã ghost bản win của mình lên vị trí boot số 1 là xong thôi

tham khảo http://saigoncomputer.vn/tin-tuc/Kh...nsert-boot-media-in-selected-boot-device.html

secpol

Rìu Chiến Bạc
bro quan niệm ISO sẽ ổn định hơn GHO là sai lầm vì ghost hay cài thực chất y chang nhau, tất cả bản win cài có sẵn software thực chất là ghost hết đó, mang danh là cài cho oai vậy thôi, tất cả đều phải dùng công cụ sysprep để tạo thành ghost đa cấu hình chẳng qua là khác nhau cách đóng gói lại thôi, đóng gói thành dạng GHO thì là ghost còn đóng gói thành dạng wim/esd thì gọi cho oai là cài.

Chỉ có can thiệp trực tiếp vào file iso như các bản Hybrid của mình làm trước đây thì mới đúng thực sự là file cài iso nhưng mình cũng sẽ không làm file iso nữa vì mình có mấy ông bạn làm IT hay cài máy cho khách, khi xài file iso của mình trước đây thì gặp trường hợp dùng file iso cài win thì ko thể cài được trong khi lại Ghost bình thường, vì thế từ giờ mình chỉ làm file Ghost GHO thôi.

Trước đây mình chỉ làm file iso vì nghĩ rằng ghost dạng GHO không xài được cho chuẩn UEFI nhưng bây giờ mình đã làm được file GHO cho cả 2 chuẩn UEFI và MBR nên mình chỉ làm file GHO thôi.

Và mình sẽ ko làm file ghost dạng tib và tbi vì 3 nguyên nhân:
1. Mình đã gắn bó với Norton Ghost từ rất lâu rồi khi mà Norton Ghost còn chạy trên hệ điều hành MS-DOS nên sử dụng nó rất thành thục.
2. Mình không hề biết sử dụng bất kỳ 1 soft nào tạo ghost dạng tib và tbi.
Cuối cùng: Mình thấy còn rất nhiều người sử dụng Norton Ghost (chẳng hạn mình có mấy đứa bạn làm nghề IT).
Mình đồng ý với quan điểm này của bạn và Chúc mừng bạn đang đi trên đúng con đường để trở thành 1 ITPro. Từ hồi trước khi có Windows Vista/7 ra mắt thì mình cũng có quan hiệm giống như bạn. Nhưng càng về sau này khi các công cụ khác tương tự như Norton Ghost ra đời thì lại càng làm cho mình có thêm một cái nhìn tổng quát về vấn đề Sao lưu và Khôi phục hệ điều hành nói riêng và dữ liệu nói chung. Mỗi công cụ đều có ưu điểm và nhược điểm riêng. Vì vậy khi chúng ta đã là 1 IT Pro thì chúng ta cũng cần phải biết cách kết hợp các công cụ Backup và Restore lại với nhau để đạt được mục tiêu công việc.

Ngoài ra mình đề xuất bạn tham khảo thêm khóa học 70-695 của Microsoft về Deploying Windows Desktops and Enterprise Applications: https://www.microsoft.com/en-us/learning/exam-70-695.aspx

henxui25

Búa Đá
Nếu định theo con đường IT thì mình nghĩ nên học bảo mật và mạng. Chứ về PC này kiếm đc ít siền lắm!
Tks b @zendamo. Nhưng hồi dùng 2 hdd mình k thể cài từ file ISO từ trong win pe. Tháo 1 hdd ra là được

henxui25

Búa Đá
chẳng bị gì cả bác ơi, ngon lành cành đào
K pải 100% bị nhưng khả năng dính là vẫn có. Nên mình chỉ dùng cài driver nào bản hybrid k nhận thôi

sckeylog13

Gà con
sao mình ghost theo bản Hybrid Untra 1607 thì ok, nay mình ghost theo bản hybrid 2004 để lấy win ver cao hơn. Sau khi update driver các kiểu thì bị lỗi không ấn dc start, click chuột với ấn nút trên bàn phím đều không lên.... cả icon Loa, click vào chỉnh to nhỏ cũng k ấn lên được. là sao vậy mọi người??

kien18t

Búa Gỗ
sao mình ghost theo bản Hybrid Untra 1607 thì ok, nay mình ghost theo bản hybrid 2004 để lấy win ver cao hơn. Sau khi update driver các kiểu thì bị lỗi không ấn dc start, click chuột với ấn nút trên bàn phím đều không lên.... cả icon Loa, click vào chỉnh to nhỏ cũng k ấn lên được. là sao vậy mọi người??
Fen đẹp trai down hộ mình file này up lên tmpfile.org được không ạ, mình mới vào chưa đủ like

danquat

Rìu Bạc Đôi
Tôi đã từng cài nhiều bản chuẩn trên nhiều máy khác nhau cũng bị tình trạng như vầy -->Alt + F4 reset lại sử dụng bt

xyanua

Búa Gỗ Đôi
À mình định ghost thêm bản win nữa mà không chọn lựa chọn ổ C như hướng dẫn có dc không thớt :D . Định thay đổi cái gì C thì thành E hoặc F gì đấy :D

zendamo

Rìu Chiến Bạc
À mình định ghost thêm bản win nữa mà không chọn lựa chọn ổ C như hướng dẫn có dc không thớt :D . Định thay đổi cái gì C thì thành E hoặc F gì đấy :D
Được bro muốn ghost thêm bao nhiêu bản win nữa cũng OK hết miễn sao đĩa cứng của bro còn đủ dung lượng trống, sau đó tạo thành menu boot, xem hướng dẫn chi tiết https://blogchiasekienthuc.com/thu-thuat-may-tinh/cach-ghost-2-win-song-song.html
Lúc khởi động, có âm thanh "RESIDENT EVIL" làm sao để tắt ạ ?
chuột phải vào icon hình cái loa chọn Sounds rồi bỏ chọn phần Play Windows Startup sound là xong.

lollipop8x

Gà con
Cho e hỏi bản này có Internet Explorer ko ạ. Vì e cần dùng cái đấu thầu quốc gia nên bắt buộc phải dùng tg này. Nếu ko có thì làm thế nào để thêm vào ạ bác :D

lollipop8x

Gà con
Bác cho e hỏi có cách nào chuyển từ file GHO sang file ISO để cài trên máy ảo ko ạ. Vì e đang dùng Mac nên ko sử dụng đc file GHO để cài :((